ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามพี่J!MMYและพี่ๆ เกี่ยวกับ Volvo-S80 กับ Honda-Accord  (อ่าน 9337 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
อยากสอบถามเกี่ยวกับ Volvo-S80 กับ Honda-Acoard

Volvo S80 2.5 FT Bussiness [เข้าใจว่าตัวD3 เป็นดีเซลรึเปล่า? เพราะซักพักคงติดแก๊สค่ะ]
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2672:-volvo-s80-d3-25-ft-my-2011-186-269-&catid=67:premium-midsize&Itemid=86
Honda Accord 2.4 [รีวิวในเว๊ปเปน2.0 ไม่รู้อื่นๆต่างกันมั้ย]
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=2193:first-impression-honda-accord-minorchange-20-el-navi-&catid=65:d-segment-2000-3500-cc&Itemid=75

เท่าที่หาดูราคามา จากเว็ปนี้ ราคาต่างกันประมาณ เกือบๆ1ล้านอะค่ะ
แต่ไม่ได้สนใจเรื่องส่วนต่างราคาเท่าไหร่ แต่อยากสอบถามเรื่องความคุ้มค่ากับราคามากกว่าอ่าค่ะ

ที่สำคัญคือ เห็นS80 บอกว่ามีLightTurbo เลยกลัวว่าจะเกี่ยวมั้ย ถ้าจะติดแก๊สLPGไม่รู้จะติดได้รึปล่า?

ความกว้างคันไหนกว้างกว่า เพราะดูเหมือนHonda จะกว้างกว่ารึเปล่า เท่าที่ดูด้วยตาเปล่า

แล้วพวกประกันเท่ากันรึเปล่า อยากทราบเหมือนกัน เพราะอีกหน่อยไม่รู้อะไหล่เป็นยังไงบ้าง

อันที่จริงคือ ก็อ่านรีวิวหมดแล้ว แต่ก็ยังไม่มั่นใจ และเลือกไม่ถูกอยู่ดีอ่าค่ะ
เพราะต่างกันประมาณล้านนึง แต่ไม่รู้ว่าจริงๆมันดีต่างกันสมราคามั้ย

รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อย เพราะไม่เคยซื้อรถใหม่เลย
ที่ผ่านมาใช้เบ้นซ์ทรง124 มันเก่ามากๆแล้ว เลยอยากเปลี่ยนซักคัน Y-Y

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
Re: อยากสอบถามพี่J!MMYและพี่ๆ เกี่ยวกับ Volvo-S80 กับ Honda-Accord
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 19:10:06 »
ออก Accord เก็บเงินไว้ล้านนึงเติมน้ำมันได้ 10 ปีมั้งครับ ถ้าค่าน้ำมันคุณปีละ 1 แสน เดือนละ 8,333 บาท
S80 ภายในผมชอบครับ ราคาคุ้มเงินที่จ่าย เก็บงานมาดี สมราคา ใช้วัสดุดี มองดูดี

พูดตามอารมณ์หน่อย Accord น่าจะให้อะไรมาอีกซักนิดเลยน่าจะคุ้มกว่านี้หน่อย เหมือนยังขาดอยู่ๆครับ
ส่วน S80 ถ้าเครื่องดีกว่านี้อีกซักหน่อย ช่วงล่างดีกว่านี้อีกนิด เพิ่มออฟชั่นอีก 2-3 อย่าง ก็คุ้มกับส่วนต่าง 1 ล้านล่ะครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณ J!MMY แหละครับตามรีืวิวว่าตัว D3 คุ้มกว่า ไหนๆก็จ่ายแพงแล้ว
อย่าเอาที่มันขาดๆเลย เอาครบๆไปเลยดีกว่าครับ ส่วนอีกรุ่นที่เหนือกว่า ของที่ให้มาดูเกินความจำเป็นครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ prai

Re: อยากสอบถามพี่J!MMYและพี่ๆ เกี่ยวกับ Volvo-S80 กับ Honda-Accord
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 20:01:19 »
ตามจริงมันเป็นรถคนล่ะกลุ่มตลาดกันเลยครับ คันนึงตลาดทั่วไป คันนึงจับกลุ่มตลาดพรีเมี่ยม
เครื่องดีเซลไม่แนะนำให้ติดแก๊สแล้วล่ะครับ มันก็ประหยัดมากอยู่แล้ว แล้วอีกอย่างดีเซลติดแก๊สแล้วไม่ประหยัดเหมือนเบนซินนะครับ
แล้วอีกอย่างผมเชื่อว่าช่างไทยไม่เชียวชาญเครื่องว่อลโวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 05:51:50 โดย prai »

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 20:51:36 »
ผมว่ามันดู ต่างกันนะครับ  Volvo มันได้ image ที่ดีกว่า honda ครับ

ถ้าไม่นับเรื่องความคุ้มค่าจาก เสป็ค และสิ่งที่ได้นะครับ image บ้างครั้ง ถ้าติดต่องานก็สำคัญครับ

ความเห็นส่วนตัว

ป.ล.ไม่ได้ตอบตรงคำถามเท่าไหร่ อยากแสดงความเห็นครับ

ขอให้ได้รถถูกใจไวๆ นะครับ :)
..

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 20:57:16 »
ขอบคุณพี่ๆมากๆเลย  :D

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 21:21:52 »
ถ้าไม่ได้สนใจส่วนต่างราคาดท่าไหร่

S80 ดีกว่าคับ ขับ+นั่ง+ภาพลักษณ์ดีกว่าเยอะ  ;)
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ TTL

Re: อยากสอบถามพี่J!MMYและพี่ๆ เกี่ยวกับ Volvo-S80 กับ Honda-Acc
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 22:36:49 »
ถ้าเป้นผมแล้วก็คงเรียกว่าเป้นคนหละกลุ่มกันจริงๆหละครับ
-S80 ภาพลักาณ์ที่ดีกว่าในการติดต่อธุรกิจ นั่งสบายกว่าภายในหรูหรากว่า 
-Accordคนทำงานธรรมดาเงินเดือนดีหน่อยก็ใช้ได้ครับเเป็นรถที่แนวคนที่ออกแนวรักการขับรถครับเพราะว่าฟีลลิ่งต่างๆในการขับขีผมว่าทำออกมาได้ค่อนข้างสนุกดีครับ

แต่ถ้าถามว่าระยะยาวแล้ว ซื้อคันไหนคุ้้มกว่ากันสำหรับผมแล้วถ้าคิดว่าทำธุรกิจด้วยต้องการภาพลักษณ์ต่างๆก้คงต้องS80แต่ขอเป้นตัวD3เพราะประหยัดมากมายครับ
ส่วนถ้าไม่ได้ต้องการภาพลักษณ์อะไรมากมาย และไม่ได้ต้องการภายในที่หรูหราอะไรมากหรือนั่งสบายอะไรมากๆ ผมว่าACCก้อยู่ในโจทย์ที่น่าสนใจครับ แน่นอนครับ
อนาคตผมว่าถ้าเลย5ปีขึ้นไปค่าบำรุงรักษาผมคิดว่ารถญี่ปุ่นยังไได้เปรียบVolvoแน่นอนครับ  ส่วนอีกChoiceทีผมว่าการขับขี่รวมถึงแนวการตกแต่งที่ีคล้ายๆVolvoก้คือTEANAครับผมว่าน่าสนใจอยู่เหมือนกันนะครับ แต่การขับขี่แบบติดสนุกนิดๆในการขับขีี่จริงๆผมยังชอบACCมากกว่านะครับ แต่การขับขี่ที่ผ่อนคลายทั้งห้องโดยสารและช่วงล่างคงชอบteanaมากกว่าครับ ส่วนสุดท่้ายนี้หาให้ได้ครับซื้อรถมาใช้จุดประสงค์ยังไงขับรถสไตล์ไหน ชอบแนวการออกแบบภายในแบบไหน แล้วที่สำคัญไปลองขับให้ครับขับ ผมว่าน่าจะได้คำตอบได้ไม่ยากนะครับเพราะว่าราคาต่างกันล้านกว่าบาท เงินล้านทำอย่างอื่นได้ตั้งเยอะแยะนะครับ......  :D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:38:25 »
ถ้าซื้อ Volvo S80 D3 ผมว่าไม่ต้องไปติดแก๊สแล้วครับ 

เพราะมันประหยัด 18.6 โล /ลิตร  แถมเป็น Diesel อีก

แต่ถ้าใช้รถเยอะจริงๆ และยืนยันจะติดแก๊ส  เอา  Honda Accord ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 03:05:12 »
คิดแบบคุณ Simcity ครับ

S80 D3 มันประหยัดมหากาฬบ้าบอคอแตกม๊าก!
ไม่คิดมาก่อนว่ามันจะทำได้ขนาดนี้

และข้อดีของรถยุโรป เครื่องดีเซล สมัยใหม่คือ เติมน้ำมันครั้งเดียว วิ่งจนลืมไปเลย
อย่างน้อยๆ ต่อให้วิ่งงานในเมืองเป็นหลัก ยังไงๆ ต้องได้ 500 - 600 กิโลเมตรแน่ๆ
ถ้าวิ่งทางไกล ไม่ได้ขับเร็ว วิ่ง ไม่เกิน 120 น้ำมัน ถังนึง น่าจะวิ่งได้ถึง 800 - 900 กิโลเมตร
ไม่ใช่เรื่องยากเลย และถ้าขับเนียนๆ วิ่งไกลๆ ยาวๆ น้ำมันถังนึง วิ่งได้แตะ 1,000 กิโลเมตรสบายๆ

น้ำมันดีเซล B5 ลิตรละ 30 บาท เติมครั้งละ 70 ลิตร โดยประมาณ ค่าน้ำมันครั้งละ 2,100 บาท

แน่นอน มันเยอะกว่าก๊าซ แต่ระยะทางต่อการเติม 1 ครั้ง ก็ไกลกว่า ก๊าซ จะ LPG หรือ CNG ก็ตามเถอะ

ข้อเสีย ค่าซ่อมบำรุงหลังมหดระยะประกันไปแล้ว
ถ้าคิดว่า จะซื้อมาใช้แค่ 5 ปีแล้ว เปลี่ยน หรือผ่อนหมดปุํ๊บ เปลี่ยนเลย เวิร์กแน่ครับ สำหรับ S80 D3

แต่ถ้าคิดว่ายังไงฉันอยากติดก๊าซ แล้ว ก็คงต้องไปที่ Accord ด้วยความจำใจละครับ

ออฟไลน์ sapol

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:11:26 »
เห็นด้วยกับหลายๆท่านครับ

ดีเซลใหม่ๆ ประหยัดระดับ 15+ กิโล/ลิตรขึ้นไปอยู่แล้ว ตกกิโลเมตรละประมาณ 2 บาท แพงกว่าแก๊สแค่ไม่กี่สตางค์เองนะครับ ผมไม่เคยเห็นความจำเป็นที่จะลงทุนซื้อ Volvo D3 เพื่อเอาไปติดแก๊สเลยจริงๆ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 10:22:57 »
คำถามคือ เครื่องดีเซลมันต้องวิ่งแก้สแบบผสมไม่ใช่หรือครับ วิ่งเดี่ยวๆ แบบ เบนซินไม่ได้นิ ซึ่งถ้าทำแบบนั้น มันก็คงจะไม่ได้ประหยัดเท่าไร คิดแล้วยังไงก็ไม่คุ้มเมื่อเทียบกับค่าติด+ค่าดูแลรักษา+ค่าเสื่อมของเครื่อง

สรุปแล้วต้องตัดสินใจครับ ถ้าจะไม่ติดแก้สก็ไป Volvo ถ้าจะติดก็ไป Accord
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 01:48:42 »
S80 ดีมากครับ แนะนำ
รถแม่ยายผมโดนคนในบ้านแย่งกันใช้เพราะขับดี นั่งสบายมากกก
นำ้มันกับอัตราเร่งคงแนะนำไม่ได้เพราะที่ใช้เป็น 2.5 FT
หาก D3 ออกตอนต้นปีก็อาจไป D3 เหมือนกัน เพราะประหยัดกว่าเยอะ แต่มาออปชั่นเต็ม
สิ่งนึงที่อยากฝากคือบ้านผมบ้านแม่ยายไม่ได้รำ่รวยอะไร แต่ซื้อรถก็มองเรื่องความแข็งแรงด้วยครับ สังเกตว่าไม่ค่อยมีใครพูดถึง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 03:01:16 »
S80 ดีมากครับ แนะนำ
รถแม่ยายผมโดนคนในบ้านแย่งกันใช้เพราะขับดี นั่งสบายมากกก
นำ้มันกับอัตราเร่งคงแนะนำไม่ได้เพราะที่ใช้เป็น 2.5 FT
หาก D3 ออกตอนต้นปีก็อาจไป D3 เหมือนกัน เพราะประหยัดกว่าเยอะ แต่มาออปชั่นเต็ม
สิ่งนึงที่อยากฝากคือบ้านผมบ้านแม่ยายไม่ได้รำ่รวยอะไร แต่ซื้อรถก็มองเรื่องความแข็งแรงด้วยครับ สังเกตว่าไม่ค่อยมีใครพูดถึง
ที่ว่าออปชั่นเต็มหมายถึงเช่นอะไรบ้างอ่าค่ะ
เพราะดูจากbrochure ที่โหลดมาจากเวปVolvo เหนD3โดนตัดเยอะเลย ถ้าเทียบกับSuperior Y-Y

ขอบคุณพี่ๆมากๆเลยค่ะ