ผู้เขียน หัวข้อ: สอบเกี่ยวกับ ฮุนได H1 ครับ  (อ่าน 18976 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ken_1000

• Jr. Member
  • **
สอบเกี่ยวกับ ฮุนได H1 ครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:33:54 »
     ตอนนี้พี่ชายมีลูก 2 คนแล้ว  คิดว่าAccordคงจะไม่พออีกต่อไป   เลยมองๆเป็นรถตู้ไว้ คือ H1 
ยังมีรุ่นไหนที่เทียบเท่ากับ H1ได้บ้างครับ     คุณภาพของH1 เป็นยังไงบ้าง  ขอความรู้หน่อยครับ   :D :D
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Re: สอบเกี่ยวกับ ฮุนได H1 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:37:48 »
รถมันก อ่ะนะครับ

ทำไม ไม่ลองมอง รถ SUV PPV ดูอีกทางเลือกนึงละครับท่าน

ออฟไลน์ mandize

• Full Member
Re: สอบเกี่ยวกับ ฮุนได H1 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:42:50 »
ที่ออฟฟิสใช้อยู่คันนึงครับ
ช่วงล่างออกกระด้างหน่อย แต่ทรงตัวดี อัตราเร่งดีมากกกกกกกกกกกก
ภายในถ้าไม่นั่งเต็มทุกที่นั่งก็โล่งๆ สบายๆ ครับ
แต่ถ้านั่งเต็ม 12 คนอึดอัดแน่นอนครับ

เห็นตัวใหม่ เบาะสไลด์ได้ทุกแถว น่าจะเพิ่มเนื้อที่ในการวางขาได้อีกเยอะ กรณีนั่งไม่กี่คน

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:14:26 »
ถ้า MPV ชั่วโมงนี้มันน้อยนะ ถ้าไม่ได้มองที่ Alphard กับ Estima นี่นึกไม่ค่อยออกเลย ที่เห็นๆอีกตัวก็ Kia Grand Karnival CEO รูปร่างสวยดี แต่น่าจะกินน้ำมันพอดูเลย...... แต่ พอบอก ยนตรกิจ แล้วใจมันแป้วๆอ่ะนะ
เป็นผมเอา H-1 นี่แหละครับ เอาเบาะออกเหลือ7ที่นั่ง ทำเบาะ VIP ซัก2แสนนะ สุดยอดแห่งความสบายแล้ว อ้อ แต่ต้องไปจดทะเบียนป้ายขาวแทนป้ายฟ้าด้วยนะครับ  ;)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:25:27 »
Space Wagon ไงครับ

ถ้าคุณมอง H-1 ไว้ แปลว่าไม่ยึดติดกับแบรนด์ตลาด
ลองดู Space Wagon ครับ
กว้าง นั่งสบาย  ราคาไม่แรงขนาด Alphard หรือ Astima

ตลาดกลุ่มนี้มีให้เลือกไม่มาก
แต่ผมคิดว่ารถตู้มันใหญ่เกินไปหน่อยนะครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:27:44 »
Space wagon ผมมองว่ามันไม่ค่อยจะใช้งานได้ 7ที่นั่งจริงๆน่ะสิครับ ข้างหลังแคบมาก แถมตอนสองก็แคบอีก คือสรุปผมว่ามันนั่งไม่สบายทั้ง7คนเลย ผมนั่ง innova ตอน2 หรือกระทั่ง honda freed ยังสบายกว่าเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:44:51 »
เห็นH1 ดูใหญ่ดีครับ  น่าจะเหมาะกับการใส่ คาร์ซิส ที่นั่งสำหรับเด็ก 2 อัน ครับ   เพราะคันเก่า accord G8  ด้านหลังใส่คาร์ซิส 2 อันก็เต็มรถแล้วครับ :D
เล่นหมากรุก อย่าเอาแต่บุกอย่างเดียว เดินหมากรุกยังต้องคิดเดินหมากชีวิต จะไม่คิดได้อย่างไร

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:56:35 »
ใช้ 7 ที่นั่งบ่อยมั๊ยครับ?
จำเป็นต้องใช้ประตูสไลด์มั๊ยครับ?
อนาคตใช้กี่ปีครับ?
งบประมาณ?
ต้องการประหยัดน้ำมันหรือว่ายังไงก็ได้ครับ?

ข้อ 1 -ถ้าไม่บ่อยอาจไม่จำเป็นต้องใช้รถตู้นะครับ ตัวเลือกจะเพิ่มขึ้นเยอะ
          แค่ 7 ที่นั่งแต่แถว 3 อาจนั่งไม่สบายตัวเลือกจะคลอบคลุมถึง
          SUV/PPV/mini MPV/Compact MPV/MPV

ข้อ 2 -ถ้าไม่จำเป็นตัวเลือกก็จะเป็นไปตามข้อ 1 ครับ เยอะแยะ

ข้อ 3 -ถ้าเปลี่ยนบ่อยก็ตัดตัวเลือกไปได้เยอะครับ

ข้อ 4 -งบประมาณก็จะตัดไปได้อีกครับ

ข้อ 5 -ก็ตัดไปได้อีกหลายตัวครับ

แต่ถ้าให้ผมวิเคราะห์ตอนนี้คุณใช้ Accord การเปลี่ยนไปใช้รถที่มีที่นั่งเยอะกว่า
แต่การควบคุม อัตราเร่งไม่ต่างจากเดิมมากคงมองไปที่ spacewagon ครับ
แต่ต้องยอมรับนะครับว่ากินดุอยู่เหมือนกัน และเบาะแถว 2-3 ก็ไม่ได้สบายเท่ารถเก๋งแต่ไม่แย่ครับ

สุดท้ายลอง list รายชื่อรถที่เข้าข่ายคุณสมบัติทั้งหมดแล้วไปลองขับ ลองนั่งดูครับ

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 16:22:17 »
เพราะเหตุผลนี้ผมจึงจะไปจัด

Zafira เครื่อง 2.2 มือ 2 มาใช้งานครับ

เคยลองขับ กทม. - เลย   ประทับใจมาก
รถปี 2003 ราคากำลังน่าคบ แต่ก่อนซื้อ หรือ ซื้อมาแล้วต้องเช็ค
1. ระบบช่วงล่าง (โช๊ค)
2. ประเก็น, ซีลยาง
3. แอร์ทั้งระบบ
4. ชุดเกียร์
5. รางดันโซ่

ประมาณนี้ครับผม

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 17:39:55 »
H1 เป็นรถตู้ ที่ใหญ่พอๆ กับอัลพาส ใช่มั้ย ครับ     แต่ราคาH1 ดูน่าสนใจกว่ามาก    ที่บ้านมีSpac Wagon อยู่แล้ว เป็นรถของพ่ออ่ะครับ

จุดหมายตอนนี้เลยเน้นไปที่รถตู้อย่างเดียวเลย   ศูนย์ฮุนได ที่ใกล้บ้านผมคือ ฮุนไดแถวสำเหร่ ที่จะเข้าเส้นถนนสาธร    จะลองไปเทสรถดูครับ ;) 

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 17:48:07 »
 หลังจากใช้ได้ครบ 1 หมื่นกิโลเมตร พบว่า หาเรื่องเที่ยวมากขึ้น พ่อกับแม่ชอบนั่งสบาย
เปิด จำอวดหน้าม่านดูหัวเราะกันทั้งคัน เบาะหมุนปรับนอนสบาย จุของได้มากขึ้น
คนขับ ขับสบายมาก ช่วงล่างไม่ถึงกับนุ่มเหมือนรถเก๋ง แต่ดีกว่า ppv แน่นอน
ถ้าให้ถูกใจมากขึ้น หาร้านทำเบาะตบแต่งภายใน ใส่จอใหญ่ๆ เด็กๆชอบแน่นอนครับ
ทุกคนที่ซื้อ h1 ใช้มีความสุขทุกคนครับ ลองเขาไปดูในคลับได้
เรื่องเช็คระยะ ทางเซลมารับรถถึงบ้าน และมาส่งโดยรถสะอาดเอี่ยมอ่องทั้งภายในภายนอก
อัตตราเร่งเพียงพอต่อการใช้งาน เก็บเสียงได้ดีมาก
 โดยสรุปคุ้มมากกันรถราคา ล้านกลางๆครับ
 คำเตือนคือ อย่าได้ไปทดลองขับเพราะท่าจะรีบจองในทันที แล้วควรเป็นรถคันที่สองของบ้านครับ
 อีกอย่างนึงคือมันเป็นรถที่เด็กสามารถเดินไปมาได้ด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 17:50:54 โดย nuch n14 »

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 21:55:55 »
ผมออกที่ Hyundai ตากสินเช่นกันครับ  โดยรวม Ok ดีนะครับ  ถ้าขับ 1-2 คน อาจจะรู้สึกเด้งไปนิด เพราะ สปริงออกแบบมาให้่รับน้ำหนักเผื่อไว้ครับ ซึ่งถ้าเซ็ตสปริงอ่อนกว่านี้มานั่งเต็มคันจะย้วยครับ ซึ่งอันตรายกว่า

แต่พอนั่ง 5-8 คน + สัมภาระ ผมว่ามันกำลังดีเลยครับ เคย จุคน 8 คน สัมภาระเต็มคัน ขับไป ปาย-แม่ฮ่องสอน สบายมากเลยครับ ไม่นิ่มจนโคลง ไปทั้งทริป ไม่มีใครอ๊วกเลย ^^ ขับเส้น เชียงใหม่-แม่สะเรียง-แม่ฮ่องสอน-ปาย-เชียงใหม่ รวมๆแล้วประมาณ 3500 โค้งได้

ช่วงล่างพอทุกน้ำหนักประมาณนั้น กำลังดีครับ เข้าโค้ง+ทรงตัวได้ดี  กำลังเครื่องขึ้นทางชันๆสบายมาก แซง Commuter บนทางขึ้นปางอุ๋งแบบสบายๆเลยครับ  ;)  กินน้ำมันเฉลี่ยนทั้งทริป 9-9.5 Km/L  ส่วนใหญ่ขับที่ 80-120 ครับ

** ถ้าจะซื้อรถตู้แล้วมีงบ 1-1.5 ล้าน ยังไงผมก็ยืนยันตามพี่ J!MMY เคยรีวิวครับ H-1 คุ้มค่าที่สุด (ส่วนตัวเคยขับ Commuter มาแล้ว ค่อนข้างอืดกว่า H-1 ทั้งที่เป็นเกียร์ M/T ผมต้องเค้นรอบหน่อย ซึ่งพอมาดู Ventury 2.7 vvti ผมคาดว่ามีโอกาสอืดชัวร์  อีกทั้งช่วงล่างของ H-1 เกาะถนนและทรงตัวดีกว่า การนั่งขับแบบรถตู้ ให้ความคล่องตัวได้ไม่เท่า H-1 ด้วยครับ วงเลี้ยวก็กว้างกว่า

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 22:47:23 »
ผมใช้อยู่ครับ H1 ใช้มาได้สองปีกว่าแล้วครับ ส่วนใหญ่ขับเองครับ

ถ้าให้พูดถึงข้อดีมันมีเยอะครับ ที่เป็นจุดเด่นคือเรื่องราคา กับสมรรถนะรถครับ
อัตราเร่งดี และค่อนข้างคล่องตัวกว่าที่คิดครับ (ขนาดตัวถังดูใหญ่ แต่วงเลี้ยวแคบและตำแหน่งนั่งขับดีครับ)
ส่วนข้อเสียคือ เรื่องความกระด้าง ที่คนนั่งหลังจะค่อนข้างรู้สึกได้ชัดเจนครับ
และอีกอย่างคือ ยางเกาหลีที่ติดรถมา ถ้าลงทุนเปลี่ยนเป็นยางดีๆหน่อย รถจะขับนุ่มขึ้นและเงียบขึ้นด้วยครับ

คู่แข่งที่ราคาใกล้เคียงคือ ventury ครับ สมรรถนะเป็นอย่างไร ผมไม่ทราบจริงๆ
แต่ที่แน่ๆ alphard ผมมองว่ามันไม่ใช่คู่เปรียบเทียบในการเลือก H1 นะครับ
บุคลิกของรถมันต่างกันมากเลยนะครับ และผมแนะนำให้ไปลองขับดูทั้งสองคันนะครับ :)