ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่เคยทำประกันชั้น 1 มาก่อน อยากทราบว่ามันเคลมอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 4952 ครั้ง)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ก่อนหน้าจะออก TDCi คันนี้ รถคันเก่าไม่เคยทำประกันมาก่อนครับ รู้ว่ารถตัวเองมีประกันชั้น 1 อยากรู้ว่ามันเคลมอะไรได้บ้างครับ รถผมเริ่มเป็นรอยแล้วพอควร กระโปร่งหน้าโดนหินเข้าไป เข้าถึงเนื้อชั้นในเลย สองจุด  ร่องรอยต่างๆตามตัวรถอันไหนได้อันไหนเคลมไม่ได้บ้างครับ ล่าสุดจอดรถไว้สองวัน ฝากระโปรงมีรอยแมวขวน เป็นรอยแมวขวนจริงๆ เพราะมีรอยเท้าแมวยุบยับเต็มกระโปร่งไปหมด วันนี้ ก็โดนเบียดเข้าซ้าย ทำให้ขับไปเฉียดๆเสาไฟฟ้าที่มีมีป้ายโฆษาห้อยอยู่ เป็นรอยที่เสา A นิดๆ ประตู้ข้างคนขับก็โดนอะไรไม่รู้เข้าเนื้อเหมือนกัน คือรวมๆมันเล็กๆน้อยๆ แต่เริ่มเยอะแล้วครับ ปล่อยไว้นาน ไม่รู้ว่าอาการแบบนี้ เราจะเคลมประกันได้ไหม ผมไม่ทราบมาก่อนจริงๆ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
เคลมได้ทั้งคันที่เกิดจากอุบัติเหตุครับ แต่ไม่แน่ใจว่า ถ้าไม่มีคู่กรณีจะต้องเสียค่าอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่านะครับ
แล้วก็ต่อประกันรอบหน้าจะได้รับส่วนลดหรือไม่

ออฟไลน์ TRcdi

• Sr. Member
ขอตอบในฐานะคนในวงการประกันภัยคับ

แผลของรถคุณ VIRAT_M-I  >> ประกันประเภท 1  เคลมได้ทั้งหมดครับ

พอใกล้ๆ จะหมดสัญญาประกัน ก็โทรเรียกพนักงานเคลมมาเลยครับ  แล้วก็ีชี้ๆๆๆๆ ให้หมดทุกแผล

ว่าเกิดจากอะไร  (เช่น โดนหิน โดนมอไซค์เฉี่ยวแล้วหนี โดนแมวตะปบ ฯลฯ ที่มันเป็นอุบัติเหตุ  อย่าบอกว่าขีดเองนะ  ;))   

พยายามเคลียร์ให้หมดทุกแผลนะคับ  แล้วก็จะได้ใบเคลมมา  ใบเคลมนี้มีอายุ 2 ปี  เอาไปซ่อมเมื่อว่าง

หลังจากนั้น ก็เตรียมย้ายบริษัทประกันใหม่ครับ  เพราะว่าตอนนี้รถเราเสียประวัติกับบริษัทเดิมแล้ว  ส่วนลดหาย

ที่บอกให้เคลียร์แผลให้หมด เพราะว่า เวลาเราย้ายบริษัท   บริษัทที่ใหม่เค้าจะมาเชครถ แล้วดูแผลเก่า

ถ้ามีแผลเค้าจะ  "รีมาร์คแผล"  ไว้  ซึ่งเค้าจะไม่รับผิดชอบแผลเก่าพวกนี้ 

** ไม่ได้แนะนำให้เอาเปรียบบริษัท  เพราะแผลพวกนี้เกิดจากการ   "ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ"
** ถึงประกันประเภท 1  ก็ควรขับขี่อย่างระมัดระวัง เพื่อความปลอดภัยของเรา + คน + รถที่เรารักคับ
** เมาแล้วขับ  ประกันไม่จ่ายเน้อ  ;D

ที่พอนึกออกมีเท่านี้คับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
หินดีด เสียค่า excess ครับ
ส่วนพวกรอยเฉี่ยว เคลมได้ปกติ

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
ขอตอบในฐานะคนในวงการประกันภัยคับ

แผลของรถคุณ VIRAT_M-I  >> ประกันประเภท 1  เคลมได้ทั้งหมดครับ

พอใกล้ๆ จะหมดสัญญาประกัน ก็โทรเรียกพนักงานเคลมมาเลยครับ  แล้วก็ีชี้ๆๆๆๆ ให้หมดทุกแผล

ว่าเกิดจากอะไร  (เช่น โดนหิน โดนมอไซค์เฉี่ยวแล้วหนี โดนแมวตะปบ ฯลฯ ที่มันเป็นอุบัติเหตุ  อย่าบอกว่าขีดเองนะ  ;))   

พยายามเคลียร์ให้หมดทุกแผลนะคับ  แล้วก็จะได้ใบเคลมมา  ใบเคลมนี้มีอายุ 2 ปี  เอาไปซ่อมเมื่อว่าง

หลังจากนั้น ก็เตรียมย้ายบริษัทประกันใหม่ครับ  เพราะว่าตอนนี้รถเราเสียประวัติกับบริษัทเดิมแล้ว  ส่วนลดหาย

ที่บอกให้เคลียร์แผลให้หมด เพราะว่า เวลาเราย้ายบริษัท   บริษัทที่ใหม่เค้าจะมาเชครถ แล้วดูแผลเก่า

ถ้ามีแผลเค้าจะ  "รีมาร์คแผล"  ไว้  ซึ่งเค้าจะไม่รับผิดชอบแผลเก่าพวกนี้ 

** ไม่ได้แนะนำให้เอาเปรียบบริษัท  เพราะแผลพวกนี้เกิดจากการ   "ไม่ได้ตั้งใจจริงๆ"
** ถึงประกันประเภท 1  ก็ควรขับขี่อย่างระมัดระวัง เพื่อความปลอดภัยของเรา + คน + รถที่เรารักคับ
** เมาแล้วขับ  ประกันไม่จ่ายเน้อ  ;D

ที่พอนึกออกมีเท่านี้คับ

ขอบคณมากๆครับผม ไม่รู้มาก่อนเลยครับ เป็นข้อมุลที่มีประโยชน์มากๆครับผม