ผู้เขียน หัวข้อ: ขอบ่นแทนเพื่อนหน่อย เรื่องช่างเครื่องในศูนย์ฯ  (อ่าน 3433 ครั้ง)

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
บังเอิญเพื่อนรู้จักกันไปสอยมาร์ชมาสักเดือนสองเดือนแล้ว เครื่องพ้นรันอินพอดี เลยเอารถเข้าศูนย์ รถออกที่ศูนย์เชียงใหม่ ก็เลยใช้บริการที่นั่นเสียเลย (เพราะตอนนี้เจ้าตัวยืนยันว่า เอารถใช้ที่เชียงใหม่เนี่ยล่ะ ขี้เกียจลากลงมาเซ็งกับถนนในกรุงเทพ)

ป.ล. ขอสงวนชื่อศูนย์บริการล่ะกัน เพราะเอามาบ่น อยากเห็นการพัฒนาที่ดีกว่านี้

วันนี้บังเอิญพ้นรันอินพอดีเลยเอารถเข้าไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องด้วย ก็เข้าศูนย์เนี่ยล่ะ แต่เกิดเรื่องสุดเซ็งเป็ดเกิดขึ้น ตรงที่ว่า เขาส่งข้อความาบอกผมในทวิตเตอร์ว่า "ไอ้คุณช่างดันเติมน้ำมันเครื่องผิด!"

เฮ๊ย!!!! เติมน้ำมันเครื่องผิด แถมเติมใส่รถที่พึ่งพ้นรันอินเนี่ยนะ?!? จะพังรถลูกค้าเล่นหรือไงเฟ้ย!

ผมก็เลยบอกว่า "ก็ไปโวยสิวะครับ เป็นอั๊วะจะเอาประแจปาใส่หัว ไม่เอาเบอร์เล็กๆ นะ จะเอาประแจกากบาทปาใส่หัวเลย"

ผลของการโวยของเพื่อน ก็สรุปได้ว่า เป็นความผิดของช่าง จะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ผิดออกให้หมด แล้วเติมใหม่ด้วยน้ำมันเครื่องที่ระบุตามคู่มือ

ดูเหมือนจะจบด้วยดีใช่ไหมครับ? แต่ปรากฏว่าเซอร์วิสนี้ ดันคิดเงินเพิ่ม (อ้าวเฮ๊ย เล่นงี้เลยหรอ?)

คือว่าเป็นศูนย์บริการเนี่ย เราทำผิดใส่ลูกค้า การรับผิดชอบในสิ่งที่ผิดน่ะ ถือว่าใช่ แต่ไม่ใช่แบบว่า "ตบหัวแล้วลูบหลัง" กันอย่างนี้นะครับ อีกอย่าง เป็นช่างเครื่อง ต้องรู้เรื่องเครื่อง ไม่ใช่มั่วนิ่มใส่น้ำมันเครื่องผิดสเปค เพราะถือว่าเป็นเรื่องร้ายแรง นี่ยิ่งเป็นช่างประจำศูนย์ คิดว่าน่าจะมีการฝึกมาดี ไม่น่าทำผิดแบบนี้นะ

(ที่บ้าน เมื่อก่อน ผมหรือป๊า เห็นช่างเครื่องที่บ้านเติมน้ำมันเครื่องผิดนี่ มีสวดยับ! แล้วให้ถ่ายน้ำมันเครื่องเอง จ่ายเงินค่าน้ำมันเครื่องเองเป็นการชดใช้ แต่ไม่หักเงินเดือนนะ)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
งี้ก็ถือว่า ศูนย์มาสด้า ทำได้ดีกว่าครับ อิอิ

มาสด้า3 ผมตอนไปเช็คระยะ 10000โล แรก ช่างก็เติมน้ำมันเครื่องผิดเช่นกันครับ ....

คือ เติมเกรดธรรมดาให้ แต่คิดเงินเกรด ซินเทติก .... ที่ผมทราบเพราะในบิล ลงน้ำมันซินเทติคไว้ แต่ไอ้กระป๋องน้ำมันเครื่องที่ช่างทิ้งไว้ในรถผม(เพราะมันเหลือ) มันดันเป็นเกรดธรรมดา ....

พอถึงบ้าน ผมโทรกลับไปแจ้งที่ศูนย์ .. เค้าเช็คให้และบอกว่าจะโทรกลับภายใน 5 นาที .... พอสัก พักเจ้าหน้าที่โทรมาบอกว่าเติมผิดจริง ให้ขับเข้าไปจะเปลี่ยนให้ไหม่ ...ผมก็ขับไป ช่างก็จัดการเปลี่ยนให้ โดยไม่เสียเงินสักบาทเดียวเลย ......

ก็ถือว่า OK ล่ะครับ

ออฟไลน์ Jose Padilla

• Jr. Member
  • **
เคสนี้พนักงานคงเนียน เพราะถ้าไม่คิดเงินเขาคงต้องรับผิดชอบเอง คงต้องแจ้งผู้จัดการศูนย์ให้เคลียร์ให้ครับ ดูเหมือนศูนย์หลายๆ ที่ ไม่ค่อยใส่ใจงานเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องสักเท่าไหร่ รถผมเองไปถ่ายน้ำมันเครื่องในศูนย์ที่กทม. หลังจากนั้น 2-3 วันลองเช็คระดับน้ำมันเครื่องปรากฎว่าเกินระดับไปค่อนข้างมาก แบบนี้ไปถ่ายตามอู่ข้างนอก หรือตามปั๊มยังเนี้ยบกว่าอีกครับ ปล. นิสสันเช่นกัน

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
สงสัยนิดนึงว่า ผิดนี่คือผิดแบบไหนเหรอครับ ผิดแบบ  ผิดเกรดเฉยๆ แต่ความหนืดเหมือนกัน หรือว่าผิดชนิด ผิดความหนืดไปเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
ศูนย์นิสสันที่เชียงใหม่ ศูนย์บริการแถวๆแยกสันกำแพงปิดวันอาทิตย์ครับ เมื่อวานไปมากะไปเปลี่ยนกรองแอร์ ปิดซะงั้น :'(