ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รถรุ่นเก่าๆยังมีขายหรอครับ ??  (อ่าน 5666 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
++ รถรุ่นเก่าๆยังมีขายหรอครับ ??
« เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 21:23:39 »
คือสงสัยหนะครับ เจอบ่อยมาก ล่าสุดก็
-Cefiro A33&A32 ป้ายแดง
-Honda City 1.3 1stGen ป้ายแดง
-Toyota Fortuner โฉมแรกป้ายแดง
-Mercedes Benz W211 ป้ายแดง
-BMW E60 ป้ายแดง

ผมถึงกับงงไปเลย รถพวกนี้มันเปิดตัวรุ่นใหม่นานแล้วนี่ครับ หรือว่าเค้าลากป้ายแดงได้นานขนาดไหนอ่ะครับ ?

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ++ รถรุ่นเก่าๆยังมีขายหรอครับ ??
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 21:26:41 »
ป้ายแดงเนี่ย เท่าที่จำได้คือใช้ได้ 3000 กิโล เท่านั้นครับ

แต่เมืองไทย (บาง)ท่านเส้นใหญ่ก็ลากกันครับ เพื่อนผมพ่อเป็นตำรวจ ยังลากกัน 4-5 เดือนเลย มันเล่นวางหมวกตำรวจไว้หน้ารถครับ  ;D

จริงๆ การลากป้ายแดง ก็คือการวิ่งรถแล้วไม่จ่ายภาษีบำรุงถนนนั่นแหละครับ (แต่ถ้าคนที่ไปซื้อรถแล้วยังไม่ได้ป้ายขาว ก็ไม่ว่ากันนะ บางที่แย่หน่อย ไม่มีให้แม้กระทั่งป้ายแดง โดยเฉพาะต่างจังหวัด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 22:26:48 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
Re: ++ รถรุ่นเก่าๆยังมีขายหรอครับ ??
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 22:06:16 »
เค้าอาจจะซื้อมือ 2 มาแล้วกำลังรอทะเบียนก็ได้นี่ครับ?

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 22:24:25 »
เค้าอาจจะซื้อมือ 2 มาแล้วกำลังรอทะเบียนก็ได้นี่ครับ?

อ๋อ อันนี้ผมเพิ่งรู้ครับ ขอบคุณครับ

เอ แต่รอทะเบียน แสดงว่าเจ้าของเก่าเอาทะเบียนไปใช่ไหมครับ

สงสัยนิดนึงคือ ตอนน้องผมเขาซื้อ CK2 เจ้าของเก่าก็เอาทะเบียนไป แม่ผมก็ต้องไปขอใหม่ แต่ทำไมไม่ต้องรอป้ายแดงก่อนละครับ? ป้ายขาวมันใช้เวลาทำไม่นานไม่ใช่หรือครับ?

ออฟไลน์ tonine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 23:13:13 »

ไม่เป็นแบบนั้นเสมอไป แถวบ้านผมยังมีเลยคับ  (ที่โคราช)
bmw e90 ลากป้ายแดงมาสองปีกว่าแระยังไม่เปลียนป้ายเลยจนทุกวันนี้
อยากรู้จริงๆว่าเส้นใหญ่ขนาดไหน

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 23:19:30 »

ไม่เป็นแบบนั้นเสมอไป แถวบ้านผมยังมีเลยคับ  (ที่โคราช)
bmw e90 ลากป้ายแดงมาสองปีกว่าแระยังไม่เปลียนป้ายเลยจนทุกวันนี้
อยากรู้จริงๆว่าเส้นใหญ่ขนาดไหน

จริงๆ มันก็ไม่จำเป็นต้องเส้นใหญ่มากหรอกครับ แต่โดยจิตวิทยาของตำรวจ รถที่ดูแพงๆ หรือว่ารถที่คนใหญ่คนโตชอบใช้อย่างพวก Benz, Fortuner เนี่ย ตำรวจไม่ค่อยกล้าเรียกอยู่แล้วครับ หรือแม้แต่รถบ้านๆ แต่คนขับเป็นหมอ หรือข้าราชการ C สูงๆ ก็ไม่ค่อยกล้าเรียกครับ (หรือถ้าเรียกแล้ว มารู้ทีหลัง ก็รีบปล่อย) เพราะบางทีเจอของแข็งแล้วไม่คุ้ม อาจถึงขั้นโดนย้ายเอาง่ายๆ (อันนี้เคยได้ยินจากคนรู้จักที่ต่างจังหวัดมาอีกที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2011, 23:30:10 โดย YIM »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2011, 23:53:02 »
รุ่นพี่ผมเพิ่งไปซื้อ Neon 1997 จอดค้างสต็อคอยู่ที่สิงคโปร์มา สองแสนกว่าบาทเอง

กริ๊บ ทั้งคัน  :o

อีกคัน Nissan Sentra 1990 เมื่อห้าปีที่แล้ว (2006) ผมเห็นตรง ศาลายา ก็ป้ายแดงได้... ;D

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:17:42 »
เรื่องลากป้ายแดง ผมเคยเห็นรถลูกค้าผม เค้าขับ mini
เป็นรถป้ายแดง ตั้งแต่ประมาณต้นปี 51และตอนนี้มันก็ยังป้ายแดงอยู่ครับ  :D
เคยถามเค้า เค้าบอกว่าเค้าถือโชคลาง และก็ไม่เห็นมันจะมีปัญหาอะไร
ผมฟังเค้าก็เออออ พยักหน้าตามไปครับ แต่ในใจแอบด่านิดๆ เลี่ยงภาษีหรือนำเข้าผิดกม.ป่าววะ :)

แต่น่าจะเป็นคนละเรื่องกับกรณีของ จขกท. ครับ
ที่จขกท ว่ามาน่าจะเป็นคนซื้อรถมือสอง หรือรถค้างสต๊อก แล้วกำลังจดทะเบียนมั้งครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 00:50:07 »
ก. เปลี่ยนป้ายทะเบียนด้วยสาเหตุต่างๆ แล้วใช้ป้ายแดงระหว่างรอป้ายขาวอันใหม่
ข. รถเก่าค้างสต็อกเพิ่งขายออก (สมัยผมเล่นพันถีบเคยได้ยินมาว่ามีรถยี่ห้อหนึ่งถูกดองในสต็อกขายไม่ออกหลายต่อหลายปี)
ค. รถที่ไม่ยอมจดทะเบียนเสียที(ลากป้ายแดง)

ออฟไลน์ Mr.Joe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:08:45 »
ถ้าเก่าๆแต่ป้ายแดงจะเป็นรถรอทะเบียน หรือใช้ชั่วคราวครับ ปกติถ้าลากยาวจะไม่ยาวขนาดที่ว่า ไม่คุ้มโดนจับตอนวิ่งต่างเมือง

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:20:43 »
เมื่อปี 95 ลุงผมออก E280 W124 แล้วจองทะเบียร 5885 ไว้ซึ่งก็อย่างที่ทราบกันว่าซิกแซกวางเงินกัน แต่ต้องรอเลขมันรันถึงไม่งั้นก็ออกให้ไม่ได้ ก็ลากใช้ป้ายแดงเกือบปีครับ จนป้ายมันกลายเป็นสีขาวไปเลย - -"

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:20:35 »
ตอนที่ที่บ้าน ซื้อรถให้น้องสาวผมก็ใช้ป้ายแดงเกือบครบปีเหมือนกันเพราะรอเลขอะครับ ใช้รถไปไหนมาไหน ดึกดื่นยังไงแบบตี3-4เจอตำรวจก็ไม่เคยโดนเรียกนะ ทั้งๆก็ไม่ใช่รถหรูอะไรCivic FDเท่านั้นเอง ไม่มีตราเอาไว้เบ่งอะไรทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ apichan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 11:32:48 »
เบนซ์แถวบ้านเห็นใช้ป้ายแดงได้ประมาณห้าหกปี เพิ่งเปลี่ยนเป็นป้ายขาวเมื่อไม่กี่เดือนมานี่เอง คงกะจะเลี่ยงเสียภาษีประจำปีแต่เจ้าของเปิดร้านขายทองอีกต่างหากใจคนยากแท้หยั่งถึงจริงๆ  :(

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 15:48:58 »
หนึ่งในความเชื่อที่ผิดๆว่าลากจดทะเบียนป้ายขาวแล้วขายต่อได้กำไรมากกว่า แต่ที่จริงแล้วเต๊นท์รถหรือคนซ์อต่อเค้าไม่โง่ครับ แค่ดูโฉมรถก็รู้แล้วว่าใช้งานมาแล้วกี่ปี ผิดทั้งนิสัยและผิดกฏหมายด้วยไม่ยอมจ่ายภาษี มันก็เมหือนเลี่ยงไม่จ่ายภาษีประจำปีนั่นแหละ
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com