ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนปรึกษาเรื่องการเลือกซื้อรถครับผม  (อ่าน 4865 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
เพื่อนฝากมาปรึกษาอีกทีครับ
โจทย์คือ
1. เป็น Sedan
2. ชอบความสบายในรถ
3. ขับดี ปลอดภัย ไว้ใจได้
4. ขับในเมืองเป็นส่วนมาก เจอรถติดบ่อย ขอให้มุดได้ ประหยัดน้ำมันแบบโอเค

ส่วน Choice คือ รถเล็กครับ ที่มองไว้คือ
1. Fiesta Sedan
2. Honda city Mc
3. Mazda2

ช่วยแนะนำให้คำปรึกษากับเหตุผลอธิบายหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ SitdownstrikE

Re: รบกวนปรึกษาเรื่องการเลือกซื้อรถครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 18:47:06 »
งบเท่าไหร่ด้วยครับ

เชียร์ City มากกว่า Fiesta หรือ M2 ครับ เพราะคำว่าชอบความสบายในรถ

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: รบกวนปรึกษาเรื่องการเลือกซื้อรถครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 19:11:47 »
ขอดูงบหน่อยได้มั้ยครับ  ::) เผื่อจะได้มีตัวเลือกเพิ่ม

แต่ถ้าเอาใน3 ตัวเลือกนี้

ก็คงตอบเป็น city MC ล่ะครับที่ตรงกับการใช้งานมากที่แต่คงรอรถนานหน่อยนะครับ  ;)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 20:47:26 »
Fiesta เลยครับ สะดวกด้วยอุปกรณ์ไฮเทค มุดได้ช่วงล่างดี ตัวถังแข็งแรงไว้ใจได้

แต่ถ้าเฟียสต้าคับแคบไป ก็แนะนำ Tiiida Latio ครับ นั่งสบาย โปร่งโล่งดี

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 20:54:21 »
เพิ่มเติมครับ งบประมาณ 8 แสน + - เล็กน้อยครับผม

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 22:08:11 »
แนะนำ TIIDA Latio ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 22:55:35 »
ถ้าตามโจทย์ ผมคิดว่าน่าจะเป็น Altis 1.6 ถ้างบถึง แนะนำตัว 1.8 ไปเลย
ความสบายหายห่วง อัตราเร่งได้เครื่องใหม่ ปลอดภัย ช่วงล่างแข็งกว่ารุ่นเดิม มุดได้พอสมควร

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2011, 23:29:12 »
ลองแจ้งไปแล้ว ได้รับคำตอบกลับมาว่า ไม่ชอบรูปทรง tiida latio !! (กำ = ='')

ส่วน Altis ได้รับคำตอบกลับมาว่า ได้ Option น้อยกว่า ราคาครับ

เอาเป็นว่า ถ้าแค่ใน Choice จะเลือกอะไรแบบนี้ละกันครับ

ปล.ขอบคุณทุกๆคนที่มาช่วยให้คำแนะนำครับผม

ออนไลน์ shando

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 00:09:07 »
ถ้าขับในเมืองเป็นส่วนใหญ่ เจอรถติดมาก ช่วงล่างเฟียสต้าคงไม่มีประโยชเท่าไร

ชอบสบายเลือกซิตี้เถอะครับ

Chariot

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 00:49:10 »
งั้นก็ยืนยันคำตอบเดิมครับ Fiesta ช่วงล่างดี โครงสร้างแข็งแรง แถมได้ออพชั่นเกินราคาด้วย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 06:22:22 »
M2 ไม่มีใครเชียร์เลยแฮะ = =''

อันนี้ขอถามส่วนตัวนะครับ เห็นพูดถึงความสบายกันเยอะ

ผมอยากทราบว่า City ให้ความสบาย (นี้ที่นี้หลายคน คงคิดกันหลายอย่าง ผมยังคิด เอ๊ะ นั่งสบายกว่า หรือเพราะที่ใส่ของเยอะกว่า)
มากกว่า Fiesta ยังไงเหรอครับ

รบกวนช่วยขยายความ อธิบายหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 08:56:15 »
M2 ไม่มีใครเชียร์เลยแฮะ = =''

อันนี้ขอถามส่วนตัวนะครับ เห็นพูดถึงความสบายกันเยอะ

ผมอยากทราบว่า City ให้ความสบาย (นี้ที่นี้หลายคน คงคิดกันหลายอย่าง ผมยังคิด เอ๊ะ นั่งสบายกว่า หรือเพราะที่ใส่ของเยอะกว่า)
มากกว่า Fiesta ยังไงเหรอครับ

รบกวนช่วยขยายความ อธิบายหน่อยนะครับ
พื้นที่ในห้องโดยสารด้านหลังกว้างที่สุดในบรรดา รถระดับนี้แล้วครับ เบาะหลังนั่งสบายมากๆ พิื้นที่เก็บของด้านหลังก็จุได้เยอะมากๆครับ

NgoH

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:40:03 »
ชิตตี้กว้างดูโปร่งกว่า แต่จะนั่งสบายแค่ไหน ส่วนท้ายใส่ของเฟียสต้าและมาสด้าไม่ใช่เล็กนะครับ
เฟียสต้าถึงจะแคบ แต่เบาะคู่หน้านั่งกระชับสบายนะครับ (ฝรั่งไม่เห็นบ่นว่ามันเล็กเลย) แต่เบาะแถวหลังแพ้ชิตตี้ไปแน่ๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 16:14:45 »
city จบเลย อย่างอื่นอย่าได้มอง