ผู้เขียน หัวข้อ: prius alpha มีโอกาสมาขายที่ไทยมั้ยครับ  (อ่าน 7173 ครั้ง)

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
prius alpha มีโอกาสมาขายที่ไทยมั้ยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 11:26:45 »
แบบว่าแทน wish อะครับ หรือสิ้นปีนี้ prius จะ minor change เพราะออกรุ่น trd มาแล้ว

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: prius alpha มีโอกาสมาขายที่ไทยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 12:32:12 »
อยากให้มาครับ แต่ไม่รู้จะมีความเป็นไปได้แค่ไหน
ส่วน minor change ผมว่ายังเร็วไปครับ เพิ่งเปิดตัวปลายปี 2010 เอง คงต้องรออย่างน้อยๆปี 2013

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: prius alpha มีโอกาสมาขายที่ไทยมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 16:05:34 »
ไม่มาครับผม

ออฟไลน์ < bmw x6 >

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 17:06:30 »
ผมอยากใหห้มานะครับ
(ประเทศไทยของดีดีไม่เอาเข้าหรอกครับ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 17:17:06 »
ตราบใดที่ Prius ตัวปกติ กับ Camry Hybrid ยังไม่ถึงขั้นขายเป็นเทน้ำเททิ้ง ก็คงไม่มาหรอกครับ ตลาด Hybrid บ้านเรายังไม่โตขนาดนั้น แล้วตลาด Minivan ตั้งแต่ช่วงราคาน้ำมันแพงเมื่อ 2-3 ปีที่แล้ว ก็หดตัวมากๆ จนเกือบไม่เหลือ เพราะฉะนั้นโอกาสที่จะขายได้ก็ยิ่งยาก

ยังไงเมืองไทย การขนคนด้วยรถกระบะ ยังเป็นอะไรที่ทำเป็นปกติ และมีค่าใช้จ่ายที่ถูกกว่าครับ (แต่อันตรายเท่านั้นเอง) แล้วจะซื้อ MPV ทำไม??
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 17:23:37 »
(ประเทศไทยของดีดีไม่เอาเข้าหรอกครับ)
มันไม่ใช่หรอก แฟรงค์ มันอยู่ที่ต้นทุนการผลิตด้วย เกิดเอาเข้ามาแล้วขายไม่ดี คนที่ต้องเสียผลประโยชน์มากที่สุดคือบริษัทนะ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 17:41:40 »
มันไม่ใช่หรอก แฟรงค์ มันอยู่ที่ต้นทุนการผลิตด้วย เกิดเอาเข้ามาแล้วขายไม่ดี คนที่ต้องเสียผลประโยชน์มากที่สุดคือบริษัทนะ

บริษัทเสียผลประโยชน์=ต้องมีคนรับผิดชอบ

หัวขาดครับท่าน

การขายของที่มีต้นทุนเป็นสิบ เป็นร้อยล้าน มันความเสี่ยงสูงมากนะครับ ถ้าพลาดก็น้ำตาท่วมครับ

ในการทำงานเนี่ย ลูกค้าไม่ใช่พระเจ้าครับ statement ของบริษัทคือพระเจ้าครับ คนเราทำงานให้ลูกค้าพอใจ ก็เพื่อเพิ่มผลกำไรให้บริษัทครับ ถ้าลูกค้าพอใจ แต่บริษัทขาดทุน ก็แปลว่าทำงานไม่ได้เรื่องครับ

ทุกวันนี้การเอารถราคา 1.5 ล้านบาท เข้ามาขายในไทย ส่วนมากก็ต้องมาประกอบที่เมืองไทย ไม่ก็ประกอบในประเทศอื่นๆ ของ ASEAN ซึ่งก็ลองคิดดูว่าต้นทุนการตั้ง line การทำแผน marketing etc. เนี่ย มันกี่สิบกี่ร้อยล้านละครับ

ผมไม่อยากให้น้องๆ มาโพสในลักษณะที่ว่า "ถ้าไม่เอารถรุ่นนี้เข้ามา มันโง่ งก ไม่ฉลาด etc." ผมมานั่งอ่านแล้ว ผมว่ามันดูแย่ครับ (ในกระทู้ Yaris ก็เหมือนกัน) เพราะเราไม่ได้เป็นคนในองค์กร เราไม่มีทางรู้ว่าวิธีทำงานของบริษัทเขาเป็นยังไง และบริษัทเขามีเป้าหมายยังไงบ้าง ผมคิดว่า การที่เราไปด่าว่า เขาไม่เอารถรุ่นนั้นรุ่นนี้เข้ามา ว่าบริษัทโง่บ้าง ขี้เหนียวบ้าง มันไม่แฟร์เลยครับ เพราะถ้าเจ๊งขึ้นมา ลูกค้าอย่างเราๆ ไม่ได้ไปรับผิดชอบกับเขาอยู่แล้ว

แล้วก็อันนี้แนะนำกันนะครับ ในการขายของ คุณแค่พิจารณาให้ลูกค้า ในสิ่งที่เขาควรจะได้ก็พอครับ อย่าปล่อยให้ลูกค้าเป็นพระเจ้า มิฉะนั้น ลูกค้าก็จะมาเรียกร้องอย่างไม่มีที่สิ้นสุดจากคุณ

เราปฏิบัติดุจลูกค้าเป็นพระเจ้า แต่ต้องอย่าให้เขาคิดว่าเขาเป็นพระเจ้าครับ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 18:05:14 »
เราปฏิบัติดุจลูกค้าเป็นพระเจ้า แต่ต้องอย่าให้เขาคิดว่าเขาเป็นพระเจ้าครับ

ชอบประโยคนี้มากๆเลย ได้ข้อคิดขึ้นเยอะ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 20:05:35 »
ผมขอแย้งเรื่อง คัมรี่ ไฮบริด นะ ผมว่ามันขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเลยล่ะ
ถ้ายังจำกันได้ ตอนมันออกมาใหม่ๆ ถึงจะปลายอายุตลาดของมันแล้ว ป้ายแดงเต็มถนน

ส่วนพรีอุส คนไทยส่วนมากรับกับเรื่องคุณภาพวัสดุ ที่บริษัทอ้างว่ามันรักษ์โลกไม่ค่อยได้ มันเลยขายไม่ดี
เพราะคนไทยส่วนมาก ซื้อรถมาแล้วใช้นาน และออฟชั่น น่าจะมีระบบนำทางให้เลือกด้วย

พรีอุส แวน ถ้ามาก็ดี แต่อย่าแพงกว่าตัวปัจจุบันเกิน 50,000 บาทล่ะ ทำได้มั้ย?

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 20:41:47 »
ผมขอแย้งเรื่อง คัมรี่ ไฮบริด นะ ผมว่ามันขายดีเป็นเทน้ำเทท่าเลยล่ะ
ถ้ายังจำกันได้ ตอนมันออกมาใหม่ๆ ถึงจะปลายอายุตลาดของมันแล้ว ป้ายแดงเต็มถนน

ส่วนพรีอุส คนไทยส่วนมากรับกับเรื่องคุณภาพวัสดุ ที่บริษัทอ้างว่ามันรักษ์โลกไม่ค่อยได้ มันเลยขายไม่ดี
เพราะคนไทยส่วนมาก ซื้อรถมาแล้วใช้นาน และออฟชั่น น่าจะมีระบบนำทางให้เลือกด้วย

พรีอุส แวน ถ้ามาก็ดี แต่อย่าแพงกว่าตัวปัจจุบันเกิน 50,000 บาทล่ะ ทำได้มั้ย?

แคมรี่ไฮบริดน่ะที่มันขายดีเพราะรุ่น 2.4 ธรรมดาไม่มีรุ่นVแล้ว มีแต่2.4Gซึ่งอุปกรณ์ขาดๆเกินๆ คนที่จะซื้อ2.4ตัวท็อปก็เทไปหาไฮบริดหมดก็เท่านั้นแหละ

ออฟไลน์ pinominol

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:33:30 »
แล้วอันนี้ sai

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:49:43 »
SAI นี่ ยิ่งไม่มีทางมาโดยเด็ดขาดเลยครับ เพราะมันชนกับ Camry Hybrid แน่ (SAI เล็กกว่าหน่อย)

จะเอารถ D-segment Hybrid มาประกอบสองรุ่นทำไมให้เปลืองต้นทุน???

อีกอย่าง SAI น่าจะเป็นรถที่เน้นทำตลาดในญี่ปุ่นเป็นหลัก (ส่วนตลาดนอกประเทศก็เป็นหน้าที่ของพี่ชายของมันคือ HS ครับ)

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:50:41 »

แคมรี่ไฮบริดน่ะที่มันขายดีเพราะรุ่น 2.4 ธรรมดาไม่มีรุ่นVแล้ว มีแต่2.4Gซึ่งอุปกรณ์ขาดๆเกินๆ คนที่จะซื้อ2.4ตัวท็อปก็เทไปหาไฮบริดหมดก็เท่านั้นแหละ
นั่นก็แสดงให้เห็นว่าคนไทยไม่กลัวไฮบริด ถ้าราคาเหมาะสม

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 21:57:23 »
เรื่อง Hybrid เนี่ย ผมว่ายังตอบยากนะครับ เพราะรถที่เข้ามาขายไม่ว่าจะเป็น Prius, Camry, Lexus CT200h etc. เนี่ย มันยังค่อนข้างเป็นรถของคนที่มีตังค์พอควรเหมือนกัน

ผมคิดว่า ถ้าอยากรู้ว่าคนไทยโดยทั่วไป จะรับกับ Hybrid ได้หรือไม่ คงต้องรอดู Jazz Hybrid ครับ ว่าจะเป็นยังไง

แต่สำหรับผม มันก็แค่ต้องใช้เวลาอีกสักพักเท่านั้นเองครับ แต่ยังไงก็ตาม B-C Segment Hybrid จะเป็นคำตอบถึงทัศนคติของคนไทยเดินดินโดยทั่วไปครับ

แต่สำหรับเวลานี้ กับ brand ตลาดล่างอย่าง Toyota หรือ Honda ผมว่า มี hybrid สัก 1-2 รุ่น เพื่อหยั่งเชิงตลาดของ Hybrid/EV ไปก่อนสัก 5-10 ปีก็ OK แล้วครับ แล้วค่อยๆ ขยาย line product เพิ่มขึ้นตามความต้องการของผู้บริโภคทีละนิดก็ได้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 22:46:02 »
ตอนนี้รอท่าทีของ Insight ก่อนว่าจะกลับมาทำตลาด Hybrid อีกรอบหรือไม่
(สงสัยฮอนด้าคงรับบทเรียนเรื่อง Civic Hybrid ไปแล้วเลยไม่กล้าขายอีก)

อ่อ เรื่อง Prius Alpha นั้น ถ้าจะมาขาย ต้องมาในนามรถตลาดโลกเท่านั้น!!
(ตัวธรรมดานั้นจะวางให้เป็นตลาดโลก แต่ตัว V,+,α นั้นจะวางเฉพาะตลาดใหญ่ๆมากกว่า)
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 03:24:35 »
ชอบคำตอบของคุณ YIM ครับ สรุปทุกอย่างที่ผมอยากพูดเอาไว้หมดเกลี้ยงเลย

ออฟไลน์ burutrad

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 09:27:35 »
 ภายในของ sai นี่โดนจริงๆ ;)

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2011, 12:05:22 »

:o คิดเหมือนกันเลย ผมคนนึงที่จะออกพรีอุส แต่เจอวัสดุภายในเข้าไป ไม่เอาดีกว่า ราคาขนาดนี้ แต่วัสดุ....