ผู้เขียน หัวข้อ: มาแนะนำตัว + มีคำถามเกี่ยวกับ All New Mazda3 1.6 ครับ  (อ่าน 8651 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fenix

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ  ;D

พอดีผมมีคำถามค้างคาใจเกี่ยวกับ All New Mazda3 ตัว 1.6 ครับ เนื่องจากผมกำลังเก็บเงินเพื่อซื้อรถคันแรก (ที่ใช้เงินตัวเองซื้อทั้งหมด ดาวน์เอง ผ่อนเอง)

แล้วรถที่ผมเล็งไว้ หรือเอาง่ายๆว่า ผมซื้อคันนี้แน่ๆ นั่นก็คือ All New Mazda3 ตัว 1.6 ครับ เลยมีคำถามให้ชาวสมาชิกช่วยกันออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ

1. คำถามแรกเลยคือ มันจะมาทัน (ให้จอง) ในงาน Motor Expo ปลายปีนี้มั้ยครับ
2. คิดว่าราคาจะอยู่ในระดับไหนครับ ตรงนี้ผมเดาเองว่าประมาณ 850,000 - 890,000 มากกว่านี้ผมว่าเยอะแล้วนะครับ (- -")
3. เรื่องเครื่องผมว่าเครื่องเดิม + เกียร์ใหม่ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ ???
4. เรื่อง Option ผมอยากทราบว่าจะตัดอะไรออกจากตัว 2.0 บ้างครับ ผมเดาว่า บรรดาออโต้ทั้งหลายจะตัดออก (ยกเว้นแอร์) คิดเหมือนผมมั้ยครับ
5. เรื่องรูปลักษณ์ภายนอก ผมเดาว่าคงไม่มี Sunroof แน่ๆ แล้วก็ Max 16" ลาย Max ผมเห็นรูปจากเว็บเมเนเจอร์เค้าเอาตัวญี่ปุ่นมาลงให้ มันจะใช่ตัวนั้นเลยมั้ยครับ

สำหรับเรื่องกำลังเครื่อง ผมพอเข้าใจหมดแล้วละครับ (นั่ง 1.6 ของพี่ที่ทำงานมาสองปีแล้ว) ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ผมคงไม่สนใจเท่าไหร่ครับ

ยังไงรบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ ไม่อยากคิดไปเองคนเดียว  ;D ;D

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 01:14:24 โดย Fenix »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: มาแนะนำตัว + มีคำถามเกี่ยวกับ All New Mazda3 1.6 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 01:32:37 »
ผมว่าออพชั่นที่ให้ดูเอาจาก 1.6 ตัวเก่าครับ ไม่แตกต่างกันมากแน่นอน

เรื่องราคาคงแพงขึ้นกว่าตัวเก่าเล็กน้อย แต่ไม่น่าจะเกินงบที่คุณตั้งไว้แน่นอนครับ เพราะมันคือ 1.6

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 01:36:51 โดย Oslan »

ออฟไลน์ bytebird

• Full Member
    • bytebird.multiply.com
Re: มาแนะนำตัว + มีคำถามเกี่ยวกับ All New Mazda3 1.6 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:23:47 »
น่าจะมีเครื่อง 1.8 ให้เลือกเนอะ 1.6เดิมนั่นอืดนรก+ซดฉิบ..ย - -"

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 10:41:46 »

Mazda 3 เขาคงอยากวางตัวแบบว่า

ถ้าคุณอยากสปอร์ต แต่เงินไม่เยอะ และอยากประหยัด(เหรอ...) ก็เลือก 1.6
แต่ถ้าคุณอยากสปอร์ตแบบไม่สนใจสิ่งใด ก็เลือก 2.0

คือเค้าไม่มีรุ่นที่มาเป็นกลางระหว่าง 1.6-2.0 เลย....

ส่วนเรื่อง All New Mazda3 1.6

1.มาทันมั้ย? น่าจะมาทันครับ เพราะกระแสข่าวคาดว่า 1.6 มาปลายปี

2.ราคาเดิมของ 3 1.6 ตอนนี้เริ่มที่ 777,000 บาท น่าจะนะครับ คงเพิ่มอีกไม่เกิน 820,000 ครับ(เพราะ Lancer EX ตอนมาใหม่ๆ ราคารุ่นต่ำสุดสตาร์ทที่ 831,000 บาท จึงเผื่อขอบเขตของ 3 1.6 ใหม่ให้มากหน่อย)

3.เครื่อง คาดว่าก็หน้าเดิม เกียร์อาจจะเกียร์เดิม หรือเอาไปปรับปรุงใหม่เหมือนตัว 2.0

4.Option ผมว่าตัดล้อแม็ก 17",พวงมาลัย Multi function,ชุดแต่งบางชิ้น,ไฟตัดหมอก,Airbag อาจน้อยกว่า,แอร์ออโต้ อาจตัดในรุ่นต่ำสุด,...............

5.Sunroof ไม่น่าจะมี ส่วนลายล้อแม็ก อาจเป็นลาย 7 ก้าน 16" เพราะเคยเห็นโฉมต่างประเทศมา

*แต่ทั้งหมดนี้ เป็นแค่การใช้วิจารณญาณของเด็กๆคนหนึ่ง ถ้าไม่เหมาะสมหรือไม่จริง ก็ลบเถอะครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 13:11:54 »
ความเชื่อส่วนตัวของผมนะครับ อาจจะผิดก็ได้
แต่คิดว่าสาเหตุที่มาสด้า 3 ไม่มีเครื่อง 1.8
ก็ให้หันมองไปทางญาติพี่น้องตระกูลเดียวกันครับ

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 18:34:02 »
สวัสดีครับ  ;D

พอดีผมมีคำถามค้างคาใจเกี่ยวกับ All New Mazda3 ตัว 1.6 ครับ เนื่องจากผมกำลังเก็บเงินเพื่อซื้อรถคันแรก (ที่ใช้เงินตัวเองซื้อทั้งหมด ดาวน์เอง ผ่อนเอง)

แล้วรถที่ผมเล็งไว้ หรือเอาง่ายๆว่า ผมซื้อคันนี้แน่ๆ นั่นก็คือ All New Mazda3 ตัว 1.6 ครับ เลยมีคำถามให้ชาวสมาชิกช่วยกันออกความคิดเห็นหน่อยนะครับ

1. คำถามแรกเลยคือ มันจะมาทัน (ให้จอง) ในงาน Motor Expo ปลายปีนี้มั้ยครับ
2. คิดว่าราคาจะอยู่ในระดับไหนครับ ตรงนี้ผมเดาเองว่าประมาณ 850,000 - 890,000 มากกว่านี้ผมว่าเยอะแล้วนะครับ (- -")
3. เรื่องเครื่องผมว่าเครื่องเดิม + เกียร์ใหม่ ผมเข้าใจถูกต้องมั้ยครับ ???
4. เรื่อง Option ผมอยากทราบว่าจะตัดอะไรออกจากตัว 2.0 บ้างครับ ผมเดาว่า บรรดาออโต้ทั้งหลายจะตัดออก (ยกเว้นแอร์) คิดเหมือนผมมั้ยครับ
5. เรื่องรูปลักษณ์ภายนอก ผมเดาว่าคงไม่มี Sunroof แน่ๆ แล้วก็ Max 16" ลาย Max ผมเห็นรูปจากเว็บเมเนเจอร์เค้าเอาตัวญี่ปุ่นมาลงให้ มันจะใช่ตัวนั้นเลยมั้ยครับ

สำหรับเรื่องกำลังเครื่อง ผมพอเข้าใจหมดแล้วละครับ (นั่ง 1.6 ของพี่ที่ทำงานมาสองปีแล้ว) ส่วนเรื่องราคาขายต่อ ผมคงไม่สนใจเท่าไหร่ครับ

ยังไงรบกวนขอความคิดเห็นด้วยนะครับ ไม่อยากคิดไปเองคนเดียว  ;D ;D

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นทุกท่านครับ

1. ถ้าส่งมอบไม่น่าทันปีนี้
2.แพงกว่าเดิมไม่น่าเยอะ
3.ไม่แน่ใจ
4. ไฟหน้าซีนอน,เบาะสปอร์ต,ซันรูฟ,แม็ค,DSC

เอารูป 1.5 ที่ญี่ปุ่นมาให้ชมเล่นๆครับ แต่กันชนในรูปไม่ใช่OEMน่ะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 23:52:36 »
ไม่นะ...อยากให้ DSC อยู่บน 1.6 จังครับ (ถึงรู้ว่ามันจะลุ้นได้ยากก็ตาม  :'()

ออฟไลน์ MyGuS

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:20:35 »
ไฟหน้า ไฟท้าย ช่องไฟตัดหมอก กระจัง(กันชน) เปลี่ยนไป...
เอาง่ายๆคือหาดูรูปหน้าตาของตัวญี่ปุ่นครับ  จะเหมือนแบบนั้นแหละ เพราะ 2.0ที่มาไทยก็หน้าตาเหมือนที่ญี่ปุ่นเป๊ะๆ(ไม่ได้หมายถึงออฟชั่นนะครับ เฉพาะหน้าตาภายนอกนะ)

ส่วน DSC ผมว่าคงต้องมี เพราะเฟียสต้าทอปคันละ699 เครื่อง1.6 เค้ายังมีเลย!!!

งานนี้มาสด้า กั๊กออฟชั่นมากไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นโดนโฟกัส2012 กินตับแน่  ฟอร์ดเค้าชอบจัดเต็ม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2011, 23:19:37 »
ไฟหน้า ไฟท้าย ช่องไฟตัดหมอก กระจัง(กันชน) เปลี่ยนไป...
เอาง่ายๆคือหาดูรูปหน้าตาของตัวญี่ปุ่นครับ  จะเหมือนแบบนั้นแหละ เพราะ 2.0ที่มาไทยก็หน้าตาเหมือนที่ญี่ปุ่นเป๊ะๆ(ไม่ได้หมายถึงออฟชั่นนะครับ เฉพาะหน้าตาภายนอกนะ)

ส่วน DSC ผมว่าคงต้องมี เพราะเฟียสต้าทอปคันละ699 เครื่อง1.6 เค้ายังมีเลย!!!

งานนี้มาสด้า กั๊กออฟชั่นมากไม่ได้หรอกครับ ไม่งั้นโดนโฟกัส2012 กินตับแน่  ฟอร์ดเค้าชอบจัดเต็ม

ผมไปดูรูป 1.5 ของญี่ปุ่นมา มันคือรูปเดียวกับในเว็บเมเนเจอร์เลยอ่ะครับ

ดูข้างนอกด้านหน้าเหมือน 2.0 เป๊ะเลยอ่ะครับ จะไม่เหมือนก็แค่ล้อ sunroof แล้วก็ไฟเลี้ยวตรงกระจกมองข้าง