ผู้เขียน หัวข้อ: 2 คำถามครับ 1. ราคาขายต่อ Galant, 2. น้ำมันเกียร์ CKII  (อ่าน 5204 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
พอดีไม่อยากโพสเยอะ มันเปลือง ขอกระทู้เดียวละกันครับ

1. Galant E33 ตัว 2.0 SOHC 8V สีขาว ถ้าขายตอนนี้จะได้เท่าไรครับ ยังลังเลอยู่ (สภาพโทรมมากพอควรแล้วครับ กระจกร้าว+seal รั่ว สีเริ่มเน่า กันชนยุบทั้งหน้าหลัง โดยเฉพาะด้านหลัง เกียร์ไม่ค่อยดีแล้ว ติด LPG แล้ว)

2. Lancer CK2 1500 เนี่ย มันใช้น้ำมันเกียร์อะไรได้บ้างครับ นอกจาก SPIII ของ Mitsubishi เอง คือที่บ้านเป็นปั้มครับ ถ้าซื้อยี่ห้ออื่น (โดยเฉพาะเชลล์ เพราะขายเองอยู่แล้ว) ก็น่าจะประหยัดกว่าไปเข้าศูนย์ครับ ไม่ทราบว่า Shell ATFIII ใช้ได้ไหมครับ?

ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: 2 คำถามครับ 1. ราคาขายต่อ Galant, 2. น้ำมันเกียร์ CKII
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:12:09 »
ไม่น่าถึง 100,000 บาทครับ ผมเดานะ เพราะเคยเชคราคาสมัยสี่ห้าปีที่แล้ว อยู่แถวแถว 180,000
รับเข้าก็คงประมาณ 130,000 อย่างเก่ง

ไม่อยากให้ขายเลยครับ จะได้อยู่เป็นเพื่อนกันก่อน

ของ(คุณพ่อ)ผม ไมเนอร์เชนจ์ ม.ค.1993 18 ขวบครึ่งแล้ว
ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง จนทุกวันนี้วิ่งไปแค่ 140,000 กม. เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 00:13:54 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: 2 คำถามครับ 1. ราคาขายต่อ Galant, 2. น้ำมันเกียร์ CKII
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:24:08 »
ของพี่เนย สภาพนิ้งมากเลยครับ

ของผมตอนนี้เน่ามาก คือถ้าจะใช้ต่อ

1. เครื่องต้องลงใหม่ พร้อมเกียร์ (อยากได้ 4G93 อ่ะ จะได้ใหม่หน่อยครับ อะไหล่จะได้หาง่ายนิดนึง)
2. สีต้องทำทั้งคัน เพราะเละหมดแล้ว (5 ปี ไม่เคยขัดเคลือบสี)
3. แอร์ชอบรวน

จริงๆ ผมก็อยากเก็บไว้ แต่ประเด็นคือ ตอนนี้ผมมี Vios แล้ว ตอนนี้ที่บ้านมีรถ 6 คัน แต่คนน่ะมีแค่ 4 มันดูเหมือนจะเปลือง ถ้าจะเก็บไว้ แต่ถ้าจะเก็บก็มีเหตุผลเดียวคือ ซ่อมมาเยอะแล้วครับ รถคันนี้ 6 ปีมานี้ น่าซ่อมไปไม่ต่ำกว่า 2 แสนแล้ว จะขายก็เสียดายครับ ช่วงล่าง กับตัวถังมันยังไหว (แต่สนิมจับเยอะเหมือนกัน) (เคยลองเหยียบ 150 ได้แบบนิ่งๆ ด้วยยาง Bridgestone Taxi Premium ราคาเส้นละ 1700  ;D)

อยู่กับมันตั้งแต่อนุบาล 2 ทั้งกินข้าวหก โค้กหก ฉี่ราด ไปแข่งทามิย่า ไปโรงเรียน ไปซื้อกันดั้ม ขับไปเรียนมหาลัย ความทรงจำมันอยู่ในนั้นทั้งหมดเลย เฮ้อ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 00:25:58 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 08:31:47 »
มีแต่รูปตอนลง Autoglym HD WaX ไว้
ยังไม่ได้เช็ดออก ตอนนี้เงากว่าในรูปเยอะมากครับ  ;D

สำหรับผมแล้ว ผมรู้สึกว่าขายไม่คุ้มราคาที่ได้มา
และคันนี้ยังใช้งานได้ดีมาก เป็นรถสำรองใช้เวลาโปรทีเจผมเข้าอู่ (บ่อยบ่อย)
ไล่เช็ดพวก C-Segment เสี้ยนได้สบาย เพราะเป็น GTi เกียร์ธรรมดา

เจอพวกรถใหม่ 1.6, 1.8 บ้าพลัง ก็เฆี่ยนสั่งสอนได้แบบไม่อาย
เคยพาไป 185 กม./ชม. เมื่อไม่นานมานี้ ยังนิ่งสนิทเหมือนป้ายแดงครับ
คันเร่งยังเหลือ รอบยังเหลือ แต่สงสารรถมันเก่าแล้ว ถ้าบู้จริง 210 กม./ชม.
น่าจะยังมีอยู่เหมือนเดิม เป็นท้อปสปีดที่รถรุ่นนี้ทำได้ตอนใหม่ใหม่

ให้มันรู้ซะบ้าง ถึงจะเก่าแต่มีของ (เว้ย)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 09:25:13 »
ผมเคยโดนนะครับ

รถคันเขียวผม จะขาย turn กับศูนย์ ได้ 130,000 บ.
กดราคากันหน้าเขียวเลยครับ ;)

ออฟไลน์ babyck2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 16:29:37 »
น้ำมัน เกียร์ ยี่ห้ออะไร ก็ได้ ที่ เป็น ATF SPIII

สำคัญที่ SPIII

ถ้าเป็น Dextron II SP III ก็ใช้ได้