ผู้เขียน หัวข้อ: อยากจะถามเกี่ยวกับยอดวิวของเวปHLMของพวกเราครับ  (อ่าน 2824 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
เนื่องจากรายได้ของเวปนั้นมาจากยอดวิวและโฆษณา ผมเลยมีข้อสงสัยว่าการนับยอดวิวของเวปHLMที่พวกเรารักนั้นเขานับอย่างไรครับ

ตัวผมนั้นเปิดคอมออนไลน์วันละประมาณ17-18ชม.ต่อวัน เปิดหน้าเวปHLMค้างไว้ตลอด มันจะนับเป็น1วิวหรือนับเป็นชม.ครับ

หรือผมควรเปิดปิดบ่อยๆแทนการเปิดค้างไว้ครับ ที่ถามก็เพราะอยากช่วยทางเวปแม้จะไม่ได้มากมายอะไรแต่ก็อยากช่วยด้วยใจครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
อ่าเคยสงสัยเหมือนกันครับ ถามมาก็ดีเหมือนกัน 555 แต่ผมก็ไม่แน่ใจว่า เค้านับยังไง เหมือนกัน แต่เรื่องดีๆทำง่ายๆครับแค่รักษา สังคมดีๆ บนเวปเราไว้แบบนี้ ไม่ดราม่าบ่อยๆ ทำตามกฏเวป แค่นี้ ทีมงาน headlighmag ก็น่าจะมีกำลังใจสู้งานต่อไปแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
รอคำตอบด้วยคนครับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มันข้นอยู่กับว่า ใช้ข้อมูลจากใครในการอ้างอิงหนะครับ

ถ้าใช้ Google Analytic ตัวเลข ก็จะมีวิธีการนับไปแบบนึง
แต่ถ้าของเมืองไทย เราใช้ Truehits ครับ

เขาจะมีวิธัการนับอยู่ ลองเข้าไปช็คได้ที่ http://truehits.net/stat.php?login=headlightmag

ตัวเลขเฉลี่ยของเราในแต่ละวันตอนนี้จะอยู่ที่ 35,xxx - 40,xxx UIP (Unique I Address) ต่อวัน ครับ
จำนวน Pageview ประมาณ 2xx,xxx คลิก ต่อวัน

ออฟไลน์ eamesBot

เข้าใจว่าทั้ง truehit และ GA ถ้าเปิดค้างไว้ นับแค่ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

มันข้นอยู่กับว่า ใช้ข้อมูลจากใครในการอ้างอิงหนะครับ

ถ้าใช้ Google Analytic ตัวเลข ก็จะมีวิธีการนับไปแบบนึง
แต่ถ้าของเมืองไทย เราใช้ Truehits ครับ

เขาจะมีวิธัการนับอยู่ ลองเข้าไปช็คได้ที่ http://truehits.net/stat.php?login=headlightmag

ตัวเลขเฉลี่ยของเราในแต่ละวันตอนนี้จะอยู่ที่ 35,xxx - 40,xxx UIP (Unique I Address) ต่อวัน ครับ
จำนวน Pageview ประมาณ 2xx,xxx คลิก ต่อวัน
ถ้าตามนี้ผมเปิดปิดมันจะไปเพิ่มที่เพจวิว แต่ UIP นี่จากเครื่องตัวเดียวกันก็นับเป็นหนึ่ง UIP ต่อวัน ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับพี่จิมมี่

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

พวกสถิติทางด้านนี้ ส่วนใหญ่ไม่เน้นว่าดูนานหรือเปล่าหรอกครับ เพราะอย่างที่เรารู้ๆกันว่า เค้าต้องการให้สื่อเข้าถึงคนให้มากที่สุด ไมไ่ด้เข้าถึงให้นานที่สุดอยู่แล้วครับผม

ออฟไลน์ PumpNISMO

ต้องปิดโมเต็มแล้วเปิดใหม่ มันจะรับIPใหม่ครับ ;D