ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นหน่อยครับผม  (อ่าน 4956 ครั้ง)

ออฟไลน์ CONANN

• Newbie
  • *
ขอความเห็นหน่อยครับผม
« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 04:38:02 »
คืออยากถามพี่ ๆ ว่า ระหว่าง Swif กับ CITY (ไมเนอร์เชนจ์) สองรุ่นนี้ ควรซื้อรุ่นไหนดีครับ ถ้าไม่นับประเด็นตรงเรื่องศูนย์หรือราคาขายต่อนะครับ

ส่วนตัวผมอบทั้ง 2 รุ่นครับ เข้าใจว่ามันรถคนละแบบกันแต่มันเป็นรถคันแรกของผมเลยคิดหนักครับ ผมชอบสวิฟท์ตรงที่มันดูวัยรุ่น แปลกตา ไม่ซ้ำจำเจ คล้ายมินิ และก็ชอบตรงที่มีระบบแอร์ติจิตอล ส่วนซิตี้ก็ชอบทุกอย่าง แต่ขัดตาตรงที่บิดแอร์เหมือนเครื่องซักผ้า นอกนั้นก็โอเคหมดครับ ถ้าจะซื้อผมเล็งรุ่นท๊อปไว้ทั้งคู่ครับ การใช้งาน ณ ตอนนี้ก็ขับไปเรียนครับส่วนใหญ่ก็คงใช้ในกรุงเทพอาจมีออกต่างจังหวัดเวลาไปเที่ยวบ้างเล็กน้อยครับ ... ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นหน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 06:29:34 »
ให้ผมเดานะครับ ผมว่าคุณ CONANN น่าจะเอนเอียงไปทาง City มากกว่า

แต่ติดตรง แอร์ธรรมดา แถมหน้าตายังเหมือนเครื่องซักผ้าซะอีก

เห็นข้อมูลของ City Mc คร่าวๆที่ออกมา มีการเปลี่ยนแผงควบคุมแอร์และช่องลมแอร์ใหม่ด้วย อาจจะถูกใจมากกว่าเดิม

ยังไงก็รอภาพตัวจริงแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ อีกไม่กี่เดือนเอง  ;D

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:07:16 »
ผมมีรถสองคัน คันนึงแอร์บิดแบบเครื่องซักผ้า (แต่เครื่องซักผ้าที่บ้านผมกดปุ่มนะ เป็น Auto  555+ไม่มีที่บิด)
ส่วนอีกคันเป็น Auto จากการใช้งานนะครับ ถ้าเลือกได้ก็เลือกทีเป็น Auto ดีกว่าครับ
คือ รู้สึกสบายตลอดการขับขี่ครับ ไม่ว่าจะร้อนหรือเย็น กลางวันกลางคืน ไม่หนาวกเกินไปครับ
ความแรงแอร์ก็อัตโนมัติ ตั้งมาพอดี ไม่เป่ามากจนเกินไปครับ
จะเห็นชัดมากเวลาขับจากบ้านที่ปราจีนบุรีเข้ากรุงเทพ จะทั้งแดดจัด ฝนตก อากาศเย็นตอนเช้า กลางคืน
ผมไม่ได้ยุ่งกับระบบแอร์เลยครับ

แต่ถ้าเลือก City ระบบแอร์บิดก็ไม่เลวร้ายครับ เพราะธรรมดาๆ ใช้งานง่าย ไม่ได้ปรับบ่อยหรือยุ่งยากอะไร
คงดูแค่ความสวยงามกว่าการใช้งานหรือเปล่าครับ

ถ้าให้เลือก ก็เลือก Swift ล่ะกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2011, 15:04:08 โดย udis »

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 09:30:54 »
เอามาแต่งแล้วดูดี ผมเลือก swift ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:17:51 »
air manual ดีกว่าครับ5 ปีให้หลังจะสบายกระเป๋ากว่า แต่ถ้าไม่ค่อยแคร์เรื่องซ่อมเล็กๆน้อยๆ ก็ดู s ก็ได้ครับชอบแบบไหนเอาแบบนั้น
รถเรา เราขับเราอยู่กับมัน
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 10:38:49 »
เข้ามาเชียร์สวิฟแบบไม่ค่อยมีเหตุผล เอาไปแต่งสวยๆแล้วสาวมองตรึมเลยครับ อายุยังน้อยขับรถแนวๆอย่างนี้ได้สบายอีกหลายปีเลยล่ะครับ เสียแต่ศูนย์บริการน้อยไปหน่อย ไม่ทราบว่า จขกท อยู่ กทม มั๊ยครับ ถ้าอย่างนั้นคงไม่มีปัญหาเรื่องนี้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:07:32 »
แอร์ ผมชอบแบบมือหมุนมากกว่า
คิดซะว่า ทนทานดี ซ่อมง่าย ราคาถูก
แต่ถึงยังไง ก็คิดซะว่า เป็นแค่องค์ประกอบนึงในการพิจารณาล่ะกันครับ

ถ้าขับในเมืองเอาสวยๆ เน้นแต่งแล้วดูดี มองไปที่สวิฟ น่าจะดีกว่า
ขับไม่เร็ว ไม่เน้นสมรรถนะ เรื่อยๆ ดูวัยรุ่น
ติดที่ภายในดูไม่เก๋เหมือนภายนอก
เรื่องสมรรถนะ อัตราเร่ง ก็พอพึงพาได้ ประหยัดใช้ได้เลย
ส่วนเกิน160 ขึ้นไปไ่ม่พูดถึง เพราะไม่ได้ใช้บ่อย
เรื่องการเกาะถนน หายห่วง

ถ้าเน้นการขับขี่ ชอบขับเร็ว ชื่นสมรรถนะเครื่องยนต์ อัตราเร่ง
พวงมาลัย มุดสนุก บุคลิครถ เหมาะกับการขับเร็วๆ เอาซิตี้ครับ
เรื่องเกาะถนนถือว่าใช้ได้ เดินทางความเร็วเกิน 110 ทรงตัวได้ดี
อัตราเร่งไม่ต้องห่วง ช่วงกลางถึงปลาย ดีที่สุดในกลุ่มรถเล็ก
ความประหยัด ได้เกียร5สปีด+i vtec ประหยัดหายห่วง
ภายในงั้นๆ แต่ก็ดูไม่เบื่อ ติดแค่เรื่องแอร์

ทั้งคู่ เครื่องเสียงดีทั้งคู่ เบาะนั่ง นั่งสบายทั้งคู่
แต่สวิฟดูจะโปร่งกว่าในตอนหลัง ความอเนกประสงค์ สวิฟดูเหนือกว่าที่เป็น5ประตู
แต่ซิตี้ก็มีท้ายใหญ่ เก็บของได้จุใจ

สรุปเลยคือ ดีทั้งคู่ครับ
แต่อยากได้ความดีด้านไหน เท่านั้นเอง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 11:30:10 »
สวิฟครับ แต่มันไม่มีเกียร์ธรรมดาให้เลือก  :-[
H.

ออฟไลน์ CONANN

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:00:40 »
ให้ผมเดานะครับ ผมว่าคุณ CONANN น่าจะเอนเอียงไปทาง City มากกว่า

แต่ติดตรง แอร์ธรรมดา แถมหน้าตายังเหมือนเครื่องซักผ้าซะอีก

เห็นข้อมูลของ City Mc คร่าวๆที่ออกมา มีการเปลี่ยนแผงควบคุมแอร์และช่องลมแอร์ใหม่ด้วย อาจจะถูกใจมากกว่าเดิม

ยังไงก็รอภาพตัวจริงแล้วค่อยตัดสินใจก็ได้ครับ อีกไม่กี่เดือนเอง  ;D

ก็ประมาณนี้เลยครับ คุณเดาได้เก่งมากครับ คือที่ผมเอนไปทางซิตี้ก็เพราะว่าชื่อชั้นและศูนย์บริการล้วน ๆ เลยครับ แต่มันไปติดในตรงที่เขากั๊กระบบแอร์ติจิดอลเอาไว้(ไม่รู้ว่าจะกั๊กไปถึงไหน) นอกนั้นผมว่ามันโอเคทุกอย่างครับ ส่วนอีกใจผมก็ชอบสวิฟท์นับแต่วันที่ได้เห็นตัวจริง(ก่อนหน้านี้เห็นแค่รูปมันสวยสู้ของจริงไม่ได้เลย)ก็เลยสะกิดใจขึ้นมาเล็กน้อยว่า เออ มันก็สวยดีแหะ แถมหน้าตาดันไปคล้ายมินิอีก ขับคงเท่ห์น่าดู ที่สำคัญไม่เกลื่อนอีกด้วย แต่ก็นะรักพี่เสียดายน้องครับ ถ้าวันนี้ City ไม่เอาระบบแอร์ดิจิตอลออกนะ(เมืองนอกเขาเป็นดิจิตอลครับ เมืองไทยดันเอาออกเพื่อลดต้นทุน)ผมก็คงจะไม่ลังเล แต่ก็ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนมากครับสำหรับความเห็นและคำแนะนำ งั้นผมขอรอดูโฉมไมเนอร์เชนจ์ก่อนดีกว่าครับว่าเปลี่ยนอะไรให้บ้าง แล้วมันดูดีขึ้นไหม ไว้ค่อยตัดสินใจตอนนั้นอีกทีครับ(เพราะวันนี้มันเป็นอะไรที่ตัดสินใจยากมากครับ) ... ขอบคุณครับ   ;D

ออฟไลน์ poramasuan

• Jr. Member
  • **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 14:46:45 »
เชียร์ swift ครับ

เอามาแต่งแล้วเท่มากมายอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 15:46:29 »
ตัดสินใจได้ถูกต้องแล้วครับ ถ้าลังเลเลือกไม่ถูกก็ชะลอไว้ก่อน เอาไว้เลือกได้อย่างที่เราต้องการจริงๆค่อยเอาครับ จะได้ไม่เสียใจทีหลัง แต่ถ้าตัดสินใจเลือกแล้วก็อย่าเสียใจทีหลังนะครับมีความสุขกับสิ่งที่เราเลือกดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 22:23:58 »
ที่บ้านมีทั้ง 2 คันครับ swift สู้ไม่ได้ทุกเรื่องทั้งอืดทั้งตกแต่งภายในค่อนข้างเชยต่างจาก city มากดีกว่าอย่างเดียวคือไม่โหลดีครับไปลองขับดูดีกว่าครับที่รับไม่ได้จริงๆคืออัตราเร่งครับอืดที่สุดจริงๆครับ... :-\ :-\