ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นรถมือสอง Altis & Civic คับ  (อ่าน 21576 ครั้ง)

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
ขอความเห็นรถมือสอง Altis & Civic คับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 20:57:56 »
อยากทราบปัญหาของรถทั้งสอง ว่า Altis 1.8 ปี2002 & Civic Dimension ปี2002  มีข้อดี ข้อเสีย อย่างไรบ้าง ซื้อมาติดแก๊สอ่ะคับ
ลักษณะการใช้งาน ขอสมรรถนะไว้ก่อนเลย เพราะว่าวิ่งทางไกล เน้นอัตราเร่งแซงต้องดี ส่วนตัวเคยลอง Altis รู้สึกชอบ แต่ยังไม่เคยลอง Civic คับ

ปล.อยากทราบข้อมูลการตรวจเช็ครถยนต์มือสองด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
Re: ขอความเห็นรถมือสอง Altis & Civic คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 21:26:33 »
ถ้าเทียบกันแล้ว สองรุ่นนี้

ที่คุณพูดมา อัลติสจะได้เปรียบกว่า หลายๆ ด้านครับ

ติดแก๊ส  อัลติส ก็ดีกว่าแล้วครับ

วิ่งทางไกล ดีพอๆ กัน แต่อาจจะแตกต่างกันนิดนึงครับ
ฮัลติส นี่เร่งง่าย แตะนิดๆ ก็ขึ้นแล้ว  แต่ไดเมนชั่น ต้องกดลึกๆหน่อยครับ ตามสไตล์ฮอนด้า ถึงจะมา แต่พอมา อัลติสก็โดนสอยกระเจิง

อีกอย่าง ช่วงล่าง ไดเมนชั่น  ออกจะเด้งๆ แข็งๆหน่อย ความเร็วต่ำ เด้งหลังเต่า ปวดตับอ่ะครับ แต่พอความเร็วสูง จะให้ความมั่นคงดีกว่า อัลติส พอสมควร
อีกอย่าง ผมเป็นคนนึงครับ ที่นั่ง อัลติส แล้วเวียนหัว มันนิ่มๆเนิบๆ โคลงๆ จะอ้วก

ความกว้างขวาง  อัลติส ฉลาดขนาดกระเด็น
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: ขอความเห็นรถมือสอง Altis & Civic คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 21:30:38 »
เชียร์ Altis ครับ

สำหรับสองตัวนี้ในยุคนั้น อัลติสทำได้ดีกว่ามาก
ทั้งเรื่องของอัตราเร่ง อุปกรณ์ออฟชั่นต่างๆ ให้มามากกว่า
รวมถึงพื้นที่ีในห้องโดยสารก็มีมากกว่า แน่นอนว่า
การเก็บเสียงในห้องโดยสารอัลติสชนะขาด เงียบกว่าเห็นๆ

ส่วนซีวิคนั้นไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ตัวนี้ด้อยกว่าอัลติสตามที่กล่าว
แต่มีจุดแข็งที่ช่วงล่าง ทรงตัวได้ดีกว่า
มีปัญหาที่สำคัญคือ เกียร์ จะพังง่ายมาก ต้องระวังด้วยครับ
ถ้าเลือกซีวิค

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=716:moo&catid=90:users-voice-&Itemid=55
ผมเคยรีวิวไว้เรื่องอัลติสปี 2002 แต่ของผมเป็น 1.6 แต่พูดถึงรายละเอียดการแบ่งรุ่นย่อยของอัลติสไว้
ลองดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 21:41:06 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ benzd

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 21:55:47 »
อัตราเร่งไม่กลัวอัลติสอยู่แล้ว
เกียร์ออโต้บางคนแสนกว่า บางคนสองแสนกว่า บางคนสามแสนกว่าถึงจะพัง รถปี03-05จะทนกว่า01-02ครับ
ช่วงล่างเดิมๆ civicวิ่ง200ชิวๆได้ครับ

ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ http://www.civicesgroup.com/forum/index.php

นี่รถแก๊สที่ผมเทส

นี่รถพี่ในคลับ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2011, 22:19:30 »
ขอตอบในความรู้สึกที่เคยขับ altisคางหมู1.6  กับไดแมนชั่น1.7 ระยะสั้นๆนะครับสำหรับไดแมนชั่น(แต่อยู่กับมันมาตั้งแต่3ขวบ)

ด้านการขับขี่ในเรื่องช่วงล่าง  altisกินไปเลยครับ เพราะ1มันไม่ดีดเด้งเท่าcivic ส่วนเรื่องนึบเนี้ยไม่แน่ใจเหมือนกันครับ

ด้านเครื่องยนต์เกียร์ผมชอบ นิสัย honda มากกว่าครับ นิสัยคันเร่งaltis+การเซ็ตเกียร์ นั้นในตัวนี้ผมว่า มันโดนเซ็ตมาในแบบขับประหยัดมากกว่าขับสนุกครับ ส่วนอาการตรงนี้ เวลาผมใช้เร่งแซงแบบโหดๆโดยขี้เกียจที่จะกดเต็มเท้านั้น ผมจะใช้ตัวระบบ ETC PW.
(อีทีซีตรงนี้หมายถึงชื่อเรียกเกียรนะครับ) เพื่อเร่งแซงโดยมันจะไม่หน่วงเหมือนปกติ ครับเช่นขับในความเร็วสูงรอบจะค้างอยู่บ้างครับ และนิสัยเกียร์จะลากรอบยาวขึ้นครับ ตัวนี้ผมเคยใช้กด3/4 คันเร่ง-นิดหน่อย เพื่อ20-70 เพราะจะหนีจากไฟแดง ซึ่งถ้าติดอีก10นาที++แน่ๆที่จะหลุดอีกรอบ ผลคือรอบมันก็กวาดขึ้นไปถึง4500+นิดหน่อยก่อนที่ผมจะถอนเท้าออกมสให้รถใส่เกียร์ต่อมา  และหลุดจากไฟแดงไดัในช่วงไฟเหลื่องพอดี

สรุปผมชอบนิสัยเกียร์และเครื่องของcivic มากกว่า altis1.6ครับ

ถึงเรื่องพวงมาลัยนั้น แน่นอนผมให้ civic. ชนะaltisไปได้แบบไม่เห็นฝุ่นเลยครับเรื่องนี้ altisนั้น ยังต้องปรับปรุงทั้งเรื่องนิ่ง น้ำหนักพวงมาลัยในความเร็วสูงอีกเยอะ เวลาผมขับตรงนี้ล่ะที่ทำให้ผม เกร็งมากๆในความเร็วสูงจึงเป็นเหตุผลที่ให้civic ชนะครับ ซึ่งผมว่าเรื่องนี้civic ทำได้ดีกว่า แม้ไม่ใช่ดีที่สุดก็ตาม

เรื่องอ็อพชั่นต่างๆนั้นผมว่าตรงนี้Honda ทำได้ดีกว่าaltisนิดหน่อยนะครับ ยิ่งถ้าได้้ตัวcivic. ที่ไมเนอร์รอบที่2-3 ไปแล้วผมว่าโอเคนะเครื่องเสียงพอฟังได้ทั้งคู่

เบรคนั้นผมให้ altis ชนะไปเลยครับเพราะการเซ็ตแป้นเบรคต่างๆผมชอบ Toyota มากกว่าครับด้วย ที่แป้นเบรคค่อนข้างตื้นกว่า Honda ตามสูตรครับ ของtoyotaครับ

เรื่องความสบายในห้องโดนสาร ขอพูดเป็นความชอบส่วนตัวนะครับ จุดนี้ ผมว่าaltis นั่งไม่ค่อยสบายนะครับ นั่งเดินทางนานๆเนี้ย ผมว่ามีความเมื้อยล้าเกิดขึ้นเยอะมากๆแน่ครับ ส่วนตัวชอบHonda มากกว่าครับจุดนี้ ขอข้อนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ::)

สรุปจริงๆแล้วนะ!!  ถ้าใช้ทั่วไปไม่ซิ่งมาก ครับชิวๆพอรักแรงบ้าง บุพการี นั่งบ่อยไปaltis ครับ
ส่วนถ้ายังมีความเป็นเด็กรักซิ่งแต่ต่อได้เยอะ ไม่มีปัญหาหากจะซื้อไปทำช่วงล่างเพิ่ม บุพการีนั่งไม่ค่อยบ่อยมาก (ถ้าบ่อยคุณต้องค่อยๆขึ้นหลังเต่าช้านะครับมิชะนั้นจะโดนด่าได้ ;D) ชอบขับเร็ว แนะนำไป civic ครับ
แต่!!!
ถ้าคิดจะติดแก๊ส ไป altis เถอะครับ เพราะผมเห็นว่าตัวนี้คนเอาไปติดแก๊สเยอะครับ
ส่วนถ้าห่วงอะไหล่ ในระยะยาวก็คงแนะนำaltisอีกครั้ง

ยังไงก็ขอให้เลือกรถที่ถูกใจได้นะครับ

ปล.ในบ้างความเห็นนั้นได้ใช้ความคิดเห็นส่วนตัวในเข้าไปแทรกบ้างนะครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 08:59:59 โดย Moza!!! »

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:07:57 »
ผมเคยขับทั้ง 2 คันนี้มาก่อน

Altis

"ช่วงล่าง"
นุ่ม ย้วย ไม่เกาะถนนเลยครับ
โช๊ค+สปริง เซตมาเอาใจการนั่งชิวๆ ขับเรื่อยๆมากๆ
ถ้าขับเรื่อยๆ ไม่เกิน 110 หรือขับในเมือง  อัลติสตัวนี้เยี่ยมยอดมากครับ
ซับแรงกระแทกได้ดี ผ่านหลุม ผ่านทางขรุขระ ผมรูดไปเลย ไม่กลัว เพราะนุ่มมากๆ
แต่ความเร็วสูงๆ หรือเข้าโค้ง ออกอาการชัดเจนครับว่าย้วย

"เครื่องยนต์"
ถึงเครื่องจะแค่ 1.6  แต่แรงบิดรอบต่ำเหลือๆเลยครับ
0-120 ไม่ต้องห่วงเลย วิ่งฉิ่ว คันเร่งเบาไปนิด แต่ตอบสนองดีครับ
ช่วง120ขึ้นไป เริ่มช้าลง เหมือนเกียรกับเครื่องมันไม่เอาด้วยแล้ว
จะไหลๆได้ดีจนถึง 160 หลังจาก 160 ไม่พูดถึงครับ เครื่องไม่ไปแล้ว
ความเร็วสูงสุด 180(เท่าที่เคยลอง)
ประหยัดน้ำมันใช้ได้ รอบต่ำแรงบิดเยอะ ขับในเมืองไม่ค่อยกินน้ำมันมาก

Civic

"ช่วงล่าง"
เกาะกว่าอัลติสครับ เหมือนเป็นบุคลิคคนล่ะด้าน
ซีวิคจะเน้นการขับขี่ มั่นใจได้มากกว่าอัลติส
แต่คนนั่งอาจจะไม่ชอบ เพราะมันตึงตัง

"เครื่องยนต์"
พูดถึงแรงบิดรอบต่ำๆ ซีวิคมีไม่เท่าอัลติส
ดังนั้นขับในเมือง อาจจะต้องเหยียบเยอะหน่อย ทำให้กินน้ำมัน
แต่พอออกนอกเมืองเมื่อไหร่ เป็นจุดเด่นๆเลย เพราะซีวิคขับดีมากๆ
เครื่องยนต์ตอบสนองได้ดีที่รอบกลางๆถึงรอบสูง
ช่วง0-140 มาเรื่อยๆ แต่อาการก็คล้ายอัลติส คือพอเลย 160ไปแล้วจะเริ่มช้าลง
แต่พูดถึงซีวิคจะไหลได้ดีกว่า คือ มันมาเรื่อยๆ จนถึง 180
ผมเคยทำความเร็วสูงสุดได้ถึง 198 ซึ่งจริงๆรู้ว่ารถมันไปได้อีก แต่ผมไม่ชอบ(กลัว)
ความประหยัด ถึงซีวิคจะกินน้ำมันกว่านิดหน่อยในเมือง แต่นอกเมืองประหยัดกว่านิดหน่อยครับ

เคสนี้ ผมเลือกอัลติสครับ
เพราะคุณซื้อมาติดแก๊ส
เอาไปอัพเกรดชุดช่วงล่างดีๆ รองสเปเซอร์ ก็ขับดีขึ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ kai65

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 07:33:30 »
เคยขับไดเมนชั่นเหมือนกัน ที่จะไม่ค่อยชอบก็น่าจะเป็นเสียงจากพื้นถนนค่อนข้างดังไปหน่อย
ส่วนอื่น ๆตามที่ข้างบนบอกนั่นแหละครับ

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 16:55:36 »
ขอตอบในฐานะที่เป็นเจ้าของ civic dimension นะครับ
ส่วนตัวไม่เคยสัมผัส altis 2002 ดังนั้นขอให้ข้อมูลเฉพาะ civic นะครับ

ถ้าเป็นตัว dimension ผมแนะนำว่าให้ลองมองเป็นตัว 2004 น่าจะดีกว่าครับ
เนื่องจากว่าได้แก้ไขเรื่องเกียร์แล้ว ปี 2001-2002 เกียร์ออโต้จะไม่ค่อยทนครับ
กรองในตัวเกียร์จะตันง่ายครับ แต่ถ้าเป็นตัว 2004 อันนี้แก้ไขมาแล้วครับ
เรื่องช่วงล่างก็อย่างที่หลายๆท่านได้บอกไปครับ มันค่อนข้างกระโดกกระเดกเลยครับ
ถ้านั่งข้างหน้าก็ไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่ถ้านั่งข้างหลังขอบอกว่าน่าปวดตับครับ

แต่ถ้าเป็นตัว 2004 ช่วงล่างผมว่ามันจะดีกว่านิดนึงนะครับ คือไม่กระเด้งเท่า 2002
ส่วนเครื่องยนต์ผมว่าหายห่วงครับในเมืองก็อยู่ในกลุ่มเครื่อง 1.7 ก็ประมาณ 8-10 โลลิตร
แล้วแต่สไตล์การขับของแต่ละคน....แต่ถ้าเป็นนอกเมื่องเหยียบค้างยาวๆแล้วผมว่าประหยัดดีมากครับ

ส่วนเรื่องติดแก๊สนั้นรถผมไม่ได้ติดจึงไม่ทราบปัญหาในข้อนี้
แต่เท่าที่ศึกษาดูก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ อาจจะมีแค่เรื่องความร้อนที่เพิ่มขึ้นนิดหน่อยครับ
หมั่นเช็คน้ำในหม้อน้ำบ่อยๆก็น่าจะโอเคครับ...
สรุป ถ้าคิดจะเอา dimension จริงๆผมว่ามองไปที่ตัว 2004 โฉมตาเหยี่ยวแล้วน่าจะดีกว่าครับ
หน้าตาก็ดูดีกว่า เกียร์ก็แก้ปัญหาแล้ว ช่วงล่างดีกว่า 2002 ครับ ออฟชั่นให้มาดีกว่า 2002 ครับ
ปล.อันนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์จริงเท่านั้นครับ

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 18:18:31 »
civic2003 New Dimension ติดแก๊สวิ่งมามากกว่า 120,000 กิโลเมตร มีไปตั้งวาล์วครั้งเดียว นอกนั้นก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไร ติดแก๊สกับ Civic Dimension ผมว่าสบาย ๆ ครับ ไม่มีอะไรให้กังวล

ส่วนเรื่องการขับขี่ ไม่เคยไปขับ Altis จริง ๆ แต่ถ้าเทียบกับ Taxi ที่เคยนั่งตอนออกใหม่ ๆ ด้วยกัน ผมก็รู้สึกว่ามันก็ไม่ได้นิ่มกว่าสักเท่าไหร่นะครับ งง ว่าทำไมหลายคนบอกว่า Civic นั้นกระเด้งมาก ถึงขนาดบางคนบอกว่ารับไม่ได้เลยทีเดียว (บอร์ดอื่นนะ)

;D