ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับเรื่องเครื่องเสียง  (อ่าน 3730 ครั้ง)

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
ในระบบตอนนี้มี
Alpine cda-105e
hertz esk 1 คู่
hertz ecx 1 คู่
mercury 4 channels

ต้องการเพิ่มแอมป์ขับซับซักตัวอ่ะครับ
ว่าจะใส่ Class D ของ Mercury
แต่พอดีมีคนจะขาย Class H ของ Sands ให้
เลยไม่รู้จะเอายังไงดีครับ แนว SQ ครับ

ช่วยแนะนำทีครับขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ vigg

• Newbie
  • *
Re: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับเรื่องเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 20:10:11 »
ถ้าจะเล่นแนว SQ ควรหาแอมป์คลาส AB มาขับซับครับ
เพราะแอมป์คลาส D จะได้แต่กำลัง ความมีน้ำมีนวลหนักเบา คลาส D ให้ไม่ได้ครับ
หาแอมป์คลาส AB 2 แชนแนล กำลังสักประมาณ 150 Watt x2 หรือมากกว่าก็ได้ครับ

ฟร้อน Alpine เจอกับลำโพง hertz ให้รายละเอียดได้เยอะดีครับ

ออฟไลน์ Sarutino

• Sr. Member
  • อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: ขอถามนอกเรื่องหน่อยครับเรื่องเครื่องเสียง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2011, 23:41:16 »
ไม่นอกเรื่องหรอกครับ แค่ไม่ค่อยมีใครถาม ไอ่ผมก็รอเก็บข้อมูล
"Lose who you are to save what you love."

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 00:16:14 »
ถ้าจะเล่นแนว SQ ควรหาแอมป์คลาส AB มาขับซับครับ
เพราะแอมป์คลาส D จะได้แต่กำลัง ความมีน้ำมีนวลหนักเบา คลาส D ให้ไม่ได้ครับ
หาแอมป์คลาส AB 2 แชนแนล กำลังสักประมาณ 150 Watt x2 หรือมากกว่าก็ได้ครับ

ฟร้อน Alpine เจอกับลำโพง hertz ให้รายละเอียดได้เยอะดีครับ

ยืนยันครับ ถ้าจะเอา Sound Quality ต้องใช้แอมป์คลาส A/B (ถ้าเงินถึงขอแนะนำ Pure A) ส่วนคลาส D อันนั้นเขาใช้ขับ Square Wave ครับ

ออฟไลน์ fLexaz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 00:31:50 »
ขอบคุณมากครับ

มีตัวไหนแนะนำบ้างมั้ยครับ