ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครใช้ W211 E-Class แล้วเจออาการแบบนี้มั่งไหมครับ งงจิงๆ (น้ำมันเครื่อง)  (อ่าน 8627 ครั้ง)

ออฟไลน์ book350

• Full Member
คือว่ารถวิ่งมาราวๆ 170,000 แล้ว ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องแล้ววิ่งมาได้ราวๆ 1,200 กิโล
ในหน้าปัดมันขึ้นว่า "Check Engine Oil Level at Next Refueling"
ผมก็ลองเช็คก้านวัดน้ำมันเครื่องดู เวลาเครื่องร้อน น้ำมันเครื่องอยู่ตรงกลางระหว่าง max กับ min พอดีเป๊ะ
เวลาเครื่องเย็น จะสูงกว่า max ไปราวๆ 1 cm

ตอนแรกก็คิดว่าน้ำมันเครื่องรั่ว แต่ว่าก็ไม่มีรอยหยด ดูจากก้านน้ำมันเครื่องก็เยอะดี
หรือว่าล้น? เพราะเปลี่ยนรอบนี้ใช้วิธีปล่อยออกไม่ได้ดูดเอาอ่ะครับ แล้วเติมไปเต็มๆ 8L (เครื่อง V6 ใช้น้ำมัน 8L) มันจะเยอะเกินเพราะมีน้ำมันเก่าค้างอยู่รึเปล่าอ่ะครับ

ตอนนี้งงจริงๆครับ พอมีใครที่เคยเจอหรือแก้ปันหานี้ได้ไหมครับ  :'(
ขอบคุณมากครับ
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
อาการเหมือนเตือนระดับน้ำมันเครื่องต่ำครับ แต่อาจเป็นได้ที่ว่าSensorมีปัญหาก็เป็นได้ ถ้าจะลองตรวจสอบซ้ำเบื้องต้นก็สามารถทำได้ดังนี้ครับ
1. บิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง1
2. กดปุ่มเมนูด้านซ้ายมือบนพวงมาลัยจนหน้าปัดแสดงผลอุณหภูมิ
3. กดปุ่มยาวๆที่เป็นปุ่มResetระยะทางที่อยู่ด้านซ้ายของนาฬิกาแบบเร็วๆ3ครั้ง ระบบจะเข้าสู่Mode Engineering Menuครับ
4. กดปุ่มสัญญลักษณ์ลูกศรที่อยู่บนพวงมาลัยจนแสดงผลคำว่าOil level___
5. บิดสวิทช์กุญแจไปที่ตำแหน่ง2 หน้าปัดจะแสดงปริมาณน้ำมันเครื่องเป็นLหรือลิตร ครับ
หลังจากนั้นก็ให้บิดสวิทช์กลับมาที่ตำแหน่ง0
ลองดูนะครับ
BMW 750E M SPORT