ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม "เกี่ยวกับการกินน้ำมันในเมือง" ครับ  (อ่าน 7555 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
คือผมอยากทราบว่า การขับขี่ในเมือง โดยรถที่เครื่องขนาดต่างกัน มันจะมีอัตราการกินต่างกันมากมั้ยครับ

ผมขอยกตัวอย่าง Civic กับ City ที่คุณจิมมี่ เคยรีวิวไว้ เครื่อง 1.8 และ 1.5 อัตราการกินจะไม่ต่างกันเท่าไหร่

แต่หากเปลี่ยนสภาพบนท้องถนนเป็นอีกแบบ เราต้องพบเจอรถติดหนักบ่อยๆ อย่างเช่น วิ่งเส้นสาทรเป็นประจำ

อยากจะทราบว่าอัตราการบริโภคน้ำมันของเครื่องที่ต่างกัน จะมากน้อยแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
ของฮอนด้าผมดูแล้วไม่ต่างนะ ต่างกันนิดนึงจริงๆ
แต่เป็น Civic 2012 กับ Fit/Jazz นะครับ
ส่วนตัวปัจจุบันไม่มีข้อมูลครับ อ้างอิงจาก ฮอนด้า ยูเอส

เป็น Vios กับ Altis อะไรแนวนี้ก็ได้ครับ หรือจะข้ามรุ่นหน่อยเป็น March กับ Tiida ก็ได้
ผมแค่อยากทราบว่าการที่เครื่องต่างกันอย่าง 1500 กับ 1800 หรือ 1200 กับ 1600 แบบนี้
มันจะมีอัตราการกินน้ำมันต่างกันมากมั้ยในเวลาที่รถติดน่ะครับ

อัตราสิ้นเปลืองตอนวิ่งปกติ ผมว่ามีคนทดลองเยอะมาก เลยเกิดอยากรู้ว่าถ้าเจอสภาพการจราจรแบบ กทม. ปัจจุบัน
เครื่องที่ต่างกัน จะให้ความประหยัดต่างกันแค่ไหน? เครื่องเล็กที่เคลมว่าประหยัดกว่าเครื่องใหญ่ ประหยัดกว่าจริงหรือไม่?

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยตอบกันหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เครื่องยนต์ SOHC i-VTEC รหัส R18 "ให้สมรรถนะเทียบเท่าเครื่องยนต์ 2.0 ลิตร แต่ประหยัดน้ำมันเชื้อเพลิงเทียบเท่าเครื่องยนต์ 1.5 ลิตร (เมื่อขับขี่ที่ความเร็วคงที่)  ;D

ไม่รู้รวมจอดติดอยู่กับที่ด้วยหรือเปล่า เลยกินพอๆ กัน

ผมขออ้างอิงรีวิวพี่จิมมี่แล้วกันนะครับ ถ้าขับด้วยความเร็วคงที่(ขอวัดโดยใช้แบรนด์เดียวกัน)
City กับ Civic, Vios กับ Altis  แทบจะไม่ต่างกันเลย หรือถ้าจะบอกว่าต่้างก็ถือว่าน้อย

แ้ล้วแบบนี้ที่พูดกันต่อๆมาว่า รถเล็กประหยัดน้ำมันกว่า มันจริงแค่ไหนครับ วัดกันได้แค่ไหน
รถเล็กเหมาะกับใช้ในเมือง เพราะว่าใช้ในเมืองเจอรถติดประหยัดกว่า หรือแค่คันเล็กมุดดีกว่า หาที่จอดง่ายกว่า?

ถ้าเจอรถติดมันจะกินต่างกันสักแค่ไหนครับ อันนี้คือผมอยากทราบมากๆ แต่ก็ไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหน  :-[

ออฟไลน์ YenChar

อัลติส 1.6 ขับในเมือง กินราวๆ 9-10โลลิตร
วีออส ราวๆ 10-11 โลลิตรครับ

ต่างกันไม่มาก
แต่แน่นอนว่า ถ้ารถจอดอยู่นิ่งๆ
เครื่องพิกัดสูงกว่า ก็ต้องเกิดความสิ้นเปลืองมากกว่าเป็นปกติ

แต่ที่หลักๆเลยคือน้ำหนักรถ
การที่รถวิ่งๆหยุดๆในเมือง พอเราต้องเริ่มออกตัว รถใหญ่มีน้ำหนักมากกว่า
การจะขยับรถใหญ่ให้วิ่งจากจุดหยุดนิ่ง ต้องใช้แรงมากกว่า เป็นปกติครับ

ออฟไลน์ joeyote

ถ้าสภาพการจราจร เป็นแบบ วิ่งๆ หยุดๆ หรือติดแช่ยาวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
รถเครื่องเล็กจะได้เปรียบครับ เพราะ เครื่องมีขนาดซีซีน้อยกว่า แบกรับน้ำหนักน้อยกว่า และเคลื่อนตัวไปข้างหน้าได้ง่ายกว่า
การจราจรแบบเบรคๆวิ่งๆ รถเล็กจะประหยัดกว่าชัดเจนครับ City 10-12km/l  Civic  9-11km/l

แต่ถ้าวิ่งกันยาวๆ หรือวิ่งไหลๆ 60-80 กม ต่อ ชม
เครื่อง 1.5 กับ 1.8 กินไม่ต่างกันมากครับ อยู่ในระดับ 13-14 กม/ล (City/Civic)

แต่ถ้าวิ่ง ตจว   พวก เครื่องใหญ่ออกจะกินน้อยกว่าด้วยซ้ำ  เพราะ เวลาจะแซง จะขึ้นเนิน  ไม่ต้องลากรอบกันเยอะ เหมือนพวกเครื่องเล็กๆ ที่ต้องเค้นกำลังรอบสูง

อยู่ที่การใช้งานนะคับ  ถ้าออก ตจวบ่อยๆ รถพวก B segment ไม่ค่อยแนะนำครับ  ขับแล้วเหนื่อย จากอาการกระเด้งกระดาน ปวดตับป่าวๆ
ผมใช้ NewCity วิ่ง ตจว มันก็ประหยัดดีครับ แต่บอกตรงๆ ขับแล้วไม่สบายเท่ารถใหญ่จิงๆ อ่อนล้า อ่อนเพลียยย แต่อย่างน้อย มันขับสบายที่สุด ใน B segment  ครับ
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมใช้เฟียสต้าเครื่อง 1600 ขับในเมืองทุกวันทำงาน เช้า เเละ ค่ำ ย่านวงเวียนใหญ่ สาทร ดาวคนอง

เฉลี่ยประมาณ 7.5-9 โล/ลิตร E20 ค่อนข้างกินน้ำมันพอสมควร มากกว่ารถ CC ใหญ่กว่าอีก - -"

เเต่ส่วนหนึ่งอยู่ที่ อุปนิสัยคนขับด้วยครับ เดิมผมก็คิดว่ารถผมผิดปกติ กินดุ เเต่ลองขับไปอยุธยา

ขับตามรถเพื่อนด้วยความเร็วเฉลี่ย 100Km/H มีเร่งเเซงบ้างนิดหน่อย เซทค่าเเล้วคำนวณดูได้ราวๆ

18 Km. ต่อ ลิตร ครับ  นั่ง 3 คน  ตอนนี้ก็เลยได้เเต่เตือนตัวเองว่า  ใจร้อนเท่าไหร่ ก็เปลืองค่าน้ำมันเท่านั้น

ก็เลยอยากบอกเจ้าของกระทู้เพื่อเป็นข้อมูลครับ บางทีนิสัยคนขับ ก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ golf32

ผมใช้เฟียสต้าเครื่อง 1600 ขับในเมืองทุกวันทำงาน เช้า เเละ ค่ำ ย่านวงเวียนใหญ่ สาทร ดาวคนอง

เฉลี่ยประมาณ 7.5-9 โล/ลิตร E20 ค่อนข้างกินน้ำมันพอสมควร มากกว่ารถ CC ใหญ่กว่าอีก - -"

เเต่ส่วนหนึ่งอยู่ที่ อุปนิสัยคนขับด้วยครับ เดิมผมก็คิดว่ารถผมผิดปกติ กินดุ เเต่ลองขับไปอยุธยา

ขับตามรถเพื่อนด้วยความเร็วเฉลี่ย 100Km/H มีเร่งเเซงบ้างนิดหน่อย เซทค่าเเล้วคำนวณดูได้ราวๆ

18 Km. ต่อ ลิตร ครับ  นั่ง 3 คน  ตอนนี้ก็เลยได้เเต่เตือนตัวเองว่า  ใจร้อนเท่าไหร่ ก็เปลืองค่าน้ำมันเท่านั้น

ก็เลยอยากบอกเจ้าของกระทู้เพื่อเป็นข้อมูลครับ บางทีนิสัยคนขับ ก็มีส่วนครับ

เหมือนตอนผมใช้แจ๊สเลยครับกินพอๆกับ c180 kompressor  :P ใครว่ารถเล็กประหยัดเจอรถติดก็กินเหมือนกันหมดแหละครับ

ออฟไลน์ edward

• Full Member
S80 ขับในเมือง ใช้ E85 5.5 โลลิตร T_T

ยังดีที่ลิตรละ 22 บาท

Re: รบกวนสอบถาม "เกี่ยวกับการกินน้ำมันในเมือง" ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 14:38:43 »
บางคนก็ต่าง บางคนก็ไม่ต่าง ผมสับสน T-T

มีใครพอจะฟันธงได้มั้ง ว่ามันต่างกันแค่ไหน

อย่างเช่น ใช้ Civic กับ City ขับจากจุด A ไปจุด B พร้อมกัน เจอรถติดประมาณครึ่่งชั่วโมงเหมือนกัน
จะกินต่างกันมากมั้ย? ถ้าต่าง ต่างแค่ไหน ถึง 1-2 Km/L มั้ย

พอดีจะใช้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจเลือกรถน่ะครับ ยังไงรบกวนให้คำปรึกษาหน่อยนะคร๊าบ > <

ออฟไลน์ birm@productive

Re: รบกวนสอบถาม "เกี่ยวกับการกินน้ำมันในเมือง" ครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 15:06:20 »
คุณเปรียบเทียบรถสองคันในตัวอย่าง รถสองคันนี้น้ำหนักไม่เท่ากัน รถหนักกว่าก็มีตรรกะที่จะบริโภคน้ำมันมากกว่าครับ ในจราจรที่ติดขัด ขยับนิดๆหน่อยๆ กระดื้บๆ ไปเรื่อยๆ เจ้ารถที่หนักกว่าก็ต้องใช้พลังงานมากกว่าในการเคลื่อนตัวครับ

กินต่างกันมากมั้ย.. โอย คนที่ตอบได้คือคนที่ใช้รถสองคันนี้ในเส้นทางเดียวกัน สลับไปมาอยู่เรื่อยๆครับ

ผมฟันธงให้ว่า "ต่างกันครับ" ในบางจังหวะอาจจะต่างกันถึง 1.5 - 2 กิโลเมตรต่อลิตร หรือมากกว่าก็ได้ อยู่ที่นิสัยการขับรถของคุณ ทั้งการเร่งแซง การเบรค การออกตัว อารมณ์คนขับ จำนวนผู้โดยสาร น้่ำหนักสัมภาระ สภาพและปริมาณของเหลวในเครื่องยนต์ ขนาดล้อแมกซ์ ขนาดหน้ายาง ฯลฯ

แต่ความ "มาก" หรือ "น้อย" ของคุณนั้น ขึ้นอยู่กับความอ่อนไหวต่อราคาน้ำมันในกระเป๋าเงินคุณเองครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น