ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปลี่ยนใช้รถยุโรป  (อ่าน 10534 ครั้ง)

ออฟไลน์ Willy

• Newbie
  • *
อยากเปลี่ยนใช้รถยุโรป
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 01:44:50 »
ตอนนี้ใช้ Camry อยู่ อยากจะลองเปลี่ยนไปใช้รถยุโรปบ้างเลยดู BMW  318i เพราะมันไม่เกินงบ (ตั้งไว้ 2ล้านต้นต้น) และมี BSI ด้วยไม่ต้องห่วงเรื่องการซ่อม  ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ
        1. รุ่นนี้ โอเคไหมครับดีไหม  และรุ่นนี้มันออกมานานรึยัง จะเปลี่ยนโฉมหรือเร็วเร็วนี้ไหม เพราะตอนซื้อ Camry ซื้อไปได้ไม่ถึงปี เปลี่ยนโฉมแล้ว
        2. ค่า ดูแลรักษาและประกัน แพงไหมครับ
        3. เพื่อนบางคนแนะนำว่าให้ซื้อมือสองดีกว่าเพราะจะได้รุ่นที่ดีกว่าและราคาที่ถูกกว่าและอาจจะได้  benz CLK,C class   เลย หรือ e Class หรือ bmw  series 5 เลย
        ช่วยแนะนำและให้ความเห็นหน่อยนะครับ
        ขอบคุณทุกคนมากมาก

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
Re: อยากเปลี่ยนใช้รถยุโรป
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 09:29:03 »
series 3 กะลังจะเปลี่ยนแว้วครับ *-* น่าจะอย่างไวกลางปีหน้า อย่างช้าปลายปีหน้าเนี้ยอ่ะครับ ถ้าซื้อตอนนี้ก็อาจจะช้ำอ่ะ
แต่ใจจริงผมเชียร์ 320d นะครับ ออฟชั่นคุ้มสุดๆละ แต่ราคาอาจเกินงบไปเยอะเหมือนกัน *-*

ปล.ผมใช้ 520d อยู่เหมือนกัน ใช้มา3ปี จะขายต่อราคาเหลือแค่2,600,000 จาก3,600,000ใช้มายังไม่ถึง2.5หมื่นกมเลยครับ
เศร้า

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 09:53:58 »
520D เห็นมีช่วงนึงบอกว่าราคาป้ายแดงเหลือ 2.9ล้านป่าวครับ มันต่างกับตัว 3.6ล้านที่คุณ NarinrachMaisok ใช้ยังไงตรงไหนบ้างอ่ะครับ เผื่อจะซื้อมือสองจะได้รู้ไว้  ;)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 10:00:00 »
ตอนนี้ใช้ Camry อยู่ อยากจะลองเปลี่ยนไปใช้รถยุโรปบ้างเลยดู BMW  318i เพราะมันไม่เกินงบ (ตั้งไว้ 2ล้านต้นต้น) และมี BSI ด้วยไม่ต้องห่วงเรื่องการซ่อม  ช่วยแนะนำหน่อยสิครับ
        1. รุ่นนี้ โอเคไหมครับดีไหม  และรุ่นนี้มันออกมานานรึยัง จะเปลี่ยนโฉมหรือเร็วเร็วนี้ไหม เพราะตอนซื้อ Camry ซื้อไปได้ไม่ถึงปี เปลี่ยนโฉมแล้ว
        2. ค่า ดูแลรักษาและประกัน แพงไหมครับ
        3. เพื่อนบางคนแนะนำว่าให้ซื้อมือสองดีกว่าเพราะจะได้รุ่นที่ดีกว่าและราคาที่ถูกกว่าและอาจจะได้  benz CLK,C class   เลย หรือ e Class หรือ bmw  series 5 เลย
        ช่วยแนะนำและให้ความเห็นหน่อยนะครับ
        ขอบคุณทุกคนมากมาก

1. ไม่ลองดู320dบ้างหรอครับ มันประหยัดและอัตราเร่งดีทีเดียวแต่ว่ามันจะเกินงบไปหน่อยช่วงนี้กำลังจะเปลี่ยนโฉมแล้ว แต่ถ้าไม่คิดมากผมว่ารุ่นนี้มองยังไง
           ก็สวยครับที่สำคัญโปรตอนนี้น่าสนใจมากครับ
       2. ค่าประกันถ้าชั้น1 ก็ประมาณ 5 หมื่่น อ่ะนะ เรื่องการดูแลรักษาอย่าไปเปรียบกับรถที่ใช่อยู่นะมันต่างกันตั้งแต่ราคาแล้วครับ
       3. ส่วนเรื่องรถมือสองผมไม่แนะนำยกเว้นคุณรู้จักกับรถคันนั้นดีพอ แต่ถ้างบขนาดนี้ซื้อมือ 1 ดีกว่าครับ
       4. เรื่องที่ขาดไม่ใด้ก่อนซื้อคือไปลองขับด้วยตัวเองว่ามันตอบโจทย์ของคุณครบหรือไม่

โชคดีนะครับ ;D 

ออฟไลน์ kritcc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 11:05:46 »
Series 3 ภายในแคบและอึดอัดกว่า Camry ที่คุณใช้อยู่เยอะมากนะครับ และต้องทำใจไว้ด้วยว่า รถยุโรปค่อนข้างจุกจิกและค่าบำรุงรักษาแพงกว่าญี่ปุ่นอยู่มาก

• Das Auto
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 11:48:11 »
เอ อันนี้ผมไม่แน่ใจอ่ะครับ *-*ว่าต่างกันตรงไหน ตกข่าว แต่คิดว่าน่าจะต่างกันที่ออฟชั่นภายในอ่ะครับ เพราะของผมเป็นตัว 520D ก่อนไมเนอร์เช้นประมาณไม่กี่เดือนอ่ะครับ พอซื้อแล้วไมเนอร์ทันที จิตตกเลย *-*

มือ2บีเอ็มน่าใช้ไหมผมว่าน่าใช้นะครับ แต่ต้องหารถที่ออกจากศูนย์จะดีกว่าครับเพราะอย่างน้อยเสียมาก็เอาเข้าศูนย์ได้
ส่วนตัวผมว่า body e60 มันสวยกว่า f10 อ่ะครับ f10มันดูเปนรถสปอตไปหน่อย 525i se e60 เพื่อนพ่อผมหาซื้อได้ในราคา2ล้านถ้วนๆรถสวยมากสภาพดีเลยครับใช้มาประมาณ 6เดือนก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย แต่ปัญหาe60คือเจอลมแรงๆ รถส่ายครับส่ายอย่างน่ากลัวเลย ผมอยู่ระยองจะไป กทม ขึ้นบูรพาวิถีทีไร เจอลมแรงๆ 160 ก้อแกว่งละ *-*
ถึงท่านเจ้าของกระทู้ครับ 320d คุ้มกว่าครับจิงๆนะ ลองขับดูก่อนแล้วจะติดใจ แรง+ประหยัดมาก แต่เสียอย่างเดียว รถbmw หลังๆใช้ รันแฟลตหมดเลย ผมเลยรู้สึกว่ารถมันให้การตอบสนองกระด้างไปนิดนึง 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:19:45 »
ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อคิดเห็นนะครับ ก็ลังเลเหมือนกันว่าจะซื้อมือสองดีไหม ผมอยากทราบเพิ่มเติมครับว่า
 - ถ้าซื่อมือ 1 BSI ของ bmw ทำให้เราเสียค่าใช้จ่ายในการดูแลรักษาน้อยลงไหมครับ เมื่อเทียบกับการซื้อมือสอง จะมีค่าเปลี่ยนโน่นเปลี่ยนนี่ เทียบแล้วมันจะคุ้มไหมครับ กลัวซื้อถูกแต่ซ่อมแพง เท่าที่รู้รถยุโรปค่าอะไหล่แพงมาก
ขอบคุณทุกท่านครับ 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:20:46 »
ถามเพิ่มเติม ผมงงอ่ะ e30 f10  มันคืออะไร แล้ว 318i 320d มันรหัสอะไรคับ

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 12:48:24 »
*0* เด๋วอธิบายให้นะครับ f10 คือ รหัสตัวถังของ bmw series 5 ตัวใหม่ครับ
 318i คือชื่อรหัสรุ่นอ่ะแหละครับ เครื่อง 2000ccc แต่แรงม้าหน่อยเดียว 320i ก้อเครื่องเดียวกะ318iแต่มีแรงม้ามากกว่า อัตราน้ำมันบริโภคเท่ากัน ทั้ง2รุ่นเป็นเครื่องเบนซิน ส่วน 320d เป็นเครื่องดีเซล 184แรงม้า (จูนได้อีกนะรู้สึกจะได้ประมาณ 220แรงม้า แต่ไม่ใช่พ่วงกล่องดันราง ยิงตรงลงหน้าเพลาแบบกะบะบ้านเราล่ะ เคยมีเพื่อนโทรมาถามเหมือนกัน555)ลองดูรีวิวของพี่   จิมมี่ ก็ได้ครับแล้วคุณจะเพ้อไปกับรีวิวนั้นทันที *-*
ส่วน BSI 5ปีคุ้มครับ รถผมจะไปเชคศูนย์ที่ ช่างก็ต้องประชุมกันก่อนเชครถเราครับ โดยรวมแล้วถ้าเป็น BMW ต้องศูนย์ครับ แล้วจะสบายใจแต่พอหมด BSI ไปแล้วก็ควรจะมองๆหาทางหนีทีไล่ไว้ก็ดีนะครับ series5 ของผม 177แรงม้าตัวถังหนักกว่าseries3 เวลาควบบนถนนที ก็พุ่งดีนะครับไม่อืดเลย เพราะฉะนั้นตัดสินใจดีดีครับ
1.คุณใช้ camry มาแล้วจะรับได้ไหมกับความเล็กกว่าของ series3
2.ถ้ายังไม่เคยใช้รถยุโรปมาก่อน ความรู้สึกคือเวลาขับตอนแรกจะรู้สึกว่าพวงมาลัยทำไมมันไม่นิ่งเวลาเจอคลื่นบนถนนมันไหลไปตามคลื่นโปรดอย่าตกใจครับเพราะรถมันตอบสนองดีเกินไปหลุมกี่หลุมคลื่นกี่คลื่นมันบอกมาที่พวงมาลัยหมดแต่ความจิงหน่ะมันนิ่งแหละครับ เด๋วก็ชินไปเอง แล้วก็ความเร็วคุณจะขับรถเร็วมากโดยไม่รู้ตัว เพราะมันนิ่งมาก บางทีอาจ180โดยไม่รู้ตัวก็มี ช่วงแรกๆผมเป็นบ่อยครับ แต่ผมชอบมากเวลาเร่งความเร็วแล้วพวงมาลัยหนืดขึ้นตามความเร็วแบบทันตาเห็นเลยครับให้ความมั่นใจดี
3.หรือจะหันไปมอง series5 มือ2จากศูยน์หรือbenมือสอง ก็ได้นะครับจะได้รถขนาดใหญ่ขึ้นมาอีก แต่ก็ต้องแลกกับการซ่อมบำรุงที่ไวขึ้นอีกหน่อย
สุดท้ายแล้วแต่ จขกท ครับว่าจะเลือกเอาอะไรเพราะรถเรา เราขับเองจ่ายเงินเองครับ

ออฟไลน์ north

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 13:01:35 »
ถามเพิ่มเติม ผมงงอ่ะ e30 f10  มันคืออะไร แล้ว 318i 320d มันรหัสอะไรคับ

e30 เป็นชื่อโฉม ชื่อตัวถังคับ (โฉมเก่ามากแล้วคับ)  ของซีรี่ 3
  f10 เป็นชื่อโฉมคับ ชื่อตัวถังคับ (เป็นโฉมปัจจุบันคับ) ของซีรี่ 5 คับ

บางทีถ้าเราคุยกันว่าสนใจซื้อรถ BMW 318i นี้ คนอื่นจะไม่รู้หรอกคับว่า มันหน้าตาอย่างไร
เราต้องระบุไปด้วยคับว่า Eเท่าไหร่ ซึ่งมันจะเป็นตัวบอกว่าโฉมไหน ตัวถังอะไร หน้าตาไง ออกมาประมาณปีไหน ถึงปีไหน

E60  F10 คือชื่อรุ่น เป็นตัวบอกว่าโฉมไหนตัวถังอะไรคับ  ตัว E60 จะเป็นโฉมก่อนปัจจุบันคับ ตัว F10 จะเป็นโฉมล่าสุดคับ

ส่วนซี่รี่ 3 ก็จะมีชื่อรุ่นชื่อโฉม ชื่อตัวถังของมันของมันเช่นกันคับ โฉมจะมีเยอะคับ  เช่น E90  E30  E36 E46  แต่ละตัวก็จะคนละโฉมเลยคับ หน้าตาจะไม่เหมือนกันคับ

ส่วนคำว่า i กับคำว่า d  
ของ BMW ถ้าลงท้ายด้วย i แสดงว่าเป็นเครื่องยนต์ เบนซิล คับ
                ถ้าลงท้ายด้วย d แสดงว่าเป็นเครื่องยนต์ ดีเซล คับ

ตอนแรกผมก็งงๆคับผม
แนะนำว่าถ้าอยากรู้รหัสของ BMW ว่าโฉมไหน เรียกว่าอะไร เข้าไปดูที่ one2car ได้คับเลือก BMW ใส่ซี่รี่ไปเลยคับ แล้วเค้าจะให้ระบุโฉมคับ ละเอียดมากคับ

ถ้าอธิบายผิดขออภัยด้วยนะคับ แต่ที่ผมเข้าใจคือตามนี้คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2011, 13:04:18 โดย north »

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 13:07:20 »
e60 ที่เป็นราคา 2.9 mb นั่นคือตัว cooperate version  ซึ่งเป็น รุ่นตัดออฟชั่น จะไม่มีพวกออพชั่นสะดวกสบายครับ

PKS8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 13:25:03 »
ถ้าขับ Camry มาก่อน ผมแนะนำ Series5 ดีกว่าครับ เพราะ Series3 มันเล็กนะครับ

ส่วนถ้าถามว่า ระหว่างซื้อมือหนึ่งได้ BSI กับ ซื้อมือสอง อันไหนค่าใช้จ่ายถูกกว่ากัน

ผมคิดว่ามือสองถูกกว่าเยอะครับ เพราะรถปีใหม่ๆ ราคารถตกลงไปประมาณครึึ่งนึง แต่ค่าบำรุงรักษายังไงก็ไม่ถึงราคาที่มันตกมาแน่นอน

ถ้าเราได้สภาพมือสองเนียนๆมาจาก ศูนย์ หรือ คนรู้จักแล้วจะช่วยประหยัดค่าซ่อมไปเยอะมาก ผมใช้วิธีนี้บ่อยๆจนได้รถสภาพเหมือนมือหนึ่งแต่ราคาถูกกว่ามือหนึ่งครึ่งนึงเลยครับ

สุดท้ายแล้ว ถ้ามารถยุโรปแล้วจะสังเกตุเลยว่าตัวเองขับเร็วขึ้นมาก เพราะรถมันเก็บเสียง และช่วงล่างดีกว่าเยอะมาก

ยังไงผมก็คิดว่าค่าตัวรถ ค่าบำรุงษา ก็คุ้มที่จะลงทุนกับรถมือสอง สภาพดีๆ ครับ

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 14:03:50 »
เข้าใจความรู้สึก จขกท เลยครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้รถญี่ปุ่นมา 3 คัน พอมีรายได้ระดับหนึ่งที่พอเล่นรถยุโรปได้
จึงมาเล่น c200 cgi  ขอเล่าตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ และประสบการณ์จากการขับรถยุโรป
1. มีความแตกต่างกันจริงใน feeling การขับขี่ สมรรถนะ และระบบช่วยเหลือต่างๆ
2. เมื่อเทียบราคาที่ต่างกันมากๆๆ กับ feeling การขับขี่ที่แตกกันแต่ไม่ได้มากเหมือนราคา (ไม่เป็นสัดส่วนกันแน่นอน)
3. วัสดุอุปกรณ์ ของเล่นต่างๆ แทบไม่ต่างกันหรือเผลอๆรถญี่ปุ่นดีกว่าเสียอีก (รถยุโรปที่ราคา < 3 ล้านนะครับ)
4. ความจุกจิก มากกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอน
5. ศูนย์บริการต้องเข้า กทม.
6. สรุปแล้วมีแต่เสียเงินๆๆ
7. ที่ได้แน่นอนคือ ภาพลักษณ์  ซื้อ camry ป้ายแดง แถวบ้านรู้สึกเฉยๆ ถ้าออก benz  bmw ป้ายแดงนี่ฮือฮาแน่นอน

สรุปคือ  ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมีพอเหลือๆเล่นยุโรปถือเป็นกำไรชีวิต  โอเคครับ  แต่อย่าหวังให้มากจะผิดหวัง
            ถ้าการเงินไม่ firm จริงอย่าเล่นเลยครับ เพิ่มภาระโดยไม่คุ้มกันเลย

นี่เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:25:53 »
e60 ที่เป็นราคา 2.9 mb นั่นคือตัว cooperate version  ซึ่งเป็น รุ่นตัดออฟชั่น จะไม่มีพวกออพชั่นสะดวกสบายครับ

อ้อ อย่างงี้นี่เอง  ;D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 15:30:01 »
ซีรี่ห์ 3  ดูเหมือนใหญ่
แต่ข้างใน อัลติสยังใหญ่กว่าเลยครับ
แผงประตูหนามากๆ เบาะหน้าใหญ่  ภายในดูเล็กไปเลย
ผมไปนั่งแล้วอึดอัดมากๆ
เอาใจคนขับจริงๆ

ผมว่า น่าจะมอง ซีรี่ห์5นะครับ
สำหรับคนที่ขับแคมรี่มา มาขับซีรี่ห์3 มันคับแคบจริงๆ

ออฟไลน์ JJ

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 20:15:06 »
BMW series 3 เล็กมากครับ ถ้าเคยขับแคมรี่ แล้วลองนั่งดู คุณจะอึดอัดมาก ผมว่าภายในแคบพอๆกับ city เลย แต่ภายนอกสวย ดูดีครับ รอโฉมใหม่ดีกว่าใกล้ออกแล้วครับ

dogclubs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2011, 20:43:12 »
city แคบตรงไหนอะครับ

ออฟไลน์ inet6.7

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 08:38:53 »
เข้าใจความรู้สึก จขกท เลยครับ
ผมเป็นคนหนึ่งที่ใช้รถญี่ปุ่นมา 3 คัน พอมีรายได้ระดับหนึ่งที่พอเล่นรถยุโรปได้
จึงมาเล่น c200 cgi  ขอเล่าตามความรู้สึกส่วนตัวนะครับ และประสบการณ์จากการขับรถยุโรป
1. มีความแตกต่างกันจริงใน feeling การขับขี่ สมรรถนะ และระบบช่วยเหลือต่างๆ
2. เมื่อเทียบราคาที่ต่างกันมากๆๆ กับ feeling การขับขี่ที่แตกกันแต่ไม่ได้มากเหมือนราคา (ไม่เป็นสัดส่วนกันแน่นอน)
3. วัสดุอุปกรณ์ ของเล่นต่างๆ แทบไม่ต่างกันหรือเผลอๆรถญี่ปุ่นดีกว่าเสียอีก (รถยุโรปที่ราคา < 3 ล้านนะครับ)
4. ความจุกจิก มากกว่ารถญี่ปุ่นแน่นอน
5. ศูนย์บริการต้องเข้า กทม.
6. สรุปแล้วมีแต่เสียเงินๆๆ
7. ที่ได้แน่นอนคือ ภาพลักษณ์  ซื้อ camry ป้ายแดง แถวบ้านรู้สึกเฉยๆ ถ้าออก benz  bmw ป้ายแดงนี่ฮือฮาแน่นอน

สรุปคือ  ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินมีพอเหลือๆเล่นยุโรปถือเป็นกำไรชีวิต  โอเคครับ  แต่อย่าหวังให้มากจะผิดหวัง
            ถ้าการเงินไม่ firm จริงอย่าเล่นเลยครับ เพิ่มภาระโดยไม่คุ้มกันเลย

นี่เป็นความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ตามนี้ครับ

GeMiNi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 12:44:50 »
ซี่รี่3ตัวนี้ส่วนตัวผมว่าเป็นรถที่ขับดีมากคับ ขับสนุก ช่วงล่างหนึบ
ที่บ้านใช้มา4ปียังไม่มีปัญหาที่เลยคับ มีแต่เกียร์มันมีเสียง แต่ก็ใช้มา3ปีกว่าถึงจะเป็น ก็ซ่อมไปอยู่ใน BSIเลยไม่ต้องเสียเงิน
ยางปัดน้ำฝนกับอะไหล่ย่อยอื่นๆก็เปลี่ยนฟรีหมดคับ

แต่อย่างที่หลายๆท่านว่ามันจะตกรุ่นแล้วผมก็ว่าไม่น่าคุ้มที่จะออกตอนนี้อ่ะคับ
ชั่วโมงนี้ผมคิดว่าถ้าอยากเล่นบีเอ็ม x1น่าเล่นกว่านะคับ ได้ยินว่าฟีลลิ่งก็ไม่ต่างกับซีรี่3มากเท่าไหร่ ข้างหลังกว้างกว่า
ตัวต่ำสุดราคาก็2ล้านต้นๆ

อ้อแล้วก็ถ้าเอามือสอง ที่ว่ามาผมไม่ทราบแต่e class w211อย่าเล่นเลยคับจุกจิกมาก ประสปการณ์ที่บ้านผมโดนมาแล้ว ซื้อมามือ1นะคับ ก็ดูแลดีมาตลอด
แต่มีปัญหา เช่นไปตจวแล้วสตาร์ทไม่ติดต้องจ้างรถลากกลับ, หลังคาแก้วเคยเปิดแล้วค้างต้องเข้าศูนย์หมดไปถ้าจำไม่ผิดก็เป็นหมื่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 27, 2011, 12:54:55 โดย GeMiNi »

ออฟไลน์ birm@productive

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 14:28:21 »
ขับแคมรี่แล้วอยากขยับเป็นรถยุโรปหรอครับ ถ้าจะเอาซื้อมาไว้ใช้นานๆ ทำไมไม่ลอง Skoda Superb ตัวที่พี่จิมรีวิวไปไม่นานนี้หล่ะครับ?
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2011, 15:14:15 »
ถ้าพูดเฉพาะความมั่นใจในการขับขี่ระหว่าง รถยุโรป 2-3 ล้าน กับ รถญี่ปุ่น D-segment ตัวท็อปราคา 1.5-1.8 ล้าน
มันแตกต่างกันเท่ากับราคา 0.8 ล้านหรือเปล่า
ผมก็เล็งจะซื้อ 320 D แฟนบอกว่าราคา 3 เท่ากว่าของ Civic
ถ้าขับดีกว่า Civic 3 เท่า ก็ให้ซื้อได้ !!!

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2011, 09:10:41 »
จะใช้รถยุโรปมือ1หรือ2คงต้องดูว่าใช้งานมากหรือน้อยครับ มือ2สภาพดีก็มีครับ D Segmentด้วยกันรถยุโรปดังๆได้ทั้งแน่นเงียบและการออกแบบทิ่ดูดีมีสไตล์ครับ
BMW 750E M SPORT