ผู้เขียน หัวข้อ: C200 CGI ตัวถังสีขาว กับสีเงิน สีไหนดูแลได้ง่ายกว่ากัน  (อ่าน 9629 ครั้ง)

ออฟไลน์ n.pueng

• Newbie
  • *
เคยเข้ามาตั้งกระทู้ในนี้ ว่า มีงบ 3 ล้านรถคันไหนคุ้มค่ะ ที่ว่าจะดูให้คุณแม่ค่ะ  ก็ได้คำแนะนำจากสมาชิกในนี้ค่ะ
จนเหลือ 2 ตัวเลือก คือ S80 กับ C-Class ได้พาคุณแม่ไปลองทั้ง 2 คัน ขอเล่านิดหนึ่งนะค่ะ
- C-class  คุณแม่บอกว่า นั่งแล้วเมื่อย ไม่สบาย คันเล็กไปหน่อย
- S80 คุณแม่ชอบมากค่ะ บอกว่านั่งสบาย กว้าง ดี
บอกว่าอยากนั่งสบายให้ไป ซื้อ E- class ก็ไม่เอาค่ะ  บอกว่าไม่มีเงิน ต้องเพิ่มอีกเป็นล้าน 
สรุป ยอมเมื่อยเลือก c-class ค่ะ  เพราะได้หน้าได้ตาดีกว่า
ที่ไม่พูดถึงเครื่องยนต์กลไก เพราะดูไม่เป็นค่ะ  ที่นี้ก็เลยอยากทราบเพื่อน ๆ ค่ะว่า
ตัวถังสีขาว ภายในสีดำ  กับ ตัวถังสีเงิน กับ ภายในสีเทา  คันไหนจะดูแลง่ายกว่ากันค่ะ
เพราะที่บ้านไม่คอยได้ล้างรถค่ะ ตอนแรกคิดว่าสีขาวจะดีกว่า แต่ เซลบอกว่า สีขาว จะ
สกปรกง่ายกว่า จริงหรื่อค่ะ  ส่วนตัวอยากได้ สีขาว เพราะกำลังนิยมกันตอนนี้

ขอบคุณมากนะค่ะ อยากดูเป็นปัญหาเล็ก ๆ  แต่สำหรับคนไม่รู้ ก็อยากรู้จริง ๆ  ค่ะ

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
ตอบแบบไม่ต้องคิดเลยครับ สีเงินครับดูแลง่ายมาก
ไม่ล้าง 1 เดือนบางทียังดู ok อยู่เลย
ส่วนสีขาวทั้งเปื้อนง่าย (แต่ยากกว่าสีดำ) แถมใช้ไปนานๆ โดยแดดหน่อยจะเหลืองครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
ถ้าจะรักษาให้สะอาดมันยากทุกสีนะผมว่า

แต่สีเงินจะดูแลรักษาง่ายหน่อย ถ้ารักษาดีๆสีขาวผมว่ามันก็ไม่ได้รักษายากที่สุด อย่างน้อยก็ง่ายกว่าสีดำ

ถ้าเคยใช้รถสีดำมาก่อน ผมว่าก็อยู่กับสีขาวได้หมือนกัน  :)

ออฟไลน์ LaTeX

จากง่ายไปยากนะครับ

สีเงิน>สีขาว>สีดำ

ตกลงจบที่C-Classเหรอครับ 
เสียดายไม่ออกE-Classดูภูมิฐาน+น่าสบายกว่ากันเยอะเลย แต่ส่วนต่างล้านนึงก็เยอะมากอยู่

ขอให้ได้รับรถเร็วๆและมีความสุขกับรถใหม่ครับ ;D

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
เรื่องการดูแล สีเงินดีแลง่ายกว่าเยอะครับ
แต่ถ้าความสวย ผมชอบสีขาว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมกลับมองว่า สำหรับผู้สูงวัยแล้ว
เรื่องความสบายในการเดินทาง สำคัญปกว่าเยอะมากครับ
อย่าให้ต้องเมื่อยในระหว่างเดินทางเลยครับ ส่งผลระยะยาว
และงานนี้ ผมมองว่า S80 น่าจะเหมาะสมกว่า

สีรถ สีเงินดูแลง่ายกว่าขาว ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

รถนี่เป็นสิ่งที่เราต้องใช้ทุกวันนะครับ ทำไมไม่เลือกอะไรที่ชอบจริงๆล่ะ เรื่องหน้าตานี่ผมว่าน่าจะเป็นเรื่องรองลงมานะครับ ต้องใช้ชีวิตกับมันทุกวัน
สมมุติเช่น เราเลือกคู่ครองเราคนนึง จะเลือกแบบหน้าตาดี มีหน้ามีตาในสังคมแต่เราอยู่ด้วยแล้วเกร็งๆอึดอัด หรือเลือก หน้าตารองลงมาแต่นิสัยไปด้วยกันได้อยู่ด้วยแล้วมีความสุข อยากให้เลือกคันที่ชอบมากกว่าเลือกที่หน้าตานะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
สีเงินครับ แทบไม่ต้องดูแล ฝุ่นจับยังดูไม่ค่อยออกเลยครับ

ส่วนเบาะ สีเทาสกปรกง่ายพอๆกับสีเบจครับ สีดำสกปรกจะดูไม่ออก

ออฟไลน์ Jae_156JR

ที่บ้านมีทั้งสีขาวมุก,สีขาวธรรมดา และสีเงิน

ขอฟันทิ้งเลยว่า ตัวถังสีเงินดูแลง่ายกว่าสีขาวหลายช่วงตัวครับ

นี่ขนาดว่า ล้างรถกันเองนะครับ ไม่นิยมเข้า car care เท่าไหร่

ถ้าขนาดคุณเจ้าของกระทู้ เกริ่นมาว่า ไม่ค่อยล้างรถ ผมว่ามันจะเลอะเทอะน่าดูชม

อย่าเอาที่นิยมเลยครับ เอาที่ใจชอบ ดีกว่านะ ผมล่ะคนนึงที่ไม่ซื้อรถสีขาว เพราะมันเห็นเยอะมากๆ

ปล.ขอแสดงความเห็นเรื่องรถ ถ้าไม่ติดเรื่องขายต่อ ศูนย์บริการที่น้อยไปนิด และซื้อแบบไม่แคร์สื่อ
ผมว่า S80 น่าขับมากกกกกครับ โดยเฉพาะถ้ามีผู้ใหญ่ด้วย  ;D

ออฟไลน์ CandyZiP

• Newbie
  • *
สีเงินอีกเสียงครับ ดูแลง่ายมาก เป็นรอยเกิดจากกิ้งไม้ขุดยังดูไม่ค่อยออกเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ H.

ถ้าเป็นผม ผมจะเหลียวหันมอง S80 มากกว่า MB นะ
ผมว่า MB เขาก็ดีจริงอยู่ แต่เห็นบ่อยจัง แอบเบื่อเล็กๆ
H.

ออฟไลน์ a-k-e

ภาพลักษณ์ กับ ความสะดวกสบาย
ในที่นี้ เมื่อคุณแม่เลือกภาพลักษณ์มากกว่า ก็ต้องจัด MB ไปครับ
แต่อย่างว่า ... น่าจะ E-Class ไปเลยนะ จะได้ไม่ต้องมารู้สึกตะขิดตะขวงใจภายหลัง

ออฟไลน์ gundam126

จากการใช้honda city zx สีเงิน กับcamryสีน้ำเงินเข้ม สีเงินดีกว่าเพราะเป็นสีที่ดูไม่ค่อยสกปรก มองเห็นรอยต่างๆยาก มองเห็นคราบสกปรกยาก ปกติจะไม่ค่อยล้างรถอยู่แล้วบางที5-6เดือนถึงจะล้าง ถ้าขี้เกียจล้างหรือเลือกสีใหนที่ดูแลง่ายกว่าเลือกสีเงินเลยครับ แต่เคยไม่ล้างขี้นกที่เกาะรถมาประมาณครึ่งปี(จอดรถใต้ต้นไม้หน้าบ้านตลอด กระจกมองข้างโดนขี้นกทุกวัน พอล้างแล้วสีที่ตัวรถมันด่างๆครับ แถมสีเปลี่ยนอีกต่างหาก ไม่แน่ใจว่าทำไมมันเกิดอะไรขึ้นกันแน่ ใครรู้บอกที

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ถ้าส่วนตัวผมใช้สี Palladium Sliver อะครับ มันจะเข้มกว่า Iridium Sliver อยู่นิดหน่อยครับ  ถ้าสกปรกไม่มากจะดูไม่ค่อยออกครับว่ารถไม่ได้ล้าง เพราะที่บ้านก็มีอีกคันสีดำครับ ต้องล้างบ่อยกว่าครับ โดยเฉพาะช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย คราบน้ำมันจะชัดมากกว่าปกติอะครับ  ปกติเบนซ์ราคาขายต่อตัวสีดำกับสีเงิน  จะสูงกว่าสีอื่นๆอยู่หน่อยอยู่แล้วอะครับ
แต่ VolvoS80 ก็คุ้มนะครับ  แต่บ้านผมเริ่มจะเข็๋ดกับ Volvo แล้วแหละครับ ยิ่งนานยิ่งเก่าปัญหายิ่งเยอะครับ (จากที่ใช้ XC90 T6 นะครับ) ซ่อมแพงกว่าเบนซ์อยู่พอสมควรเลยครับ TT

ออฟไลน์ yod artstu

ถ้าใช้สีขาว ยิ่งเป็นฤดูนี้ ลองวิ่งเส้นทาง กรุงเทพ หัวหิน กลับมาคงดูไม่จิดครับ
แต่ถ้าเป็นสีเงิน ดีกว่าหลายช่วงตัวครับ

จากที่ใช้ VIOS สีดำ วิ่งลงหัวหิน กลับมา กทม. สภาพเหมือนเพิ่งเข้าป่ามา
แต่สัปดาห์ที่แล้ว เอา CAMRY HYBRID คันใหม่ วิ่งเส้นทางเดิม สภาพยังดูไม่สกปรกเท่าไหร่
(แถมประหยัดกว่านิดนึง และวิ่งได้เร็วกว่า vios วิ่งได้ 13.5 Km/L camry วิ่งได้ 14 Km/L)

ยินดีกับรถใหม่ล่วงหน้าครับ
VOLVO ดีจริง นั่งสบายจริงครับ
แต่ผมเข้าใจครับ ยังไง MERC. มันก็เติมเต็มกว่าครับ
โดยเฉพาะกับคนมีอายุ ซึ่งเป็นผม ผมก็คงทำเช่นนั้นครับ

แต่ผมอยากได้สีเงิน ภายในดำนะ จะลงตัวมาก
: )

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • *
เบนซ์ต้องสีเงินครับ ผมว่ามันดูสวยกว่าสีอื่นๆ เหมาะกับภาพลักษณ์รถ
อีกอย่าง สีเงินดูแลง่ายสุดๆแล้ว เพียงแต่มันจะไม่เงาแวบวาบ เวลาเคลือบ-ล้างรถ
เรื่องขนแมวเนี่ย สีเงินต้องถึงกับส่อง เพราะมองไม่ค่อยชัด
ส่วนสีขาวเนี่ย ผมว่าไม่น่าจะดูแลยาก แต่เบนซ์ผมว่ามันไม่ค่อย Match กับสีขาว

ตอนนี้ผมใช้รถสีดำ แค่ชายตามอง รถสะท้อนแดดทีนึงลายพร้อยทั้งคัน 555+
รถคันต่อไป ไม่แดง ก็เงิน ,ขาว ละครับ เข็ดกับสีดำ ดูแลลำบากเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 22, 2011, 16:21:35 โดย osment »

ออฟไลน์ jojow

สีบรอนซ์เงิน +1 ครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ oOPATOo

• Jr. Member
  • **
สีบรอนซ์เงิน +1 ครับ
+อีก 1 ครับ
[ แอบเสียดาย s80 ยิ่งสีเงินอิเล็กนะ สมูทมากๆเลย ;))) ]

ออฟไลน์ 6162002

สีเงินอีกเสียงครับ ผมว่าสำหรับเบนซ์ สีเงินมันดูภูมิฐานกว่านะ >_<