ผู้เขียน หัวข้อ: รถพวกSUVลุยโคลนลุยน้ำได้เท่ารถพวกPPVกับPickupมั้ยครับ  (อ่าน 9873 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
คือ ผมสังเกตแต่ในเมือง รถพวกSUVนี่ไม่มีเลอะโคลนเลอะทรายกันเลย เลยสงสัยว่ารถพวกนี้มันลุยได้มั้ย แล้วการลุยของรถพวกนี้ลุยได้ซักเท่าไหร่หรอครับ แล้วระบบขับเคลื่อนมันต่างกับรถกระบะอย่างไรครับ ::)

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member

ตามนี้เลยครับ  ;D
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ลุยน้ำได้ไม่เท่าครับ เพราะว่าเตี้ยกว่า

ลุยหนักๆได้เหมือนกัน แต่ไม่เหมาะ

อย่าว่าแต่ SUV เลยครับ PPV ในเมืองนี่ ใสกิ๊ก เงาวับ

ล้อโตๆทั้งนั้นเลย ขับ4 อีกต่างหาก 55+

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
รถทุกชนิดในเมืองหลวง กลัวน้ำยิ่งกว่ากลัวชนตูด ครับ อย่าได้เจอน้ำขีงบนถนนเชียว พวกแตะเบรคซะ เจอกับตัวเอง ขับเพลิน อุ้ย อ้าย เบรคทำมัยมองผ่านกระจกเลยไปก็ไม่มีรถนี้น่า ออ น้ำรดต้นไม้เกาะกลาง

ออฟไลน์ pamoch88

• Jr. Member
  • **
ลุยจริงๆจังๆไม่ได้เลย ดีตอนฝนตกถนนลื่น แค่นั้น พื้นดิน ที่มีโคลนบางๆ พอไปได้ ถ้าโคลนเกิน ครึ่งล้อ ก้จอดได้เลย วิ่งบนทรายพอได้
รถพวกนี้ไม่ได้ทำมาไว้ลุยครับ

ออฟไลน์ LaTeX

รถทุกชนิดในเมืองหลวง กลัวน้ำยิ่งกว่ากลัวชนตูด ครับ อย่าได้เจอน้ำขีงบนถนนเชียว พวกแตะเบรคซะ เจอกับตัวเอง ขับเพลิน อุ้ย อ้าย เบรคทำมัยมองผ่านกระจกเลยไปก็ไม่มีรถนี้น่า ออ น้ำรดต้นไม้เกาะกลาง
กลัวรถเลอะด้วยคนครับ แต่หนักกว่าคือเจอที่ฉีกน้ำล้างกระจกฉีดทีไม่ต้องเผื่อคันหลังได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

ฟรอจูนบ้านผม ลุยไม่ได้ครับ เพราะไม่กล้าลุย 
เข้าสวนยาง เอาแต่วีโก้ ตัวเตี้ย ไปอย่างเดียวเลย ไม่กล้าเอาจูนไป  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
mazda2ที่ผมไช้ก็ลุยประจำครับ ถนนที่ยางมะตอยยังไม่แห้งนี้บ่อยมาก   ซื้อน้ำมันสนมาขัดเองบ่อยมาก

ออฟไลน์ shando

ถ้าSUVแท้ๆอย่างrange roverหรือland cruiserลุยได้สบาย แต่ถ้ารถcrossoverอย่างCRVนี่ช่วงล่างคงแหก

ออฟไลน์ wongploy

• Newbie
  • *
กลัวรถเลอะด้วยคนครับ แต่หนักกว่าคือเจอที่ฉีกน้ำล้างกระจกฉีดทีไม่ต้องเผื่อคันหลังได้มั้ยครับ
เป็นหนึ่งในนี้เหมือนกันค่ะ จนเพื่อนด่าและแซวบอกว่าเจอหลุมนี่ไม่เคยเบา แต่ถ้าเจอน้ำแบจะค่อยๆคลานไป แต่จะเป็นก็ตอนล้างรถมาใหม่ๆเท่านั้นแหละค่ะ  ;)

ออฟไลน์ Tyde

ลุยน้ำท่วมน้ำขังลุยได้  แต่เอาไปลุยoffroadจัดๆคงไม่ไหว

ออฟไลน์ SP

ลุยน้ำได้ไม่เท่าครับ เพราะว่าเตี้ยกว่า

ลุยหนักๆได้เหมือนกัน แต่ไม่เหมาะ

อย่าว่าแต่ SUV เลยครับ PPV ในเมืองนี่ ใสกิ๊ก เงาวับ

ล้อโตๆทั้งนั้นเลย ขับ4 อีกต่างหาก 55+

รวมไปถึงกระบะ 4 ประตู ขับ 4 ตัวท็อปด้วยครับ ล้อแม็กโครเมี่ยมขอบ 22 รถเงาใสอยู่ตลอดเวลา

หรือพวกที่ใช้ลุยจริงก็กระบะ 4 ประตู ขับ 4 ตัวท็อป แต่ยาง BF แม็ก Bradley V หรือ TE37 ขอบ 16 แล้วโคลนเปรอะรถ

ตามต่างจังหวัดเห็นเยอะมากครับ แต่มันเท่นักแล  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Air_graphic

รวมไปถึงกระบะ 4 ประตู ขับ 4 ตัวท็อปด้วยครับ ล้อแม็กโครเมี่ยมขอบ 22 รถเงาใสอยู่ตลอดเวลา

หรือพวกที่ใช้ลุยจริงก็กระบะ 4 ประตู ขับ 4 ตัวท็อป แต่ยาง BF แม็ก Bradley V หรือ TE37 ขอบ 16 แล้วโคลนเปรอะรถ

ตามต่างจังหวัดเห็นเยอะมากครับ แต่มันเท่นักแล  ;D ;D ;D

พูดถูกใจ

แต่ของผมเป็นแบบที่สอง เลอะทุกวันที่เข้าหน้าไซต์ ไม่ฝุ่นคลั๊กก็โคลนเละๆ
ผมว่ามันเทห์กว่าพวกยกสูงแต่ใสกิ๊กล้อขอบ20แก้มยางบางๆซะอีก

ออฟไลน์ YenChar

ลุยได้ครับ แต่เสียดายรถ

ถ้าต้องลุยจริงๆ ผมเลือกกระบะ 4 ประตูนะ
ช่วงล่างไม่ซับซ้อน เครื่องดีเซลสำหรับงานบรรทุก เกียรแรกทดจัด ยังไงก็ขึ้นไหว

ถ้าให้ผมเอาแคปติว่า ราคา 1.6+ ล้านไปลุย
ผมเสียดายรถครับ ขับเท่ๆบนถนนดีกว่าทางลูกรัง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยเห็นสเปรย์โคลนมีขายที่ ตปท สำหรับใครที่จะเข้าไป 4x4 meeting  แต่ไม่ได้ไปลฺยโคลมาก็ใช้สเปรย์นี่แหละ พ่นๆๆให้ดูเหมือนออกมาจากป่าชายเลน
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ JIRATH

เคยเอา X5 ลุยถึงระดับชายบันไดข้าง เสียวอย่างเดียวระบบไฟฟ้านี่แหละ  :D
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ K_wat

ขาลุยครับ

ออฟไลน์ Frontiere

• Jr. Member
  • **
ลุยจริงจังก็กระบะโลดครับ  ;D
I always catch you when you fall.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway

พูดถูกใจ

แต่ของผมเป็นแบบที่สอง เลอะทุกวันที่เข้าหน้าไซต์ ไม่ฝุ่นคลั๊กก็โคลนเละๆ
ผมว่ามันเทห์กว่าพวกยกสูงแต่ใสกิ๊กล้อขอบ20แก้มยางบางๆซะอีก

โหพี่ เหมือนกับถามคนอื่นๆ ว่า จบป้ะ!!  55 :D

ออฟไลน์ Public P

บ้านผมใช้กระบะลุยสวนครับตัวเก่าใช้ tiger ตอนนี้กำลังจะเปลี่ยนเป็นดีแม็กซ์  แต่มีคนแถวบ้านผมใช้  Land Rover Evoque สีแดง ลุยสวนปาล์ม ผมเห็นก็โอเคดีนะครับ ยังไม่เคยเห็นติดหล่ม