ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่อง Avanza Vios Brio March ด้วยครับ(ส่วนลดและของแถม) ขอบคุณทุกคนครับ  (อ่าน 9756 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขอบคุณทุกคนที่เคยแนะนำไป ตกลงไปคุย บอกเล่าความจำเป็นที่ผมมองกับพ่อแม่ และหาสิ่งที่จำเป็นของที่บ้าน
พบว่า คงไม่ซื้อ Teana Camry Accord แล้ว Innova ก็เช่นเดียวกัน
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13865.0.html

แต่จะให้ผมเปลี่ยนรถ เพราะรถผมเก่าแล้ว 18 ปี ครับ และช่วงนี้มีปัญหามากๆ เรื่อง แลคพวงมาลัย กับช่วงล่าง

ผมเลยเล็งรถในกลุ่มนี้ไว้ครับ ราคาไม่แพงเกินไป(แต่ก็แพงอยู่ดี)

อยากทราบส่วนลดและของแถม ของรถทั้ง 4 คัน ครับ  Avanza Vios(หรือ Yaris) Brio March

ขอบคุณครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 20:00:58 โดย GreenG »

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
เอ่อ ไม่ได้จะขัดนะครับ แต่ว่าไม่ต้องไปสนใจส่วนลดของแถมหรอกครับ เพราะมันนิดเดียวเอง
สนใจที่ว่า คุณชอบคันไหน รุ่นไหน แบบไหน ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 00:41:37 โดย prai »

GreenG

แนวโน้ม คงซื้อ Avanza หรือ Vios เพราะ
avanza ที่บ้านต้องการแต่แพงเหมือนกัน ผมเลยมาหาข้อมูลคันอื่นๆ คือ
Vios J ราคาถูก  ใกล้ Eco car แต่ค่าซ่อมไม่แพง

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
ถ้าเอาของแถมมาเป็นโจทย์ในการซื้อรถ ผมว่าตัดฮอนด้าทิ้งก่อนเพื่อนเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Tan Int

ไม่สนใจ Nissan Tiida บ้างเหรอครับ??
ภายในนั่งสบายกว่าซับคอมแพ็กนิดนึง แต่คันเล็กพอกัน ราคาก็พอกันด้วย

ถ้าเอาตามที่พูดมาว่า Avanza,Vios/Yaris,Brio,march

แนะนำ March ครับ.....
เพราะ
Avanza------>เก่าไปนิด และการประกอบไม่ถึงขั้นดีมากนัก(แต่ไม่ห่วยนะ)
Vios/Yaris------>เบาะมันแปลกๆ......และอุปกรณ์ย่อยน้อยไปนิด การทรงตัวยังไม่นิ่งพอ
Brio------->ออปชันบางอย่างดี บางอย่างไม่ดี แต่ถ้าไม่เอา March ก็ขอแนะนำคันนี้

(ส่วนลด+ของแถม ไม่ค่อยสำคัญสำหรับผม ผมจึงเสนอตามที่ผมทราบ.......)
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YenChar

พูดถึง Avanza
ถ้าขับคนเดียว หรือ นั่งแค่ 3-4 คน รถคันไหนๆก็ใช้ได้
กรณีที่ นั่ง 5-6 คน เป็นประจำ แนะนำอแวนซ่าแน่นอน ตัดตัวเลือกอื่นทิ้งไปให้หมด
และส่วนลด น่าจะให้เยอะอยู่

พูดถึง Brio และ March
ถ้าเน้นความประหยัดล้วนๆ มองไปที่ 2 ตัวนี้ได้เลย
แต่ถ้าเป็นคนขับรถเร็วซักหน่อย ต้องการรถที่กระฉับกระเฉงหน่อย 2 ตัวนี้ ไม่เหมาะ

พูดถึง Vios Yaris
แรงที่สุดแล้ว ถ้าเทียบในตัวเลือกทั้งหมด
คุณจะได้ความกระฉับกระเฉงคล่องตัวในแบบรถเล็ก เครื่องยนต์ที่ตอบสนองดี ว่องไวมากๆ
แต่ราคาน่าจะแพงที่สุดในตัวเลือกทั้งหมด ถึงแม้จะมีส่วนลดแล้วก็ตาม

เลือก เลย ครับ

GreenG

น้องแทน จริงๆ พี่สนใจ เจ้า Tilda Latio นะส่วนลดดี ของแถมดี

แต่ติดตรงมันติดแก๊สไม่ได้(เผื่อไปทำงาน ตจว ครับ)

พี่เลยมี สอง ทางเลือก คือ

หนึ่ง Eco car ไม่ต้องติดแก๊ซ

สอง รถ 1.5 เผื่อติดแก๊ส ก็มี Vios J Avanza E ที่ไม่แพงมาก แต่ติดแก๊ซได้

ที่บ้านพี่อยากให้ออก Avanza เพราะคันใหญ่ และแม่พี่โอเค ที่จะใช้ด้วย
ส่วน Vios ที่บ้านไม่ค่อยโอเคเท่าไร แต่ให้พี่ตัดสินใจอยู่

ใจลึกๆแล้ว ตอนนี้พี่ชอบ Brio นะ option ที่ให้มาพี่รับได้ คุ้มค่าสำหรับพี่มากๆครับ ไม่มาก ไม่น้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2011, 21:27:19 โดย GreenG »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมว่า คนในบอร์ดนี้ ไม่ค่อยสนใจเรื่องโปรโมชั่นเท่าไรนะครับ

จริงๆ เราจะซื้อรถ ดูที่ระยะยาว มากกว่า

แค่ของแถม หรือประกัน อะไรต่างกัน แค่ไม่เกิน 30000- 40000

เอามาแลกกับความรู้สึกที่เราต้องเสียไป แทนที่จะได้ขับรถถูกใจ หรือภูมิใจ

กลับมาได้รถที่ไม่ถูกใจ

อยากได้รถประหยัด แต่เอารถที่ต้องผ่อนแพงกว่า ไปติดแกส

น่าจะเลือกรถที่ผ่อนได้ถูกกว่า กินน้ำมันน้อยกว่า หรือ

สุดท้ายไปขายต่อ ราคาติดแกส ก็ตกไปเยอะแยะ มาคิดบวกลบสะระตะ(ถูกเปล่า) แล้ว

ใช้รถน้ำมันเดิมๆ น่าจะคุ้ม เซฟรถ แล้วก็ไม่เสียเวลาหาปั๊มแกสด้วย(ปกติใช้ LPG เพราะซดไม่ไหวแล้ว แต่สำหรับผู้ที่มีทางเลือกจะซื้อรถใหม่ ไม่แนะนำ)

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมว่าคุณ GreenG น่าจะเหลือแค่สองตัวเลือกอยู่แล้วละครับ คือ March กับ Brio ไปลองขับดูเลยครับ ยกเว้นถ้าต้องขนของ ขนคน ก็ไป Avanza ครับ

อันนี้จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ

ผมว่า March เนี่ย มันทำรถให้ดูมีราคา ทั้งลายพลาสติกในรถ อุปกรณ์ต่างๆ ผมว่ามันหรูหรากว่า Brio เยอะครับ

แต่สิ่งที่ March สู้ Brio ไม่ได้เลยคือ เครื่องยนต์ และช่วงล่าง

Brio ขับมันส์กว่าเยอะครับ อัตราเร่งดีกว่า และช่วงล่างนิ่งกว่า March ชัดเจน

แต่ถ้าคุณ GreenG ขับรถไม่เร็วมาก ผมก็ยังเชียร์ March นะครับ เพราะผมรู้สึกรับไม่ได้กับ เอ่อ..... ไม่ใช่คุณภาพไม่ดีนะครับ แต่ Brio มันออกแบบมาดูแล้วกระจอกยังไงไม่รู้ครับ

คือ Brio เนี่ย ถ้าหลับตาขับได้จะมีความสุขครับ

อ้อ ลืมไป Brio เนี่ยทัศนวิสัยด้านหลังดีกว่า March มากนะครับ น่าจะจอดในเมืองได้ง่ายกว่า
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ shando

เอ่อ เห็นบอกว่าอยากขับมาร์ชไม่ใช่เหรอครับ ก็เลือกเอารถที่ชอบไปเลยครับ

ออฟไลน์ basboths

• Sr. Member
ถ้าจะติดแก๊ส ผมขอแนะนำ new lancer cng ครับ น้องชายเพิ่งถอยมาเมื่อต้นปีครับ

จิงๆผมว่าจะทำ review แต่ไม่ว่างสักที  ;)

ออฟไลน์ kowit1

• Sr. Member
ไปไหนคนน้อย ตัด avanza ออกไป (ใจชอบก็ซื้อได้)

ขับรถไม่เร็ว ขับไม่ซิ่ง วิ่งแค่พื้นๆ ก็เลือกได้ทั้ง 2 รุ่น

ที่นี้ก็เหลือแต่ชอบหุ่นแบบไหน

methus zaa

เอา brio เลยครับ ถ้าชอบ ผมเห็นในเวปต้องห้าม เค้าออกรถ แล้วมาเพิ่มนั่นเพิ่มนี่ บอกได้เลยว่าสุดยอดมาก จากรถที่ขี้เหร่กลายเป็นที่สวยและดูดีเลยหล่ะ
vios ไม่ค่อยอยากแนะนำนะครับ ประสบการ์ส่วนตัว ถ้าจะเล่นเจ้านี่จริงๆ เอาเป็นตัวเก่าดีกว่าครับ
เอ่อ พี่เต้ ถามนิดนึงพี่ พี่ไปบอกความจำเป็นยังไงหรอครับ เค้าถึงได้เปลี่ยนใจมาซื้อรถให้พี่แทนเนี่ย อิอิ :D

GreenG

ไปดูมาแล้วครับ พบว่า

1 March นิ่มดี พวงมาลัยไม่เบาเกินไป เมื่อเทียบกับ Brio แต่ เครื่องผมว่ามันไม่แรงเท่าไรนักครับ

2 Mazda 2 ช่วงล่างแข็งๆ ยังไงไม่รู้ อัตราเร่ง ผมว่า Brio กับ Vios แรงมันกว่า พวงมาลัยหนักครับ หนักที่สุดเลย ไม่ค่อยชอบครับ

3 Toyota Vios เครื่องแรงที่สุด แต่คันเร่งแปลกๆ รอก่อนเลปี่ยนเกียร์จริง และเสียงเครื่องไม่เพราะ หึ่งๆ แปลกๆ
ช่วงล่างนิ่มดีคล้ายๆ March

4 Brio ผมชอบสุดนะ เครื่องอาจจะไม่ใหญ่แต่แอบขับมันกว่า March และ 2 ช่วงล่างแข็งกำลังดี แต่พวงมาลัย เบามาก เหมาะกับวิ่งในเมือง

5 Avanza ไม่มีรถให้ลองครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
อ้าวแล้วพ่อแม่ เขาไม่เอารถใหม่แล้วหรอ งง....หรือเอาเงินที่จะออกรถของเขา มาออกรถให้เราแทน??? แจ๋วเลย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อ้าวแล้วพ่อแม่ เขาไม่เอารถใหม่แล้วหรอ งง....หรือเอาเงินที่จะออกรถของเขา มาออกรถให้เราแทน??? แจ๋วเลย

เออ ผมก็งงด้วยอีกคน ตอนแรกกำลังคุยเรื่อง D-Segment ทำไมมาเป็นเรื่อง B Segment ได้ละ

สรุป รถคันนี้ใครขับครับ?
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

ใช่ครับ ตามนี้เลย ตกลงว่าเอาเงินเขามาออกรถให้เรา โดยผมจ่าย 400,000 (แล้วผมผ่อนให้แม่ 84 งวด ดอก 3%flat rate เหมือนผมผ่อนรถ Altis คันเก่า ซึ่งพ่อกับแม่ก็ได้ดอกเบี้ยและเราก็ยินดีจ่ายให้ด้วยครับ เงินทองไม่รั่วไหล)

แล้วที่เหลือเขาออกให้ทั้งหมด เพราะพอดีผมไปคุยว่าไม่เห็นด้วยเรื่องออกรถ camry ผมอธิบายความเห็นไปหมด ก็เลยไปดู Innova Tilda กันว่าผมจะช่วยออกแต่แม่มองว่ารถผมเก่า และเริ่มมีปัญหา ให้ออกรถให้ผมดีกว่า เพราอีกหน่อยแม่คงไม่ใช้รถ ถ้าเกษียณ ก็คงไปใช้รถคุณพ่อ และอาจจะออกรถใหม่ที่เล็กลง(แทน CR-V) และประหยัดน้ำมัน(อาจเป็น Avanza ใหม่พอดี) ส่วน Altis แม่ก็ใช้ไป แต่ใช้รถผมด้วย และอนาคตคงให้น้องครับ(เชื่อว่า Altis คงไม่ขาย เพราะทนสุดๆ อะไหล่ถูกสุดๆ ขายไปได้ไง รถคุ้มมาก อยากกับโดเรม่อนเเน่ ของเล่นเยอะ เทียบเพียบๆ)

ผมว่าก็ดีนะครับ ประหยัดลงไปเยอะ ทั้งค่าออกรถใหม่ และค่าน้ำมันคันปัจจุบันผม

จริงๆ ผมไม่ได้อยากได้รถใหม่ ช่วงแรกๆ คงให้แม่ใช้ครับ พอมันเก่าผมค่อยขับ เพราะเป้าหมายจริงๆ ผมอยากให้เขาได้ขับรถใหม่บ้างทั้ง พ่อและแม่ ที่เป็นเงินของเราเองครับ

GreenG

ผมไปคำนวนมาแล้ว

ส่วนต่าง March E CVT กับ Brio V CVT

44,000 บาท ;)

March 1 เดือนได้
Brio 2-3 เดือนได้

คิดกันอย่างไรครับ ใจผมชอบ Brio นะ
แต่ว่าราคา March ก็คุ้มจริงๆครับ
ส่วนลด ของแถมก็ดีกว่า Brio 5000 แถม film Hi cool
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2011, 18:40:49 โดย GreenG »

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
ก่อนอื่นต้องบอกเลย ว่า   tiida ติดเเก็ส ล่ะใช้ดี ด้วย   LPG  นะครับ  5 ประตู  เเต่มันใช้เครื่อง ตัวเดียวกัน

วันนี้ ผม ไปรับรถ หลังจากไปเคลมมา 2 เดือน เอาไปชนมา ครับ

เจ้าของอู่ งง ไป 2 ข้อเลย
1.ช่วงล่างนิ่งมาก  เค้า พึ่งซื้อ mazda 2 มา บอกว่า ถ้าได้ลองขับ คง ซื้อ tiida
2.ติดเเก็สหลอ เพราะ ตอนเค้า เอาไป วิ่งเทส  เค้า คิดว่า ใช้น้ำมัน เเต่พึ่งจะรู้ตอนผมไปรับรถ ว่าติดเเก็ส ผมวิ่งเเก็สมาเเล้ว 2 หมื่นโล  ปกติไม่เคยมีปัญหา ซักครั้ง

เเล้วที่เห็นๆ tiida latio เอามา ทำ taxi   คงจะ ไขข้อข้องใจได้

พ่อตาผม พึ่ง ไป รับ avanza เมื่อวาน  ครอบครัวใหญ่ ไปไหนมาไหน ที ล่ะ 5 คน ขึ้นไป  ผมว่าจึงเป้นรถที่ดี ตอนเเรกจะ เอา proton exora  ไม่มั่นใจใน brand ก็เลยปล่อย

ถ้าคุณจะต้องเจอกับครอบครัวใหญ่ avanza ครับ
ถ้าคุณจะใช้ คนเดียว หรือ พา พ่อเเม่ นานๆ ทีไปกินข้าวก็ march
brio ผมว่ามันไม่สวย อ่ะ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมไปคำนวนมาแล้ว

ส่วนต่าง March E CVT กับ Brio V CVT

44,000 บาท ;)

March 1 เดือนได้
Brio 2-3 เดือนได้

คิดกันอย่างไรครับ ใจผมชอบ Brio นะ
แต่ว่าราคา March ก็คุ้มจริงๆครับ
ส่วนลด ของแถมก็ดีกว่า Brio 5000 แถม film Hi cool

44,000 บาท แต่ไม่มี ABS กะ ถุงลมฝั่งคนนั่งแล้วก็ กันขโมยนะครับ ล้อเป็นกะทะด้วย