ผู้เขียน หัวข้อ: ยังมีร้านซ่อมเครื่องเสียงรถแบบที่เป็นเทปคาสเซทอยู่ไหมครับ??  (อ่าน 11781 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
เจ้า Corona สุดที่รักผมวิทยุมีปัญหาซะแล้วครับ เครื่องเสียงฟังวิทยุได้อย่างเดียว เทปเจ๊ง

คันนี้ผมรักมากเลยครับ ตอนนี้สภาพเดิมสนิท ผมตัดสินใจว่าถ้าไม่เหลือบ่ากว่าแรง อยากใช้วิทยุเทปต่อครับ

เป็นคันสุดท้ายในบ้านแล้วที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นเครื่องเล่นซีดีด้วย อยากเก็บมันไว้อ่ะครับ

บ้านอยู่ถนนบางนา-ตราดครับ ไปบ่อยก็คือเซนทรัลบางนา ซีคอนสแควร์ พาราไดซ์ปาร์ค กับเรียนที่ ม.เกษตร บางเขนครับ

ใครพอรู้จักร้าน หรือมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับผม :) :) :) :)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
ถอดออกมา ร้านเครื่องเสียงทั่วไปก็ซ่อมก็ได้ครับ ร้านแถวบ้านผมยังเห็นนั่งซ่อมอยู่เลยครับ

เหรอครับ?

อืม... งั้นเดี๋ยวผมลองหาดูอีกทีละกันครับ เคยเข้าร้านแล้วเขาบอกซ่อมไม่ได้ครับ :-\

civicferio

• บุคคลทั่วไป
กริ้ดดดดด กระทู้ดักอายุ 
* ริงโกะคนงามเจ้าค่ะ ทากวนอิม เอ้ย ลาแมร์ต้าน

ออฟไลน์ Devil13

ผมว่าเปลี่ยนเป็นแบบ CD ไปเลยดีกว่านะครับ
ไม่เห็นตลัปเทปเพลงวางขายแล้วนะครับ

เปลี่ยน CD ไปเลยจะได้หาเพลงฟังง่ายๆดีกว่าครับ
ใหนจะคุณภาพเสียงของ CD จะดีกว่าแบบเทปอีกด้วย

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้า ชอบ ฟังเพลง ยุค Tape แนะนำให้โหลด MP3(อย่างถูกกฏหมาย) มาใส่แฟลชไดรฟ์ แล้วก็ หาวิทยุใหม่ ที่มีช่อง USB

เทปไม่ยืด แผ่นไม่สะดุด

ออฟไลน์ comet1123

• Full Member
รูปปกเทปที่เอามาลงอายุอานามก็ไม่น้อยเลย
ต่อให้ตัวเล่นไม่เสีย มันยังฟังได้อีกเหรอคับ
ไม่ยานไม่ยืดเหรอ  หุหุแสดงว่าเก็บรักษษดีเจงๆๆๆๆๆๆ
เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
เข้าใจคนชอบความคลาสสิกครับ
ผมก็ยังสะสม เทปพวกนี้ไว้เหมือนกัน
แต่เอาไว้แต่กล่องอย่างเดียวครับ ตัวม้วนเทปมันเสื่อมตามอายุไปหมดแล้ว

อยากจะแนะนำเหมือนเพื่อนสมาชิกคนอื่นนั้นแหละครับ
เปลี่ยนเครื่องเสียง และหาไฟล์ mp3 ฟังเอาดีกว่าครับ
เพราะซ่อมเครื่องเล่นเทป ให้มันเล่นได้ ไม่ยากครับ
ร้านซ่อมในตัวเมืองต่างจังหวัด ยังมีให้เห็นครับ
แต่จะมาตามซ่อมเทปแต่ละม้วน ให้มันเล่นได้โดยเสียงไม่ยืด อันนี้ยากโคตรๆครับ  :D

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
หา Head Unit ที่มี CD กับ USB เถอะครับ ไม่กี่ตังค์ ทีเดียวจบ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

คือมันเป็นคันสุดท้ายแล้วครับที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นซีดี

ก็เลยไม่อยากเปลี่ยนแล้ว (ก่อนหน้านี้มีวิทยุเทปในรถ 3 คัน)

หน้าปกเทป ไม่ใช่ของผมนะครับ ก็อปปี้ URL เว็บอื่นเขามาลง (แต่ไม่ได้มาจาก Pantip ครับ)

ส่วนเรื่องเพลง บางครั้งผมก็ยังฟังจากม้วนเทปถูกกฎหมายที่เก็บไว้ (มีไม่น้อยที่ยังไม่ยืด)

บางครั้งผมก็ Record รวมๆ กันไว้ในเทปเปล่าที่ซื้อมาตอนยุคนั้น แบบนี้...

ส่วน mp3 เพลงยุคเทป ยุคแผ่นเสียง ไปถึงยุคเรอเนสซองส์ ผมมีไฟล์ mp3 เพียบแล้วครับ

บางครั้งผมยังใช้เครื่องเสียงที่บ้านเอาไฟล์ mp3 อัดใส่เทปเลยครับ

คืออารมณ์เวลาฟังจากวิทยุดิจิตอลกับเทป (ที่อัดจากสตูดิโอ) มันไม่เหมือนกันน่ะครับ เลยไม่อยากเปลี่ยน  :'( :'( :'( :'( :'(

ปล. แน่นอนว่าผมยังหาโอกาสดูภาพยนตร์จาก

เสมอๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือมันเป็นคันสุดท้ายแล้วครับที่ยังไม่ได้เปลี่ยนเป็นซีดี

ก็เลยไม่อยากเปลี่ยนแล้ว (ก่อนหน้านี้มีวิทยุเทปในรถ 3 คัน)

หน้าปกเทป ไม่ใช่ของผมนะครับ ก็อปปี้ URL เว็บอื่นเขามาลง (แต่ไม่ได้มาจาก Pantip ครับ)

ส่วนเรื่องเพลง บางครั้งผมก็ยังฟังจากม้วนเทปถูกกฎหมายที่เก็บไว้ (มีไม่น้อยที่ยังไม่ยืด)

บางครั้งผมก็ Record รวมๆ กันไว้ในเทปเปล่าที่ซื้อมาตอนยุคนั้น แบบนี้...

ส่วน mp3 เพลงยุคเทป ยุคแผ่นเสียง ไปถึงยุคเรอเนสซองส์ ผมมีไฟล์ mp3 เพียบแล้วครับ

บางครั้งผมยังใช้เครื่องเสียงที่บ้านเอาไฟล์ mp3 อัดใส่เทปเลยครับ

คืออารมณ์เวลาฟังจากวิทยุดิจิตอลกับเทป (ที่อัดจากสตูดิโอ) มันไม่เหมือนกันน่ะครับ เลยไม่อยากเปลี่ยน  :'( :'( :'( :'( :'(

ปล. แน่นอนว่าผมยังหาโอกาสดูภาพยนตร์จาก

เสมอๆ

OK ครับ งั้นถ้าตัดใจไม่ได้ก็ซ่อมไป เสร็จแล้วแนะนำให้ซื้อตัวแปลงสัญญาณลำโพง เป็นเทป แล้วก็ซื้อ MP3 Player สักอัน เท่านี้ก็ฟังได้ทั้งเทป และ MP3 ก็ได้แล้วครับ (หรือจะเป็น CD ก็ได้)

JDM เท่านั้น จะครองโลก!

เอ่อ... พี่ครับ ผมอยากบอกว่า ผมไม่รู้จักอุปกรณ์ที่พี่ YIM พูดถึงอ่ะครับ :-[ :-[ (<-- อาย)

มันคืออะไร ใช้ยังไง ทำงานยังไงครับ??

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
ริมคลองหลอด  บ้านหม้อเลยครับ  ;D ;D

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เอ่อ... พี่ครับ ผมอยากบอกว่า ผมไม่รู้จักอุปกรณ์ที่พี่ YIM พูดถึงอ่ะครับ :-[ :-[ (<-- อาย)

มันคืออะไร ใช้ยังไง ทำงานยังไงครับ??

อันนี้คือตัวAdaptor แปลงจากพวก MP3 ให้มาเล่นในเครื่องเล่นเทปได้ครับ

ก็คือเสียบสายเข้าMP3 แล้วก็เอาตัวเทปใส่ในเครื่องเทปครับ

ส่วนการซ่อมเครื่องเล่นเทป บ้านหม้อครับ ซ่อมได้หมด

เครื่องใหม่แกะกล่องของRoadstar ยังเคยซื้อเมื่อ2ปีก่อน แถวๆทิพย์วารี 1000บาทเอง

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ถนนอ่อนนุชมีร้านไพศาลอิเลคทรอนิคส์อยู่ จำไม่ได้ว่าประมาณซอยที่เท่าไหร่ ถ้ามาจากบางนา เลี้ยวซ้ายเข้าอ่อนนุชเล็งไปเรื่อยๆ ครับ จำได้ว่าก่อนถึงแยกเข้าซอยที่รถเลี้ยวเข้าเยอะๆ ครับ   ถอดเอาไปให้เค๊าทำครับ ถ้ามีอะไหล่เลยก็ไม่นาน ถ้าไม่มีอะไหล่ก็อาจต้องทิ้งครับ

ร้านนี้รับซ่อมอุปกรณ์อิเลคโทรนิคส์ทุกชนิด ลองดูนะครับ เข้าใจความรู้สึกของการได้ดื่มด่ำกับคุณค่าที่คนอื่นอิอาจได้สัมผัส ;)