ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องมาตรวัดหรือหน้าปัทม์หน่อยครับ  (อ่าน 8897 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
ชุดมาตรวัดหรือหน้าปัทม์มันมีกี่ประเภทครับ เพราะผมเห็นบางยี่ห้อเป็นแบบเรืองแสง
เป็นแบบออฟตริตรอน แบบธรรมดา มีแบบเป็นจออีกด้วย
ผมเลยสงสัยครับ ว่ามันแตกต่างกันยังไง รบกวนด้วยนะครับ
 :) :)

ผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม(เด็กใหม่)
^^
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ diow_1991

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องมาตรวัดหรือหน้าปัทม์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 21:57:11 »
มาตรวัดธรรมดา ต่างกันแบบออฟตริตรอน ตรงที่ optitron จะมีไฟติดอยู่ตลอดเวลา

ส่วนแบบธรรมดาจะต้องเปิดไฟหรี่ หรือ ไฟหน้าก่อน หน้าปัทม์ถึงจะสว่าง ครับ

ออฟไลน์ joeyote

Re: สอบถามเรื่องมาตรวัดหรือหน้าปัทม์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 22:04:11 »
Optitron เป็นชื่อเรียกที่ โตโยต้าเอามาทำการตลาดครับบ

จิงๆ มันก็คือมาตรวัดเรืองแสงแบบเดียวกับรถยนต์อื่นๆที่มีใช้กัน ทั่วๆไป

ฮอนด้า ใส่ไฟเรืองแสงให้หน้าปัทม์ รถทุกรุ่น  เพียงแต่ไม้ได้เอามาโชว์ เป็นจุดขายไรมากนัก

ข้อดี สวยงาม สว่าง มองข้อมูลได้ชัดตลอดเวลา แต่มีการปรับระแสงให้

PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2011, 23:10:05 »
Optitron เป็นชื่อเรียกที่ โตโยต้าเอามาทำการตลาดครับบ
เสริมๆ
Honda - Self Illuminating Meter
Nissan - Fine Vision
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 00:35:17 »
ผมคิดว่ามันแตกต่างกันที่ ความชัดเจนและความสวยงามครับ

มาตรวัดแบบธรรมดา ก็คือการให้แสงธรรมชาติสาดเข้าไปให้หน้าปัทม์ให้เราเห็น เวลากลางคืน ก็ใช้ไฟให้ความสว่างบนแผงหน้าปัทม์ทั้งแผง หรือใช้แสงส่องทะลุตัวเลขบนหน้าปัทม์ที่โปร่งแสงจากด้านหลัง เพื่อให้เรามองเห็น

แบบเรืองแสง ก็คือการที่ทำให้หน้าปัทม์บอกค่าต่างๆผ่านการเรืองแสงตลอดเวลาทั้งกลางวันและกลางคืน เพื่อความชัดเจนในการอ่านค่าหน้าปัทม์ทุกเวลาครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 09:04:06 »
อ๋อออ
ผมเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Gamo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 11:11:55 »
หน้าปัดผมเป็นแบบจอ LCD ครับ เรืองแสงทั้งตอนกลางวันและกลางคืน ไว้เดี๋ยวขึ้นรถแล้วถ่ายรูปมาให้ดูครับ  ;)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 17:03:04 »
เสริมนิดดียว

ที่ถูกต้องใช้คำว่า หน้าปัด นะครับ ไม่มีคำว่า หน้าปัทม์ ในภาษาไทยครับ เขียนกันผิดๆมาตลอดเลย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 17:37:35 »
จริงหรอครับเนี่ย
ความรู้ใหม่เลย ใช้ผิดกันมานานมาก
 :o

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 23:18:57 »
อ๋อออ
ผมเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

แซวเล่นๆนะครับ...อย่าซีเรีียส ไหนๆก็ได้คำตอบไปแล้ว  ;)

สำเนียงการเขียนเหมือนน้องคนนึงที่เพิ่งโดนแบนไปจัง  ;D
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 17:21:33 »
เอาหน้าปัดรถผมมาให้ดูครับ เป็น LCD จริงๆ ดูแทบไม่รู้เลยนะครับว่าเป็น LCD ส่วนที่เป็น LCD มีแต่ตรงกลางครับ จริงๆ ดูเหมือนเป็นขาวดำแต่เป็นจอสีนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 17:24:39 »
แล้วจะเป็นจอ LCD ทำไม ในเมื่อจะทำให้เหมือนไม่ใช่ ขอดีของมันคือ มันสามารถปรับเปลี่ยนได้หลายรูปแบบครับ อย่างอันนี้เป็นการแสดงระยะระหว่างรถเรา กับรถคันข้างหน้า เพื่อใช้ในระบบ cruise control กับ pre-safe brake

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 17:27:10 »
และที่สำคัญสำหรับรถรุ่นนี้ก็คือ ระบบ night view plus ครับ เปลี่ยนจะทั้งจอให้เป็นกล้อง infrared  ;)
ถ่ายตอนจอดที่ทำงานครับ มีรถจอดขวางหน้าอยู่

เดี๋ยวนี้จอแบบนี้ก็เป็นเรื่องปรกติสำหรับรถทั่วไปแล้วนะครับ ผมมีรถอีกคันในวงหนัาปัด วงนึงก็เป็นจอ LCD เหมือนกันใช้บอกข้อมูลต่างๆ ของรถ + กับบอกระบบนำทาง