ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปตกหลุมมาครับ  (อ่าน 4140 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
เอารถไปตกหลุมมาครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 23:21:05 »
อาทิตย์ก่อน ผมก็ขับรถไปเจอทางพังเจอหลุมมาก ลงไปหลายหลุมเหมือนกัน

ทีนี้ มันได้ยิน ก๊อกๆแก็กๆ แถวๆด้านหลัง  ก่อนหน้านี้ไม่เคยดัง ตอนนั้นคงคิดว่ามันเป็นเสียของของที่ใส่ไว้หลังรถ เลยไม่ได้เอะใจ

แต่วันนี้มาขับ  มันยังได้ยินอยู่ ผมรื้อของออกหมดก็ยังได้ยิน ทีนี้ผมให้แฟนขับแล้วลองมุดเข้าไปฟังในกระโปรงท้าย  บางทีก็ได้ยิน  บางทีก็ไม่ได้ยิน

อ่อ แล้วหลังจากตกหลุมหลายๆหลุมาเจอฝนตกหนัก (วันเดียวกัน) ขับประมาณ 50 บนถนนก็ไม่มีอะไนระ แต่ผมได้ยินเสียงอะไรซักอย่างกระทบใต้รถดังมาก โคร้งค๊างๆ ดังจากบริเวณกลางรถ ไปเด้งไปทางล้อหลังขวา แล้วเด้งไปทางล้อหลังซ้าย เหมือนๆว่าจะมีอะไรหลุดมา  ผมมองกระจกหลังไม่เห็น เพราะมีรถตามมา  พอหาที่จอดได้ก็ก้มดู แต่ดูไม่เป็นครับ มันก็ยังขับขี่ได้ปกติ

ไม่ทราบว่าพอะตรวจสอบอะไรได้บ้างครับ  ยังไงวันเสาร์หน้าจะครบเช็คระยะพอดี จะแจ้ง 0 เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2011, 23:28:50 โดย SuperDOM »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: เอารถไปตกหลุมมาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 10:34:46 »
เคสนี้ พอบอกได้ไหมครับว่า เสียงที่ดังนี่ ดังมาจากด้านไหนของตัวรถครับ

อย่างไรก็ตาม เอารถไปเข้าศูนย์ให้เขาหาสาเหตุไปเลย ผมว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 12:33:37 »
อาจจะเป็นที่ท่อไอเสียก้ได้

ลองสังเกตดูครับ

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 19:09:06 »
ยางอะไหล่กับแม่แรง รึเปล่า. ลองเอาออกดูครับ

ออฟไลน์ parwitch

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 15:45:47 »
รถผมเคยเจอปัญหานี้ครับ แต่ดังมาจากข้างหน้า ต้องฟังดีๆ ทีแรกก็นึกว่ามาจากข้างหลังเหมือนกัน  ยิ่งขับช้า ยิ่งได้ยินชัด ไปตรวจดูปรากฏว่าเป็นที่ลูกหมากครับ

ไม่รู็้จะเป็นอาการเดียวกันรึเปล่า