ผู้เขียน หัวข้อ: (เจอกับตัว) ข้อมูลน่ารู้ ในการซื้อรถ VW/Audi จากอิมพอร์ทเตอร์ (เกรย์)  (อ่าน 8346 ครั้ง)

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
เอาเรื่องที่เกิดกับตัวผมเองมาเล่าให้ฟังครับ ไม่ใช่เรื่องร้ายแรงอะไร ไม่ใช่การบ่น โวยวาย หรือร้องเรียนแต่อย่างใด เป็นเพียงแค่นำมาบอกเพราะเห็นว่าน่าจะเป็นประโยชน์และสามารถช่วยให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สามารถตรวจสอบข้อมูลที่ถูกต้องและเหมาะสมในการเลือกซื้อรถ VW/Audi จากเกรย์ (หรือศูนย์ก็ตาม) ครับ

เรื่องของเรื่องคือ ผมซื้อรถ Audi รุ่นหนึ่ง จากเกรย์เจ้าหนึ่ง (ขออนุญาตไม่ระบุ) โดยที่รถ VW/Audi จะมีสติ๊กเกอร์ระบุ Options ต่างๆ ที่ติดมากับรถทั้งหมด เป็นรหัสสามหลัก จำนวนมาก แปะอยู่ในคู่มือรถ รหัสเหล่านี้ เราสามารถเอาไปตรวจสอบได้ ผ่าน website ---> http://igorweb.org/equidec/ ซึ่งเราก็เพียงพิมพ์รหัส options ที่ได้มาลงไปแล้วกดปุ่ม decode เราก็สามารถทราบได้ว่า รถดังกล่าวมีหรือไม่มี options อะไรบ้าง

เรื่องมันก็เลยมีอยู่ว่า จากการเก็บข้อมูลใน website/webboard ในต่างประเทศ รถ VW/Audi จะมีการเซ็ตระบบ Cooling System (หล่อเย็น) ตามสภาพอากาศที่จะนำรถไปขาย เรียกง่ายๆ ว่า Engine Cooling System กล่าวคือ รถที่ผลิตขึ้นเพื่อขายในประเทศอากาศเย็นอย่างเช่นยุโรป เกาหลี ญี่ปุ่น จะมีการเซ็นระบบใน VAG-COM (คอมพิวเตอร์ของรถ) เป็นแบบ "NOT HOT COUNTRY" หรือรหัส 8Z5 พอเซ็ตแบบนี้ ระบบ Cooling System จะหยุดทำงานทันทีเมื่อเราดับเครื่อง ส่วนรถที่ขายในเข็ตร้อน อาทิ สิงค์โปร ออสเตรเลีย ตะวันออกกลาง และไทย VW/Audi จะมีการเซ็ตระบบใน VAG-COM เป็นแบบ "HOT COUNTRY" หรือรหัส 8Z6 โดยผลของมันคือ ระบบ Cooling System จะทำงานต่อ แม้จะเครื่องยนต์ดับแล้ว อีกเป็นเวลา 10 นาที เพื่อช่วยระบายความร้อนในเครื่องยนต์, Super Charger และ Turbo Charger กระบวนการนี้ จะช่วยยืดอายุการทำงานของเครื่องยนต์โดยการลดความร้อนในห้องเครื่องอย่างเหมาะสมกับสภาพอากาศที่เราใช้รถ (ไม่แน่ใจว่ามีความแตกต่างอย่างอื่นรึเปล่าครับ นี่คือข้อมูลปัจจุบันเท่าที่ทราบ)

ประเด็นคือ ด้วยความซน ผมจึงได้ลองตรวจสอบ Options รถยนต์ตามวิธีที่ได้กล่าวไปข้างต้น ปรากฎว่ารถที่ผมได้รับมาเป็นรถที่มีการเซ็ตระบบ Cooling System เป็นแบบ NOT HOT COUNTRY (ก็ รถนำเข้าจากอังกฤษ หนิ่) เห็นอย่างนี้ ผมเลยมีความกังวลว่ามันจะดีกับเครื่องยนต์หรอ ต่อให้เกรย์มี Warranty แต่มันก็ไม่ใช่เรื่องที่ถูกต้องที่เกรย์จะนำรถที่มีการเซ็ตระบบที่ไม่เหมาะสมกับสภาพอากาศบ้านเรามาขาย ผมเลยรีบติดต่อทางเกรย์ไปเพื่อขอให้ทางเกรย์ เซ็ตเปลี่ยน Engine Cooling System ให้เป็น HOT COUNTRY ระหว่างนี้ ยังอยู่ในช่วงติดต่อประสานงานกับทางส่วนบริการว่าสามารถทำให้ได้หรือไม่ คืบหน้าอย่างไร จะนำมาฝากครับ

หวังว่าเรื่องนี้จะเป็นประโยชน์กับหลายๆ ท่านที่รักรถในตระกูล VW/Audi ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2012, 20:29:21 โดย jadittir »

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
พยายามเดินเบาซัก 2-3 นาทีก่อนออกรถและดับเครื่องครับ ช่วงถนอมได้ระดับนึง

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีๆ
ของผมเองก็คงเป็น NOT HOT COUNTRY เหมือนกันเพราะนำเข้ามาจากอังกฤษ เดี๋ยวลองเอาโค๊ดไปเช็คก่อน

ผมกลับบ้านปุ๊บก็รีบเปิดกระโปรงหน้าเกือบทุกครั้งเลย(ทุกคัน) ไม่รู้ช่วยได้บ้างรึป่าว
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

• **
ของผมเองก็คงเป็น NOT HOT COUNTRY เหมือนกันเพราะนำเข้ามาจากอังกฤษ เดี๋ยวลองเอาโค๊ดไปเช็คก่อน

ผมกลับบ้านปุ๊บก็รีบเปิดกระโปรงหน้าเกือบทุกครั้งเลย(ทุกคัน) ไม่รู้ช่วยได้บ้างรึป่าว

เท่าที่เช็คกับ webboard คนใช้ audi ในต่างประเทศ เห็นว่ามีหลายคันเป็นรถนำเข้าจากอังกฤษเหมือนกัน แต่ก็มีการเซ็ตระบบเป็น HOT COUNTRY นะครับ --"

ออฟไลน์ redsun

• Hero Member
ข้อมูลมีประโยชน์มากครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ออฟไลน์ templeboy

คาราวะสำหรับข้อมูลดีๆ ขอบคุณมากครับ  :D
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ firstime911

Benz เป็นป่าวคับ.. รถผมก็นำเข้าจาก อังกฤษ เครื่อง CGI มีเทอรโบ
ต้องcool down หรือเปล่าครับ

• **
Benz เป็นป่าวคับ.. รถผมก็นำเข้าจาก อังกฤษ เครื่อง CGI มีเทอรโบ

อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับ ไม่เคยซื้อเบนซ์จากเกรย์ครับ จัดรถศูนย์มาโดยตลอด
เพิ่งมี เอาดี้ คันนี้เป็นคันแรกที่ซื้อกับเกรย์ครับ...แล้วก็เป็นเรื่องเลย

ออฟไลน์ prai

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ นับว่าเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะชนมากเลยครับ
แต่เรื่องซื้อเกรย์นี่ต้องระวัง คนรอบข้างไม่ได้เลือกออฟชั่นเอง ก็ซื้อแบบที่เกรย์สั่งมาสต็อกไว้
ไปเกือบโดนย้อมแมว ดีนะรู้ตัวก่อน ออฟชั่นไม่ครบกับที่แจงมา แบบติดซะเหมือนทุกอย่าง ถ้าไม่สังเกตุจริงๆ ไม่มีทางรู้เลย ไว้ใจไม่ได้

ถ้าใครจะซื้อรถเกรย์ ขอให้สั่งใหม่นะครับ แล้วคุณจะได้ไม่โดนย้อมแมว และก็เช็คให้ละเอียดก่อนรับรถ แล้วคุณจะได้ของดีราคาย่อมเยาว์

ออฟไลน์ MC Stradale

อันนี้ผมก้เคยสงสัยเหมือนกันครับ แต่ก้ยังไม่เจอคำตอบ แต่ผมคิดว่าอาจจะไม่จำเป็น เพราะตัวเครื่องได้ถูกเซ็ตมาให้ทำหน้าที่ cool down ด้วยตัวมันเองอยู่แล้ว เพราะถ้ามันต้อง cool down จริงๆ ผมว่าเค้าคงต้องติด timer มาให้แล้วหละครับ เหมือนอย่างใน Fortuner เครื่องยนต์ 3000 turbo

ขอบคุณ จขกท สำหรับความรู้นี้มากครับ เก็บไว้ใช้ในอนาคตเผื่อได้ซื้อรถเกรย์ซักคัน

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Benz เป็นป่าวคับ.. รถผมก็นำเข้าจาก อังกฤษ เครื่อง CGI มีเทอรโบ ต้องcool down หรือเปล่าครับ
Benz ก็มีนะครับแต่ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับเรื่องนี้โดยตรงรึเปล่า คือผมนั่งดูทีวีครับแแล้ว MBTH บอกว่ารถที่ถูก
ส่งไปแต่ละประเทศจะถูกตั้งค่าไม่เหมือนกันครับและแก้ไขไม่ใด้ เวลาเอารถเข้าศูนย์บริการข้อมูลจะมีการ update
อัตโนมัตครับ เพื่อให้เหมาะสมกับประเทศที่ส่งไปขาย ขอย้ำว่าตัวแทนจำหน่ายอย่างเป็นทางการเท่านั้นที่ทำได้ครับ
ผมดูแล้วยังคิดไม่ถึงเลยครับว่าจะละเอียดขนาดนี้
ลองหาข้อมูลอีกทีนะครับ

ออฟไลน์ beebird

กำลังจะแนะนำเลยครับ ผมว่ารถเกือบทุกคัน ไม่ชอบความร้อนอยู่แล้วครับ ต่อให้เป็นรถในบ้านเรา ถ้า่เป็นได้หลังใช้งานเปิดฝากระโปรงเพื่อระบายอากาศร้อนออกจะช่วยยืดอายุ อุปกรณ์สายไฟ ท่อยางต่างๆไปได้ ไม่มากก็น้อยครับ แต่ก็แลกมาด้วยฝุ่นที่ปลิวเ้ข้าห้องเครื่องแทน ก็ดีไปอีกแบบครับ จะได้ดูแลหากมีอะไรผิดปกติครับ

ออฟไลน์ Ginger

• Newbie
  • *
ข้อมูลดีครับ ผมใช้มาพักใหญ่แล้วยังไม่รู้วิธีเช็คออปชั่นแบบนี้เลย

ที่บ้านผมคันนึงมาจากUK อีกคันผ่านมาทาง HKG

ใช้มาเกือบสองปีแล้ว พัดลมจะทำงานต่อหลังเครื่องทำงานหนักเช่น ขับรอบสูงต่อเนื่อง, เล่นโหมดสปอร์ตในบางครั้ง, ขับขึ้นเขา อย่างหลังนี่พัดลมทำงานต่อแทบทุกครั้งหลังดับเครื่อง

ใช้ในชีวิตประจำวันไม่ต้องห่วงครับ พัดลมมันไม่ได้ทำงานหลังดับเครื่องทุกครั้งอยู่แล้ว

ผมว่า วันไหนเล่นแรงมา หรือใช้ขึ้นเขา เวลาจอดก็รอสักครู่พร้อมเปิดฝากระโปรงไว้ก่อนดับเครื่องก็พอ

ออฟไลน์ golf32

การจะให้เค้าเปลี่ยนให้ผมว่าท่าทางจะยากครับเพราะคุณลองคิดครับว่าทางเกรย์เค้าก็ต้องบอกคุณว่า ราคารถเค้าถูกแล้ว แล้วถ้าเค้าต้องมานั่งเปลี่ยนเซนเซอร์ให้รถทุกคันคงไม่ไหว บลาๆๆ ครับคุณอาจต้องเสียเงินเปลี่ยนเอง

หรืออย่างที่หลายๆท่านข้างบนบอก เปิดฝากระโปรงก็ช่วยได้ครับ รถผมเอง ขนาดเครื่องดีเซลยังเปิดเลยครับเวลาเจอรถติดมากๆกลับบ้านมายังเปิดเลยผมสงสารรถ  ;D

ออฟไลน์ Aukkung

• Newbie
  • *
อย่างนี้ ถ้าเป็น Cayene จาก porsche จะเป็นแบบนี้ด้วยรึเปล่าอ่ะครับ ถ้าซื้อผ่าน เกรย์อ่ะครับ
เพราะเท่าที่รู้มา cayene ก็พื่นฐานเดียวๆกันมากับ VW และ Audi

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
จริงๆผมว่ามันไม่ได้เลวร้ายขนาดนั้นหากกังวลก็แค่ขับช้าๆก่อนเข้าบ้านซึ่งก็เพียงพอแล้วครับ

จริงๆมันคือระบบAfter Run ของมันครับ มันจะทำงานโดยอิงจากเซนเซอร์After Run ซึ่งมันจะมี

บอกไว้ที่คานเครื่องว่า พัดลมอาจจะทำงานติดขึ้นมาเมื่อไหร่ก็ได้ครับ รถระบบเทอร์โบชาร์จเจอร์

มันจะมีมอเตอร์ไฟฟ้า อีกตัวคอยหมุนเวียนน้ำ ในขณะที่พัดลมไฟฟ้าก็หมุนเพื่อระบายความร้อนไปเรื่อย

ออฟไลน์ delpingero

• **
เป็นข้อมูลที่ดีมากครับ ขอบคุณครับ

ของผมเป็น vw จากเกรย์ แต่ set มาเป็น hot country ครับ  ;D

ออฟไลน์ Ishida

ขอบคุณสำหรับเกร็ดสาระดี ๆ มาก ๆ ครับ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

ออฟไลน์ Despinaauto

พึ่งทราบครับ  ไม่รู้เบนซ์มันมีระบบนี้เปล่า  ซักเสียวๆ

เคยใช้วิธีเปิดฝากระโปรงรถมานาน  แต่ครั้งหนึ่งเจอลมกรรโชกแรงเหมือนพายุฤดูร้อน  คงไม่ต้องบอกว่าเกิดอะไร  หลังจากนั้นไม่เคยใช้วิธีนั้นอีกเลย

ออฟไลน์ GZaar

• quattro > 4titude
ผมหาโค๊ดตัวนี้ไม่เจออ่ะ ในคู่มือก็ไม่มี :'(
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ TorTy

เปิดฝากระโปรงช่วยยืดอายวัสดุภายในห้องเครื่องได้เยอะครับถ้ากลับเข้าบ้านผมเปิดประจำป้องกันหนูไปในตัวด้วย