ผู้เขียน หัวข้อ: ขอทราบข้อมูล Toyota Crown‏  (อ่าน 29031 ครั้ง)

ออฟไลน์ MV Lover

• Newbie
  • *
ขอทราบข้อมูล Toyota Crown‏
« เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 15:31:55 »
ผมกำลังสนใจที่จะซื้อ Toyata Crown รุ่นปี 2000 - 2004 (ไม่แน่ใจเรียกว่า JZS175 รึเปล่า) ด้วยงบประมาณ 700,000 - 800,000 บาท จึงขอคำปรึกษาจากพี่ๆดังนี้ครับ
1.รุ่นนี้มีข้อดี-ข้อเสียอะไรเป็นพิเศษอะไรบ้าง ฝากวิจารณ์หน่อยภายนอก/ภายใน/การขับขี่
2.อัตราการสิ้นเปลืองเท่าไหร่ต่อลิตร และถ้าติดแก๊สรุ่นนี้จบง่ายไหม
3.รุ่นนี้ Minor Change ในปีอะไร และ 2 รุ่นแตกต่างกันยังไงบ้าง จะได้สังเกตุได้ครับ
4.ราคากลางควรซื้อที่เท่าไหร่ และ ซื้อรุ่น Minor Change หรือ รุ่นแรกคุ้มกว่า เพราะราคาห่างเป็นเป็นแสนเลยครับ
5.อะไหล่หายากไหม ซื้อจากแหล่งไหนมีเยอะ
6.มีอู่ที่เก่งรถรุ่นนี้ โดยเฉพาะหรือไม่
7.ส่วนใหญ่ไม่มีรถบ้านเลยรุ่นนี้ มีแต่รถเต๊นท์ถ้าเจอคันไหนน่าสนใจลง Link ชี้เป้าให้ผมได้นะครับ จะขอบคุณมากๆ

รบกวนขอข้อมูลจากคุณจิมมี่และคนอื่นๆด้วยนะครับ หวังว่าไม่รังเกียจที่จะตอบเมล์และช่วยเหลือในการตัดสินใจซื้อรถคันนี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: ขอทราบข้อมูล Toyota Crown‏
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2011, 16:23:40 »
เอาที่ผมแน่ใจนะครับ Model JZS175 จะเป็นเครื่อง 2JZ-FSE D4 5AT 220 ม้า ผลิตช่วงปี 1999 - 2003
 1. เอาเฉพาะการขับขี่ ออกแนวนุ่มๆย้วยๆ รู้สึกหนักๆ ครับ
 2. เหมาะสำหรับติดแก๊สเลยครับ หาอู่ติดได้ไม่ยากเลย เครื่องตระกูล JZ ดูแลไม่ยาก
 3. ไมเนอร์เชนจ์นี่ เห็นๆก็ ไฟท้าย ไมเนอร์แถบไฟขาวอยู่ด้านบน อีกอย่างก็เรือนไมล์ ไฟตัวเลขจะเป้นสีขาว
 5-6 อะไหล่เท่าที่เห็นพวกเครื่อง อุปกรณ์ไฟฟ้า ตัวถัง ช่วงล่าง หาได้ไม่ยากครับ เซียงกงมีทุกที่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2011, 16:27:00 โดย suwwitt »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ขอทราบข้อมูล Toyota Crown‏
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 09:55:00 »
เสริมนิดเดียวว่า
รุ่นนี้เป็น Crown รุ่นสุดท้ายที่ Toyota Motor Thailand สั่งเข้ามาขายเอง
และเป็นรุ่น Royal Saloon วางเครื่อง JZ แบบไม่มี Turbo อย่างที่คุณ Suwitt ว่าไว้
แต่ก็มีรุ่นเวอร์ชันญี่ปุ่นแนวสปอร์ตๆหน่อย รุ่น Athlete เล้ดรอดเข้ามาบ้านเราด้วย จำนวนมากอยู่
จากผู้นำเข้ารายย่อย หรือไม่ก็สั่งเข้ามาเอง เผลอๆบางคัน มีจดประกอบด้วยซ้ำ

สภาพภายในของ Toyota รุ่นหรู อายุ 10 ปี ส่วนใหญ่ หนังก็โทรม พอกับ Volvo อายุ 6-7 ปีหนะครับ
หนังจะมันๆ ลื่นๆ ไปหมดแล้ว รุ่นนี้แผงหน้าปัดสูงไปหน่อย และหน้ารถตั้งชันไปหน่อย อาจจะไม่สะดวก
กับคนที่สรีระไม่สูงนัก เตือนกันไว้ก่อน ว่าคุณควรสูง 170 เซ็นติเมตรขึ้นไป ถ้าคิดจะขับรถรุ่นนี้

ที่เหลือ ก็เป็นเช่นคุณพี่ Suwitt ว่าไว้ครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 10:14:48 »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่ให้ความรู้ครับ ส่วนตัวชอบคราวน์เพราะชอบรถขับนุ่มนั่งสบายเพราะเป็นโชเฟอร์ของที่บ้านตลอดเลยครับ อยากให้คุณพ่อแม่นั่งสบายหน่อย ขอข้อมูลเพิ่มเติมดังนี้ครับ
- อะไหล่ถ้าเซียงกงไม่มี ไปซื้อร้านตามวรจักรมีเยอะไหมและราคาระดับเทียบประมาณกับรถรุ่นไหนครับ
- เรื่องเครื่องนี่สามารถใช้อะไหล่ทุกตัวร่วมกับเคื่อง 2 JZ ได้เลยใช่หรือไม่
- เรื่องที่คิดหนักคือรุ่นปี 2000 ราคาประมาณ 700000 - 750000 แต่รุ่น Minor Change ปี 2003 ขึ้นไป ราคา 850000 - 950000 แต่เปลี่ยนค่อนข้างน้อยตามที่คุณ suwwitt รุ่นไหนจะคุ้มกว่ากัน ในความคิดท่านๆ
- ธรรมชาติจอง Crown เป็นรถที่จุกจิกไหม

ส่วนเรื่องหน้าปัดที่คุณจิมมี่แจ้งไว้ ผมสูง 178 ซม. น่าจะโอเคครับ เป็นข้อมูลที่ดีและลึกมากครับ

ขอบคุณทุกคนที่ให้ความรู้นะครับ ;D

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 12:39:36 »
ถือว่ามาถูกทางแล้วครับ เพราะรุ่นนี้สร้างมาเพื่อให้ความสบายผู้โดยสารด้านหลังมากทีเดียว
 - เรื่องอะไหล่ วรจักร อะไหล่ใหม่ผมไม่แน่ใจครับ ลองไปดูก่อนก็ได้ครับ คิดว่าจะหายากกว่ามือสองพอสมควร
 - อะไหล่เครื่อง เครื่องตระกูลนี้ส่วนใหญ่ก็ใช้ร่วมกันได้ แต่จะมีบ้างบางชิ้นส่วนที่ต่างกัน เครื่อง 2JZ D4 ตัวนี้ ช่วงหลังๆมานี้มีคนเล่นกันมากขึ้น สบายใจได้
 - ความจุกจิก ตัวรถนั้นผมว่าไม่นะครับ แต่ด้วยอายุที่มาก ถ้าจะใช้จริงๆแนะนำให้เก็บรายละเอียดให้ดีเท่าที่มีงบประมาณ แล้วจะใช้ได้ยาวครับ
 ปล. ส่วนตัวผมคิดว่าโฉม Athlete ซึ่งออกแนวสปอร์ท ได้พวกกระจังหน้า ชุดแต่ง ดูไม่ค่อยเข้ากับบุคลิคของรถนะครับ เอา Royal Saloon เถอะครับ หรูๆเลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 13:27:27 »
ผมก็ว่าคง Royal Saloon นี่แหละครับ เพราะ Althete หายากหน่อยและราคาจะสูงขึ้นไปอีก เครื่องตัวนี้กับ 2JZ VVTI ใช่ตัวเดียวกันหรือเปล่าครับ พอดีอยากทราบอัตราการกินน้ำมัน และ เครื่องตัวนี้อยู่ในรถอะไรบ้างครับ

ปล.ตอนแรกงบนี้อยากจะเล่น Accord ปลาวาฬ หรือ พวก E-Class ปี 98 แต่ก็มีติดใจความนุ่มกับ Option ต่างๆของ Crown เนี้ยแหละครับ

ขอบคุณที่ให้ความรู้นะครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 13:36:50 »
1. 2JZ-GE
2. 2JZ-GE VVT-i  เพิ่มวาล์วแปรผัน ---------> JZS175
3. 2JZ-FSE มี VVT-i เหมือนเดิมแต่เพิ่ม ระบบ Direct injection ( ฉีดเชื้อเพลิงตรง ) ----------> JZS177
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 14:19:41 โดย suwwitt »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 14:49:04 »
ผมว่าจะไปดู 4 คันนี้ครับ เนื่องจากอยู่ในงบและเท่าที่คุยเป็นรถมือเดียวทั้งหมดครับ ฝากคุณ suwwitt และท่านอื่นๆช่วยดูและวิจารณ์คร่าวๆหน่อยครับว่าคันไหนน่าสนใจ
1.
http://www.one2car.com/TOYOTA_CROWN/E13111010
2.
http://www.thaicar.com/showroom1.php?GID=152073&customer_id=Tent247
3.
http://www.one2car.com/TOYOTA_CROWN/E06110216
4. Minor Change
http://showroom.one2car.com/carDetail.aspx?car_id=e19110163

ส่วนตัวอยากได้ Minor Change ไปเลยแต่ก็แพงขึ้นเป็นแสนเลยเสียดาย และขอความรู้อีกอย่างว่าถ้าเราซื้อรถเต้นท์เช่นตาม Link แล้วเราต่อรองได้ประมาณเท่าไหร่ครับ ไม่เคยซื้อรถเต้นท์เลย

ขรบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:14:49 »
1.รุ่นนี้มีข้อดี-ข้อเสียอะไรเป็นพิเศษอะไรบ้าง ฝากวิจารณ์หน่อยภายนอก/ภายใน/การขับขี่

พอดีผมเึคยใช้รุ่นนี้มาก่อนครับ ติดใจจนขาย benz e-class w211 ทิ้งเลย   แฮะๆ จุดเด่นของรถรุ่นนี้เลยนะครับ  คือ เป็นรถที่ให้ความสบายแก่คนนั่งและคนขับเป็นพิเ๋่่็็็ศษ  คือ ขับแล้วให้ความรู้สึกว่า มันเป็นรถใหญ่ที่ขับง่่ายครับ ค่อนข้างคล่องตัวดี  เป็นรถที่นั่งแล้วรู้สึก ผ่อนคลาย ตั้งแต่ยังไม่ได้ติดเครื่องยนต์  ความผ่อนคลายคือ บรรยากาศในห้องโดยสารและโทนสีที่เลือกใช้ให้ความรู้สึกอบอุ่นดี  วัสดุในห้องโดยสารดีมากครับ เบาะกำมะหยี่ นั่งสบายมาก โดยเฉพาะเบาะหลัง  คือเข้าไปนั่งแล้วรู้สึกเหมือนนั่งอยู่ในห้องรับแขกบนโซฟานุ่มๆ  ออฟชั่นเด่นๆใน คราวน์ที่ผมชอบตั้งแต่ไหรแต่ไรมาตั้งแต่รุ่นก่อนยุค 1990 คือ มีเบาะสามารถปรับไฟฟ้าได้ทั้งด้านหน้าและหลัง  แอรสวิง  ตู้้เย็น  พวงมาลัยปรับไฟฟ้า แิอรราวด้านหลัง และปุ่มควบคุมแิือร์และเครื่องเสียงจากด้านหลัง  ไฟหน้าเปิด auto  ออฟชั่นพวกนี้เป็นอะำำไรที่ใช้งานตลอด

แต่จุดเด่นหลักๆของรถรุ่นนีเ้ลยนะครับ คือ ความ relax ครับ มันเป็นรถที่นั่งและขับขี่สบายมากๆให้ความรู้สึกที่ดีครับ

ช่วงล่างนุ่มนวลมาก  ซับแีรงสะเทือนได้ดี นั่งแล้วรู้สึกว่าิลืมรถรุ่นอื่นที่เคยนั่งมาเลย ผมชอบฟิลลื่งนุ่มแบบเหินๆแบบนี้ครับ อิๆๆ อันนี้ติดใจ ตั้งแต่นั่งครั้งแรก เรียกว่า ต้องระดับ benz s-class ขึ้นไปครับ คราวน์นิ่มกว่าด้วยซ้ำ  ขับเร็วๆ 140 เหมือนขับอยู่สัก 110 เป็นรถที่นิ่งดีครับ เข้าโึค้งก็ดี เกาำะึุึระดับนึงเลย เครื่องยนต์ก็มีความละมุนมากตั้งแต่ติดเครื่องยันออกตัว  อีกอย่างที่ชอบคือแอร์้เย็นเร็วดีมาก และห้องโดยสารเงียบสงบครับ ทั้งเสียงยางบดถนน และเสียงรถผ่านไปมา ถือว่าเงียบมาก โดยรวมถ้าชอบขับสบายๆ นิ่มๆ เงียบๆ คราวน์้เด่นครับ

ข้อเสียที่ผมเจอของรุ่นนี้ 

ผมไม่ชอบรีโมทรถครับ รถราคา 3800000  แต่่รีโมท ไมมันดูกระจอกจังอ่ะ

กระจกมองข้างปรับได้บ้างไม่ได้บ้าง เป็นกันเยอะ จนเกือบเป็นข้อเสีย

เสียงลมปะทะตรงเสา a เข้ามาบ้าง ตอนวิ่งเกิน 120  เทียบกับคราวน์รหัส 155 ไม่เป็น

เวลาวิ่งเกิน 130 ขึ้นไป หน้ารถมีเอียงตามกระแสลมบ้างเล็กน้อย ซึ่งรุ่นก่อนหน้าไม่เป็น ดังนั้นต้องคอยเลี้ยงพวงมาลัยช่วย แต่เกินนั้นก็นิ่งดีครับ แต่ไม่นิ่งเท่ารุ่นรหัส 13  พูดถึงเรื่องการทรงตัวและเกาะถนน ผมเปรียบเทียบในรถระดับราึคาเดียวกันนะครับ  เทียบกับระดับล้านสองล้าน บางรุ่น แน่นอนครับ คันนี้ดีกว่า

2.อัตราการสิ้นเปลืองเท่าไหร่ต่อลิตร และถ้าติดแก๊สรุ่นนี้จบง่ายไหม

เครื่ิองรุ่นนี้ในบ้านเราเป็นรหัส 2jzs vvt-i  4speed นะึีัครับ  ถ้าเป็น ตัว 2jzs d4 5 speed มันจะอยู่ในรหัส 177 หรือ toyota crown majesta ครับ  ในเมืองที่ผมเึคยวัดได้ประมาณ 7.5- 8.5 ครับ นอกเมือง ได้ 10.5 -12.5 ถือว่าโอเคเลยนะครับเครื่อง 3000 cc กับน้าหนักรถขนาดนี้

3.รุ่นนี้ Minor Change ในปีอะไร และ 2 รุ่นแตกต่างกันยังไงบ้าง จะได้สังเกตุได้ครับ

ภายนอก

1.ตระแกรงไฟหน้าครับ
2.ไฟท้าย
3.สีกาบข้างกันชน

ภายใน

1.เข็มไมล์
2.memory เบาะ
3.โครเมี่ยมกรอบเกียร์
4.รูปมงกุฏตรงพวงมาลัย
5.ไฟส่องแผนที่ด้านหลัง และกรอบโึครเมี่ยม
6.ตาข่ายใส่ของท้ายรถ
ึ7.กระจกขึ้นลง auto 4 บาน

อ่านของผมแล้วลองดูภาำพประกอบนะครับ  จะได้ไม่งง อิๆ

4.ราคากลางควรซื้อที่เท่าไหร่ และ ซื้อรุ่น Minor Change หรือ รุ่นแรกคุ้มกว่า เพราะราคาห่างเป็นแสนเลยครับ

ขึ้นอยู่ว่าจะอดทนรอได้นานแค่ไหน  สภาพเป็นอย่างไีรครับ 

5.อะไหล่หายากไหม ซื้อจากแหล่งไหนมีเยอะ

สั่ง toyota ได้เลยครับ มีครบหมดสำหรับรหัสนี้  บางอย่างรอนานหน่อย ต้องสั่งจากญีปุ่นมา  แต่มีของครับ ส่วนพวกเครื่องยนต์เกียร์ เชียงกงเลยครับ  ถูกด้วย เกียร์ลูกนึงหลักพัน   มีความสุขกับการใช้รถระดับหรู แต่ ค่าซ่อมถูกมาก 

6.มีอู่ที่เก่งรถรุ่นนี้ โดยเฉพาะหรือไม่

รถรุ่นนี้ยังไม่เก่ามาก ผมแนะนำให้เข้าศูนย์เลยครับ ราคาต่างกันไม่เยอะกับอู่นอก สบายใจกว่านะครับ ศูนย์แถวสุขุึมวิทก็ดีนะครับ คราวน์้เข้าเยอะ การซ่ิอมจึงรู้จุดและชินมือแล้วครับ

7.ส่วนใหญ่ไม่มีรถบ้านเลยรุ่นนี้ มีแต่รถเต๊นท์ถ้าเจอคันไหนน่าสนใจลง Link ชี้เป้าให้ผมได้นะครับ จะขอบคุณมากๆ

รถรุ่นนี้ด้วยภาพลักษณ์และค่านิยมของคนไทยส่วน โดยราคาระดับ 3.8 ล้าน กับราคานี้ ส่วนใหญ่ไม่ทันได้ลอ
งขับ ก็หันไปมอง รถค่ายแบรนด์ยุโรปกันหมด เลยไม่ค่อยเห็นรถบ้านหรอกครับ ส่วนใหญ่จะเห็นเป็ีนรถ บริษ้ท หรือ สถานทูตมากกว่า  ....ดังนั้นรถบ้านที่เห็นบ้าง ก็คือคนที่ลองขับแล้วติดใจ อิๆๆ มันมีคราวน์อีกรุ่นนึงนะครับ ชิ่อว่า มาเจสต้า ซิ่งยกระดับมา เพื่อประกบกับ full size ระดับ series 7 s-class เลย ราคามือแรกก็ปาเข้าไป 6ล้านกว่าแล้ว  มือสองหายากครับ แต่ึุึถ้าหาได้จาชอบแบบผม  ลองเข้าไปดูนะครับ มีคลับอยู่   http://www.facebook.com/groups/185280924820455

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:04:22 »
 เครื่ิองรุ่นนี้ในบ้านเราเป็นรหัส 2jzs vvt-i  4speed นะึีัครับ  ถ้าเป็น ตัว 2jzs d4 5 speed มันจะอยู่ในรหัส 177 หรือ toyota crown majesta ครับ
 ต้องขอโทษ จขกท ด้วยนะครับ เพราะรุ่นที่ผมส่งขายอยู่เป็นรุ่น Majesta ที่โกดังบอกมาว่าเป็นเครื่อง 2JZ-FSE เลยทำให้เข้าใจผิดครับ ประกอบกับผมไม่มีข้อมูลรถที่ส่งมาขายในไทยซักเท่าไหร่ ต้องขอบคุณ คุณ tennessee ด้วยครับ

ออฟไลน์ tennessee

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 13:07:17 »
คุณ suwwitt ขาย majesta อยู่ด้วยเหรอครับ  :o งานนี้กลุ่ม vip car มาเห็นต้องมีตาลุกวาว

ขอทราบรายละ้เอียด รบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 14:18:29 »
คุณ suwwitt ขาย majesta อยู่ด้วยเหรอครับ  :o งานนี้กลุ่ม vip car มาเห็นต้องมีตาลุกวาว

ขอทราบรายละ้เอียด รบกวนขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ
นำ้เข้าเพื่อปรับสภาพเพื่อส่งออกทั้งหมดครับ ไม่รับเอาเข้ามาจดทะเบียนในประเทศทั้งสิ้น ขออภัยด้วยครับ