ผู้เขียน หัวข้อ: // สรุปให้ถูกต้อง เรื่อง Nissan ALMERA L02B เท่าที่ควรจะรู้ในเวลานี้ //  (อ่าน 17174 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ชื่อ Almera นั้น แม้ Nissan ยังไม่ประกาศอย่างเป็นทางการ
และพวกเขาก็จะไม่ประกาศในตอนนี้แน่ๆ แต่ ผมยืนยันให้ว่า
มีความเป็นไปได้สูงมาก ที่จะใช้ชื่อ Almera

แม้ว่า จะเป็นชื่อที่ Nissan เคยใช้มาแล้ว กับรถยนต์ที่มีตำแหน่งการตลาดสูงกว่า
อย่าง Pulsar เวอร์ชันยุโรป ปี 1996 และตัวสุดท้าย รวมทั้ง สยามกลการในบ้านเรา
ก็เคยยกชื่อนี้ มาใช้กับ Sunny NEO รุ่น 1.8 ลิตร ที่เปลี่ยนเอากระจังหน้าของเวอร์ชันยุโรปมาใส่
เป็น Sunny Almera 1.8 ลิตร

จริงไหมเจ้าเปี๊ยก?

ออฟไลน์ PAN

รูปดูโหดมากๆครับ :o :o

เครื่องยนต์ที่ใช้
แม้ในเมืองนอกเมืองนา เขามีเครื่องยนต์ HR16DE จาก TIIDA ตัวปัจจุบันไปวางให้ ในเวอร์ชันอเมริกาเหนือ ด้วยชื่อ Versa

แต่สำหรับบ้านเรา วิธีเดียวที่จะมียอดขาย เติบโต ให้ได้อย่างรวดเร็ว คือ ต้องวางเครื่องยนต์ 1.2 ลิตร แล้วขายในราคา
เริ่มต้นแถวๆ 4 แสนบาท นิดๆ โดยที่ตัวท็อป ควรจะจบที่ราคา สูงกว่า ตัวถูกสุดของ Vios City Fiesta และ Mazda 2
ไม่เกิน 20,000 บาท เท่านั้น

รถรุ่นนี้ ดูจากโหงวเฮ้งแล้ว จะไม่มีเครื่องยนต์ 1.2 Supercharge ในเวอร์ชันไทย
แต่ จะยังยืนยันว่าใช้เครื่องยนต์ 1.2 ลิตร มาตรฐาน เหมือน March

นอกจากนี้ จุดเด่น อย่างที่คุณ Ned เคยเขียนเอาไว้เมื่อนานมาแล้ว ก็คือ
ห้องโดยสาร จะยาวที่สุดในกลุ่ม และที่นั่งด้านหลัง จะนั่งสบายที่สุดในกลุ่ม B-Segment Sedan ทุกคัน
อากงอาม่า น่าจะแย่งกันกับคุณหลาน แย่งนั่งเบาะหลังชัวร์ป้าด!

จุดด้อย ทำใจไว้ด้เลยนะครับ อัตราเร่ง น่าจะอืดแน่ๆ
แต่ เชื่อว่า น่าจะเพียงพอ กับหลายครอบครัว ที่ไม่ได้คิดจะเอาความแรงเป็นประเด็นสำคัญ

อย่างที่เคยพูดไว้ในกระทู้ข้างล่างๆ กลุ่มลูกค้าที่จะซื้อรถคันนี้ น่าจะเป็นผู้ใหญ่ งบไม่เยอะ
อยากได้รถเล็ก ประหยัดน้ำมัน ไว้ขับไปจ่ายตลาด และต้องเป็น Sedan หรือไม่ก็เป็น
กลุ่มลูกค้าเดียวกับที่เคยซื้อ Sunny FF B11 หรือ Lancer CHAMP เมื่อ 15 ปีที่แล้ว
แต่ เป็นผู้ที่คิดจะเปลี่ยนรถใหม่ ทดแทน 2 รุ่นนั้น ซึ่งเก่าเต็มทีแล้ว

กำหนดการเปิดตัว ปลายเดือนกันยายน ถึงต้นเดือนตุลาคมนี้

แผนการตลาด? จับตาดูให้ดี บอกแค่นี้พอ....

เอ หรือว่า จะเอาผม กับคุณพี่ประพัฒน์ เป็นพรีเซนเตอร์ ดีน้า เอิ๊กๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 25, 2011, 21:26:02 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ remontage

• Sr. Member
พรีเซนเตอร์อย่าลืม  ทั่นผู้การ ด้วยล่ะครับ :D

ท่านผู้การ commander CHENG หรือตาแพนของพวกเรานั้น ไม่เหมาะ

เพราะด้วยน้ำหนักตัวมากถึง 140 กิโลกรัม
นั่งหลังรถได้ แต่คาดว่า เหยียบคันเร่งแล้ว ล้อหน้าจะหมุนฟรี แถมลอยจากพื้นอีกต่างหาก

คิกๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ผมว่ารุ่นนี้ดูรวมๆก็ใช้ได้นะครับ แต่เจอด้านท้ายทีไรจบเลยทุกที

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับพี่ J!MMY

วันนี้ได้คุยกับเซลที่ผมซื้อมาร์ชกับเธอเมื่อปีก่อน เธอบอกว่าภายในเป็นสีเบจ .. <-- เธอรู้จริงหรือมั่วนิ่มละนี่ ?

ส่วนเซลที่ไปตั้งกระทู้รับจองในเวป ALMERA บอกว่าสีที่วางขายมี6สี คือดำ เงิน แดง น้ำเงิน ขาว(ไม่ต้องเพิ่ม7,000 เพราะไม่ใช่ขาวมุก)
และสีเปิดตัวแถลง 90%น่าจะเป็นสีทอง <--รู้กันถึงขนาดนี้เชียวหรอ ?

ก็รุ่นนี้ เขาว่าน่าจะเน้นขายครอบครัว หรือสาว สว. (สูงวัย) นิดนึง.....

ถามว่าทำไมผมมั่นใจกับกลุ่มลูกค้าว่าจะเป็นกลุ่มนี้...เอาไว้ใกล้ๆ กันยายน เดี๋ยวจะแย้มมากกว่านี้
ตอนนี้ ต้องอุบไว้ก่อน

แต่ที่แน่ๆ บอกก่อนนะครับ เครื่อง 1.2 ลิตร ลากน้ำหนักตัวแบบนี้ อืดแน่นอน
แต่ ความประหยัดน้ำมันนั้น ผมว่า น่าจะสูสีกับ March  ด้อยกว่ากันนิดเดียว ไม่น่าเยอะ
ถ้าวิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน แล้วได้เท่า Brio คือมี 16 กิโลเมตร/ลิตรกว่าๆ ผมก็ว่า พอรับได้นะ

ออฟไลน์ MoLee

รถมันเล็กหรือตัวคนพองกันครับเนี้ย? ;D ;D

ปล.ถึงเวลาเชียร์คุณตาคุณยายถอยเจ้านี้ซะแล้วซิ (ตามกลุ่มลูกค้านิสสัน) ;D

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
ท่านผู้การ commander CHENG หรือตาแพนของพวกเรานั้น ไม่เหมาะ

เพราะด้วยน้ำหนักตัวมากถึง 140 กิโลกรัม
นั่งหลังรถได้ แต่คาดว่า เหยียบคันเร่งแล้ว ล้อหน้าจะหมุนฟรี แถมลอยจากพื้นอีกต่างหาก

คิกๆๆๆๆๆ

อ่าว พี่จิมมี่คร้าบ ถ้างั้นตอนพี่เอามารีวิวพี่แพนก็ไปเทสไม่ได้สิคร้าบ ;D ;D ;D
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ remontage

เหมาะกับผมเลย >ผู้ใหญ่ งบไม่เยอะ
แต่จะติดตรงเครื่อง 1.2 นี่แหละ ถ้าผู้ใหญ่นั่งสัก 5คน คงอืดใช้ได้
..ลุ้นเผื่อจะมี Exclusive first  Impression  

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขอบคุณสำหรับข่าวสารครับพี่ J!MMY

วันนี้ได้คุยกับเซลที่ผมซื้อมาร์ชกับเธอเมื่อปีก่อน เธอบอกว่าภายในเป็นสีเบจ .. <-- เธอรู้จริงหรือมั่วนิ่มละนี่ ?

ส่วนเซลที่ไปตั้งกระทู้รับจองในเวป ALMERA บอกว่าสีที่วางขายมี6สี คือดำ เงิน แดง น้ำเงิน ขาว(ไม่ต้องเพิ่ม7,000 เพราะไม่ใช่ขาวมุก)
และสีเปิดตัวแถลง 90%น่าจะเป็นสีทอง <--รู้กันถึงขนาดนี้เชียวหรอ ?

คนทำ Production Planning ต้องมีตัวเลขในใจอยู่แล้วครับ
เพราะต้องเอาไปใช้วางแผนการผลิต รุ่น และสี ไปตามคาดการณ์ของตลาด
เพียงแต่จะนำข้อมูลนั้นมา Present ให้เซลส์ฟังในวันอบรมหรือเปล่าเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

คนทำ Production Planning ต้องมีตัวเลขในใจอยู่แล้วครับ
เพราะต้องเอาไปใช้วางแผนการผลิต รุ่น และสี ไปตามคาดการณ์ของตลาด
เพียงแต่จะนำข้อมูลนั้นมา Present ให้เซลส์ฟังในวันอบรมหรือเปล่าเท่านั้นเอง

ครับผม เซลก็บอกผมไว้อย่างนี้เหมือนกัน / เธอบอกว่า plan อบรมเซลน่าจะไม่เกินต้นเดือน/กลางเดือนส.ค

ออฟไลน์ ae_fer

• Jr. Member
  • **

คิกๆๆๆๆๆ
อย่างนี้รึเปล่าครับพี่จิมมี่ที่เค้าเรียกว่าออกตัวล้อฟรี(อยู่กับที่)  ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control

คิกๆๆๆๆๆ
5555555555555

แต่สงสัยว่าออปชั่นจะสวยหรูตามเมืองจีนไหมหนออ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ kasuya

• Full Member
แล้วคุณจิมมี่่ได้ไปคุยกับคุณฮาเซกาว่าในงานไหมครับ เค้าว่าไงบ้าง

civicferio

• บุคคลทั่วไป
ถ้าจิมมี่บอกนวทางลูกค้าต่อเจ้าอัลมีร่าอย่างนี้

//ภาพคุณนายไฮโซแดรกผัดกระเพรากุ้งกล่อง๒๙บาทลอยมาตงิดๆ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมว่าเจ้านี่ก็น่าสนใจไม่น้อยแฮะ

มันอยู่ที่ว่านิสสันจะทำราคาได้เท่าไหร่แล้วละงานนี้
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Ohmmypp

เสียใจที่ "อืด" T.T
JC TU #54

keanetona

• บุคคลทั่วไป

คิกๆๆๆๆๆ

เวปเราไม่มีปุ่ม RT ครับ อิอิอิอิ

ออฟไลน์ YenChar

อารมณ์รถคันนี้ ดูคล้ายๆ Avanza

รถใหญ่กว่าพิกัดเครื่อง
ไม่เน้นสมรรถนะ  เหมาะมากๆกับถนนบ้านเรา
ตอนวิ่ง ตอนออกตัว อาจจะอืดไปหน่อย
แต่รับรองว่า วีออสหนาววววว แน่นอน

นิสสัน สู้ๆครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ถ้าคุณ J!MMY ไปเป็น Presentor ก็ต้องท่ามาตรฐานหละครับ

นอนในกระโปรงหลังแล้วถ่ายรูป  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ apinui

เคยเห็นตัวจริงที่เมืองจีนแล้วครับ ....

บอกได้เลยว่า ใหญ่กว่า วีออส ครับ .......

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
อยากไปจะลองซั่มซักครั้ง เพื่ออยากเปลี่ยนคันใหม่  :D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ grev

• Full Member
คุณจิมมี่ทำหน้าเหมือนจะกินเจ้าอัลมีร่า :D

ออฟไลน์ Nikle_pk

เสียดายตรงใส่เครื่อง March นี่แหละ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ CRO

ไม่มี supercharge เหรอคับนี้ T_T

ออฟไลน์ Vick

• **
เครื่องสามสูบของนิสสันมาร์ช 1200 ซ๊ซ๊กับเครื่องสี่สูบของHonda brio 1200ซีซ๊ซึ่งมี cc เท่ากันต่างกัน1สูบอยากทราบว่า ข้อดีข้อด้อยของเครื่องสามสูบ และข้อดีข้อด้อยของเครื่องสี่สูบ  อยากให้พี่ๆหรือคนในคลับช่วยอธิบายให้กระจ่างหน่อยครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ขอเกียร์ธรรมดาด้วยเถอะ...
สาธุ :D

ออฟไลน์ Ken_1000

• **
ผมไปเที่ยว จีนมาครับ เลยถ่ายเก็บไว้ ;)
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร