ผู้เขียน หัวข้อ: ใครรู้จัก FORD TAURUS บ้างครับ  (อ่าน 5805 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
ใครรู้จัก FORD TAURUS บ้างครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:00:54 »
เมื่อเดือนก่อน ผมได้ไปอเมริกา เมืองออแลนด์ รัฐฟลอริด้า เป็นครั้งแรก(มีผู้ควบคุมไปด้วย แล้วก้เพื่อน) 23 พ.ค.-2 มิ.ย.

นั่งเครื่องจากไทย-นาริตะ-ดีทอร์ย-ออแลนโด้ 24 ชั่วโมงเต็มๆ(ถึงเวลา ตี2 วันที่ 23 เวลาที่เอมริกา )

ลงจากเครื่องที่ออแลนโด้ เช็คกระเป๋าอะไรเสร็จ ก็ไปเช่ารถ ของบริษัท DOLLAR ประเภท Full-Size ค่าเช่า+ประกัน 700 USD  10 วัน

ไม่รู้เลยว่ารถที่นั้นเป็นยังไง เพราะไม่เคยไป จากนั้นก็ลงไปที่ลานจอดรถเช่า รถมีเป็นร้อยๆคัน เราจึงเดินไปที่ Full-Size Car เดินเลือกกันสักพัก

ออกมติ เอา FORD TAURUS SEL เห็นท้ายมันสวยดีครับ  เช็คตั๋วออก ก็ขับออกไป ความรู้สึกว่าเป็นรถที่เสถียรมากๆๆๆ นุ่มๆๆสุด ดีกว่า ประมาท

D-segment ในเมืองไทยทุกคัน(คิดว่า) วัสดุอุปกรณ์ในรถประกอบได้เนียนมากๆ   เครื่องแรงเร้าใจ เลี้ยงรอบแค่ 2000-3000 รอบ ก็พุ่งทะยาน

ไปแบบมากๆแล้ว ขับเร็วไม่ได้ครับ จำกัดความเร็ว ไม่เกิน 45 MPH ในดาวน์ทาวน์  พอเข้าที่พัก พักที Hyatt Regency Grand Cypress

เช็ครุ่นรถคันนี้เลยครับ  อะไรจะปานนี้นะ ราคาเริ่มต้น 25550 USD ถูกมากๆครับ อิจฉาคนที่โน้นใช้รถดีๆราคาถูก แต่ค่าครองชีพแพง

ถ้ามาเมืองไทย จะราคาเท่าไรกันเนี่ยครับ  อยากให้ฟอร์ดนำเข้ามาจริงๆเลย ชอบมากๆ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ใครรู้จัก FORD TAURUS บ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:05:14 »
เคยนั่ง Taurus เมื่อนานมาแล้ว สมัยมันยังเป็นรถ Mid Size ครับ

Taurus ตัวปัจจุบัน เป็น Full-Size Car ซึ่ง ผมก็เดาไม่ออกนะ ว่าราคามันจะเท่าไร เพราะรถ Non-premium full size เนี่ย บ้านเราไม่ค่อยมีคนทำตลาด แต่ถ้าให้เดา ผมว่าราคาน่าจะพอๆ กับ Chevy Lumina ครับ

รถ Full-size เมืองไทย ถ้าไม่ใช่ brand หรู อย่าง Mercedes, BMW, Audi, Lexus มันทำตลาดยากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: ใครรู้จัก FORD TAURUS บ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:14:38 »
เอาจริงๆแล้ว d segment บ้านเรามันก็แค่ mid size เองนะครับไม่แปลกที่รถที่นู่จะเสถียรกว่าเพราะมันคันใหญ่กว่า

ส่วนเรื่องเครื่องที่ว่าแรงกว่ารถกี่ cc ครับ รถอเมริกันส่วนใหญ่เครื่องยนต์ใหญ่ความจุเยอะ พอความจุเยอะแรงบิดก็มากแต่ผมเคยเช่า ford explorer มาขับคิกดาว์นเสียงสะใจมาครับแต่รถไม่วิ่งเท่าไหร่ :P

เพราะประเทศเค้าใหญ่ บางทีต้องขับรถข้ามรัฐ ดังนั้นรถความจุมากๆจะได้เปรียบเพราะไม่ต้องเค้นเครื่องมาก

ยกตัวอย่างนะครับ

แจ๊ส 1500 cc วิ่งที่ความเร็ว 100 km/h @ 3000 rpm

corvette 6000 cc วิ่งที่ความเร็ว 100 km/h @ 1000 rpm

เห็นความแตกต่างไหมครับเครื่องความจุเยอะใช้รอบเครื่องยนต์น้อยกว่าก็สึกหรอน้อยกว่า

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:40:27 »
Full-Size Car เนี่ย มันอยู่สูงกว่า D-Segment ไปแล้วครับ D-Segment จะคลุมแค่ Midsize (จริงๆ มันเป็นความสับสนระหว่างการเรียกแบบยุโรป กับมะกัน) ลองไปดูนี่ครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Car_classification#Full-size_luxury_car.2FGrand_saloon

บางที Full-size Car มันเป็น E-Segment ไปแล้วมากกว่า เพราะฉะนั้น Ford Taurus ถ้าจะเทียบกับรถญี่ปุ่น จะเทียบกับพวก Camry ไม่ได้ ต้องไปเทียบกับ Avalon ที่ใหญ่กว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:47:20 »
น่าจะลองเจ้าวัวใหญ่ taurus รุ่นsho เครื่องecoboostนะ อัตราเร่งต้นเทียบเท่าออดี้เครื่องโตๆเลยเชียว ซึ่งในบ้านเรายังไม่มีหวังที่จะได้ใช้กันเลย   :'(  

ถนนข้ามรัฐที่อเมริกามันยาวไกลใช้เวลานานแต่เราขับเร็วไม่ได้เพราะตำรวจซู่มดักเก่งราวกับฝึกอบรมพรางตัวมาอย่างดีและถนนหนทางเค้าก็เรียบและดีกว่าบ้านเรามากกกกก ผมแนะนำว่าโอกาสต่อไปลองเช่ารถที่มันเงียบเก็บเสียงดีมากแต่เกาะถนนเป้นเลิศอย่างเล็กซัส GS หรือ LS ดูครับ แล่นทางไกลโดยไม่มีเสียงลมรบกวนแล้วรื่นรมย์ไปกับทัศนียภาพอันสวยงามของถนนระหว่างรัฐแล้วจะลืมไม่ลง   :)

หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nanfa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 11:56:27 »
ใช่ครับ ขับเร็วไม่ได้เลย ตำรวจจับแน่ๆ  ตำรวจมะกันไม่สน คุณผิด ฉันจับหมด

น่านับถือตำรวจที่นั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 12:59:19 »
ชอบคันนี้มากๆเลยครับ ยิ่งถ้ารุ่นSHO สุดยอดไปเลย  ชอบยิ่งกว่า e class ,5-series ซะอีก แต่จะว่าไปขนาดตัวถังมันเป็น full size ความใหญ่ ระดับเดียวกับ bmw 7-series , audi a8        อยากให้เข้าไทยจริงๆแล้วราคาซัก c-class

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 13:16:59 »
น่าจะลองเจ้าวัวใหญ่ taurus รุ่นsho เครื่องecoboostนะ อัตราเร่งต้นเทียบเท่าออดี้เครื่องโตๆเลยเชียว ซึ่งในบ้านเรายังไม่มีหวังที่จะได้ใช้กันเลย   :'(  

ถนนข้ามรัฐที่อเมริกามันยาวไกลใช้เวลานานแต่เราขับเร็วไม่ได้เพราะตำรวจซู่มดักเก่งราวกับฝึกอบรมพรางตัวมาอย่างดีและถนนหนทางเค้าก็เรียบและดีกว่าบ้านเรามากกกกก ผมแนะนำว่าโอกาสต่อไปลองเช่ารถที่มันเงียบเก็บเสียงดีมากแต่เกาะถนนเป้นเลิศอย่างเล็กซัส GS หรือ LS ดูครับ แล่นทางไกลโดยไม่มีเสียงลมรบกวนแล้วรื่นรมย์ไปกับทัศนียภาพอันสวยงามของถนนระหว่างรัฐแล้วจะลืมไม่ลง   :)

ผมว่าเค้าถูกส่งไปฝึกเป็นนินจามาครับซ่อนเก่งมากๆ :D

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 17:12:49 »
นานๆจะเห็นบนถนนทีครับ คนใช้ักันน้อย ซดน้ำมันแหลกลาน
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2011, 20:26:57 »
อยากนั่งสักครั้งในชีวิต
ผมว่ามันเป็นรถที่ผมชอบคันหนึ่งเลยนะ ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 12:13:57 »
เห็นทุกวันครับ
ว่าแต่ค่าเช่าของพี่ถูกมากๆ ของผม Sentra 3 วัน ปาเข้าไป สองร้อยกลางๆแล้ว จำได้ว่ายื่นรหัสยกเว้นค่าคนขับอายุน้อยไปแล้วด้วยนะ (Hertz)