ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามพี่ๆเรื่องซื้อรถ 2 ค่ายนี้หน่อยครับ ระหว่าง CITY กับ AVEO ควรซื้ออะไร?  (อ่าน 19320 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
คือผมรายได้ประจำอยู่ที่ 35K นะครับตอนนี้ผ่อนบ้านเดือนละ 10K โสดไม่มีครอบครัว
ณ ตอนนี้ยังไม่มีรถยนตร์ครับ  ก็เลยวางแผนจะซื้อหลังจากอยากได้มานาน
ผมทำงานโซนอยุธยานะ ใช้หลักๆก็คงขับไปทำงาน 20 กม. ไปเที่ยวบ้าง กลับบ้าน ตจว.เดือนนะครั้ง ระยะทางไปกลับ 800 โล
เท่าที่ผมลองศึกษาดู ก็เลยคิดว่ารถใหม่ราคา 6-7 แสนน่าจะกำลังดี ขอแบบประหยัดน้ำมันหน่อย
เป็นรถประจำบ้านคันแรก..กะใช้ยาวเลยครับ..

แล้วบทสรุปของผมก็มาตกที่ CITY กับ AVEO แต่ก็ยังลังเลอยู่
เพราะได้ข่าวแว่วๆว่า CITY จะมีการเปลี่ยนแปลงไมเนอร์เช็นต์และ AVEO ก็จะออกตัวใหม่ออกมา

ซึ่งถ้าตัวไมเนอร์เช็นต์ของ CITY สวยถูกใจ ก็จะออกตัว MT เพราะกลัวเรื่องเกียร์ CVT แล้วเอามาใส่แม็ก+เสกิต
แต่ถ้าตัว NEW AVEO ออกมาจริงสวยเหมือนในรูปที่เห็นๆจริง ก็จะเอา AVEO ตัว AT

สรุปผมอยากจะพี่ๆว่า
1. ระหว่างCITY กับ AVEO  การขับขี่ ,ประสิทธิภาพ ต่างกันอย่างไรบ้าง ?
2. ค่าซ่อมบำรุง การดูแลในระยะยาวววว CITY กับ AVEO  ใครเด่นกว่า ใครแพงกว่าจุกจิกกว่า?
3. ถ้าดูจากข้อมูลของผม ผมควรจะซื้ออะไรครับ?
4. หรือว่าผมควรรอ Nissan L12F เพราะว่ามันสวยโดนใจมากมาย เก็บตังรอๆๆไปก่อนดีกว่า
    และถ้ามันมาจริงราคาจะตกอยู่ที่กี่บาทครับ?

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 11:23:53 โดย Devil13 »

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
New City เกียร์เป็นแบบ 5 AT นะ CVT ถูกยกเลิกไปพร้อมกับรุ่นเก่าแล้ว

1. ลองขุดดูรีวิวเก่าดูนะครับ พี่จิมมี่เคยทำเอาไว้
    AVEO  >  http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=208:-chevrolet-aveo-14-lt-built-for-the-youngat-the-ages-of-50-&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74
    City  >  copy key word " ทดลองขับ Honda CITY ใหม่ 1.5 ลิตร 5AT: " ไปหาใน google ดูครับ
2. City น่าจะถูกกว่า
3. ตามความเห็นส่วนตัวเป็นผมเลือก city ครับ
4. L12F ต้องอีกนานแถมข้ามเซ็กแม้น แต่ ถ้า L02B รายละเอียดในข้อนี้ตามไปดูกระทู้นี้เลยครับ  http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,14132.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 11:33:53 โดย AnubisTT »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าแค่ 2 ตัวนี้ ซิตี้อย่างเดียวเลยครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องเกียร์ไม่ใช่ CVT แน่นอนเลิกใช้แล้วครับ แล้วก็ชุดเกียร์ธรรมดาทนกว่ากันมาก แต่ถ้าให้แนะนำจริงๆล่ะก็ถ้าไม่รีบนักก็รอดู L12F ก่อนดีกว่าครับเห็นว่าโดนใจนี่นา ถ้าดูตัวจริงแล้วไม่โดนก็ค่อยซื้อซิตี้ก็ได้ แต่ถ้าซื้อแล้วตัวออกใหม่ดันโดนแล้วจะเสียใจเอานะครับ เก็บตังรอ ดาว์นเยอะๆผ่อนน้อยๆ จะได้ไม่กินแรงเรามาก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
เชียร์ city นะครับ

จองตอนนี้ได้รถก็ประมาณตุลาคมตัวไมเนอร์แล้ว ยังไงก็เป็นรถตลาด สมรรถนะ ความประหยัดน้ำมัน อะไหล่หาง่าย ขายต่อสบายใจ โดยรวมดูดีเลยครับ เกียร์ City ไม่ใช่ CVT นะครับ
ส่วน Aveo ตัวปัจจุบันเขาว่ากันว่าอืดพอควร ส่วนตัวใหม่ก็น่าจะมีลุ้นปีหน้าที่จะเข้ามา รอนนานกว่าแน่ ๆ ครับ

ขอบคุณพี่ anikuz , NINENOI , AnubisTT ที่ตอบครับ
คือผมไม่่รีบนะครับ เก็บตังไปเรื่อยๆ อาจจะซื้อมกราปีหน้า หรือกลางปีหน้่าครับ
เรื่องข้าม เซ็กเม้นท์ผมไม่ซีเรียสเท่าไร ถ้ามันอยู่ในระดับเดียวกับ CIVIC ผมว่าก็พอรับได้ครับ (ซื้อตัวถูกสุด)

ตอนนี้ใจเอียงๆมาทาง CITYแล้ว ;D
แต่ก็จะรอครับ กลัวเป็นอย่างพี่ NINENOI บอก :D

ออฟไลน์ anuchitn2

• **
ผมว่า city น่าจะโอเคกว่านะครับ ทั้งสมรรถนะ และเครื่องยนต์

...แต่เมื่อไม่นานมานี้ เห็นแว้ปๆ ทางหน้าหนังสือพิมพ์ เป็นโฆษณา ของ AVEO เอง
เป็นตัว CNG เค้าเอาไปเปรียบเทียบกับคู่แข่ง ที่เป็น ECO car (มีตารางเปรียบเทียบอัตราสิ้นเปลืองและราคา ฯลฯ ด้วย)
เลยงงครับ ว่าตอนนี้ AVEO ลดระดับตัวเองลง ไปแข่งกับ ECO car ซะแล้ว...

methus zaa

เดือนกันยายนนี้ ซิตี้ จะไมเนอร์เชนจ์ เปลี่ยนเยอะเหมือนกันครับ ส่วน lo2b เนี่ย คันใหญ่กว่าซีตี้ อืดกว่า เพราะใช้เครื่องตัวเดียวกับมาร์ช หรือถ้าเก็บตังรอต่อไป ปีหน้าก็จะมี c-segment ของนิสสัน และก็ซีวิคครับ ถ้าไม่รีบสองตัวนี้ก็น่าสนมากครับ

keanetona

เชียร์ซิตี้ครับ แต่ น้องสองก็น่าสนใจ

civicferio

ซิตี้อีกเสียงค่ะ เพราะรถ ได้เปรียบกว่า อาวีโอมันหลายีแล้วถ้าจะรอตัวใหม่ก้อีกนาน แถมไม่รักกันจริงก้าจะบ่นเอาง่ายๆ (คนซื้อรุ่นนี้ส่วนใหญ่จะหลงไหลไฟท้าย กับตอนซื้อโปรมันแรงค่ะ ถ้าเทียบเจ้าตลาด) ถ้าคิดจะเอาช่วงนี้ก็รอ ซิตีหน้าใหม่กับอัลมีร่า ที่ b11 กับแลนเชอร์แชมป์กลับชาติมาเกิดค่ะ
ตอนนี้อาวีโอ้โดดลำดับมาแข่ง ไม่ใช่อะไรหรอก ในเมื่อตัวถังไกล้เคียงกัน แต่ยัดเครื่องเท่า แทกชี่เลย

ออฟไลน์ Skyforce

ซื้อ Aveo พอ Sonic  มาจะเจ็บใจจี๊ดๆ นะครับ (ยังไม่ชัวว่าถ้ามา GM จะใช้ชื่อ All New Aveo หรือ Sonic ) นึกถึงมอเตอร์ไซด์เลย ^-^ ตอนนี้เชียร์ city ดีกว่าทุกๆ ด้าน ถ้าจัดอันดับ B-Seg ที่เป็นรถตลาดในตอนนี้ผมให้ Aveo ได้ที่โหล่นะ

ในภาพ Sonic
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 14:16:18 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ H.

แต่ Aveo ตัวไหม่ผมให้ WINNNN !!!
H.

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
โดยเฉพาะคุณ Skyforce  ให้ AVEO เป็นที่โหล่เลย... ;D ทำให้ผมเลือกง่ายขึ้นเยอะ..... ;)
เข้าไปอ่านรีวิวคุณจิมมี่ ที่คุณ AnubisTT  โพสไว้ให้แล้ว ไม่นึกอยากได้ AVEO  เลย :'(
แต่ตัวใหม่หน้ามันสวยดีเนอะคุณ Codename - H
ส่วนเรื่อง NEW CIVIC ที่คุณ Tanza Innova แนะนำสำหรับผมแล้วหน้าตาไม่ผ่านครับ
และน้อง 2  ที่คุณ keanetona การ photoshop แนะนำผมไปลองนั่งมาแล้วแคบอ่ะ ขนาดผมเป็นคนตัวเล็กนะ

Nissan  L12F ที่คาดว่าจะออกตัวในปีหน้า ถ้าไม่เลื่อนออกก็คงดี ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 14:55:45 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ delete

ขับนอกเมือง ผมว่าfiesta น่าสนกว่าแฮะ
วิ่งทางไกล 120-140 นิ่งสนิทเลยครับ
ขับรถเล็กแต่เหมือนไม่ใช่รถเล็ก
City ก็โอเคนะครับ แต่ผมไม่ชอบเบรดของมัน ไวมาก เคยลองขับของเพื่อน เบรคทีหัวทิ่มเลย
แต่ผมก็ชอบpaddle shift เล่นเกียร์เอง
aveo ถ้าตัวใหม่ค่อยพิจารณาอีกที ตัวนี้ผมให้ไม่ผ่าน

ออฟไลน์ H.

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
โดยเฉพาะคุณ Skyforce  ให้ AVEO เป็นที่โหล่เลย... ;D ทำให้ผมเลือกง่ายขึ้นเยอะ..... ;)
เข้าไปอ่านรีวิวคุณจิมมี่ ที่คุณ AnubisTT  โพสไว้ให้แล้ว ไม่นึกอยากได้ AVEO  เลย :'(
แต่ตัวใหม่หน้ามันสวยดีเนอะคุณ Codename - H
ส่วนเรื่อง NEW CIVIC ที่คุณ Tanza Innova แนะนำสำหรับผมแล้วหน้าตาไม่ผ่านครับ
และน้อง 2  ที่คุณ keanetona การ photoshop แนะนำผมไปลองนั่งมาแล้วแคบอ่ะ ขนาดผมเป็นคนตัวเล็กนะ

Nissan  L12F ที่คาดว่าจะออกตัวในปีหน้า ถ้าไม่เลื่อนออกก็คงดี ;D
ครับตัวไหม่สวยครับ สวยมากด้วย แต่ตัวปัจจุบันวันนี้เอาไปถ่วงน้ำได้เลย
H.

fiesta  ที่คุณ delete แนะนำ  ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบรูปร่างมันนะ
และเคยไปนั่งข้างในแล้วก็ไม่ค่อยชอบเท่าไร รุ้สึกนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร
ส่วนเรื่องสมรรถนะ ผมไม่รู้ว่าค่ายนี้เป็นไงบ้าง ระยะยาวจะลำบากเรื่องอะไหล่ ความจุกจิก หรือเปล่าครับ

ผมเคยนั่ง CITY เบาะข้างหน้าคนขับ ที่ความเร้ว120 ในสภาพฝนตกปานกลางบนถนนเอเซีย
แบบว่าพี่คนขับเค้าปล่อยมือให้ดูเลย ว่ามันนิ่งจริงๆ ก็เลยประทับใจนะคับ ;D

ออฟไลน์ unwellx

• **
City กับ Aveo ตัวเดิม
City ชนะแทบทุกด้านครับ ทั้งประหยัดน้ำมันกว่า เคร่ืองเร่งดีกว่า เกียร์ก็5speed
ส่วน Aveo รูปทรงผมว่ามันล้าสมัยไปแล้ว ส่วนภายในรุ่นธรรมดา ก็ดูพาสติกดูแย่ มือจับมีเสียงกร็อบแก็บ
ส่วนรุ่น 1.6 lux นั้นภายในสวยมาก มีแอร์ดิจิตอล เบาะหนัง แต่ Chevrolet เลิกผลิตแส้ว

ถ้ารีบใช้รถซื้อ city เถอะครับ ส่วน all new Aveo ตัว 5 ประตูน่าจะมาก่อน

ออฟไลน์ YenChar

เชียร City ครับ

เคยขับเอวีโอ้
ประทับใจในช่วงล่าง แน่นหนึบมากๆ
แต่ติดตรงที่เครื่องไม่ค่อยมีแรง เกียรตอบสนองไม่ดี

ซิตี้ปราดเปรียวกว่า ว่องไวกว่า

ตอนนี้คุณกำลังเปรียบ รถที่มีเครื่องยนต์ดีที่สุดในตลาด กับแย่ที่สุดในตลาดครับ เหอะๆ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
แนะนำ City ครับ

ถ้าเอา Aveo ผมว่าเอา Yaris ดีกว่าครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ในรูป Aveo ตัวใหม่สวยจังครับ ต้องรอดูตัวจริงว่าจะได้แค่ไหน

ตอบก่อนเลย
ถ้าเทียบใน List เอา ณ ตอนนี้ Aveo ตัวเดิมสู้ City แทบไม่ได้เลยครับ แถมตอนนี้ City จะ Minor Change แล้ว Option ที่ได้ก็จะเพิ่มขึ้นด้วย (แต่ราคาก็เพิ่มขึ้นด้วยนะ)

อันนี้ขอตอบเพิ่มเพราะเห็นว่า เหลือบมอง Compact Car ด้วย
ในปี 2012 ใน Segment นี้มีเปลี่ยนแปลงหลายตัวเลยครับ น่าสนใจมาก อาทิ New Focus, New Civic, Altis MC และ L12F
ถ้าไม่ได้รีบใช้รถ ผมว่ารอดูก่อนดีกว่าครับ ต้องมีสักตัวโดนใจแน่นอน

และขอยกตัวอย่าง New Civic ที่หลายๆ ท่าน บอกว่ามันไม่สวย ห่วยกว่าตัวเดิม บลาๆๆ
ผมอยากบอกว่า อย่าเพิ่งแน่ใจว่ามันจะออกมาเป็นแบบนี้ หรือแบบไหน จนกว่ามันจะเปิดตัวจริงในประเทศดีกว่าครับ
มันอาจจะดีขึ้นมาก หรือดิ่งลงเหวก็ได้ ไม่มีใครรู้

(อันนี้ออกตัวก่อนว่าเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ)
เอาแค่ด้านรูปทรงของเจ้าตัวนี้แล้วกัน เส้นสายของ Civic Coupe กับ Sedan สำหรับผมต่างกันไม่มากเลยครับ
แต่ทำไมคนถึงบอกว่า Coupe สวย Sedan ห่วย? ขอพูดเฉพาะด้านหน้าก็ึิคือ กระจัง กันชน
สมมุติว่าตอนขายในไทย ได้ด้านหน้าเหมือนรุ่น Coupe จะมีคนบอกว่าสวยมากกว่า หรือไม่สวยมากกว่า ลองคิดๆ ดูครับ
แล้วการปรับโฉม มันก็มีเรื่อยๆอยู่แล้วด้วย เปลี่ยนแค่นี้ผมว่ามันพื้นฐานมากๆ เป็นไปได้แน่นอนครับ

ปล.นี่ยังไม่รวมชุดแต่งทั่วไปที่จะทำออกมาอีกนะครับ = =''
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 28, 2011, 16:27:05 โดย Oslan »

ได้คำแนะนำดีๆจากพี่เยอะเลยครับ ;D
สรุปตอนนี้ผมรอดู L12F กับรุ่นใหม่ๆที่จะออกดีกว่า :)
จะได้ไม่เป็นป้ายแดงตกรุ่น ซื้อทั้งทีขอให้ดีที่สุดละกันคับ 
รอได้อยู่แล้วคับ รอมาจนปูนนี้แล้ว รออีก ปีจะเป็นไรไป จะได้มีเงินดาวเยอะๆ ;)

ออฟไลน์ Cool Runner

ถ้าสองตัวนี้เลือก City ดีกว่า
Aveo ตัวปัจจุบันยังจะลากขายต่อจนปี 2014
ส่วน New Aveo T300 เริ่มขายกลางๆปีหน้า

ออฟไลน์ 6162002

ถ้าตัวปัจจุบันนี่ จะเลือกซื้อ Aveo ต้องแบบว่าชอบจริงๆอะไรก็ฉุดไม่อยู่น่ะครับ เพราะไม่ค่อยมีอะไรโดดเด่นในเรื่องสเปค

แต่ว่าตัวใหม่ สุดยอด สวยมาก ถ้าไม่รีบผมก็เชียร์ Aveo นะ >_<

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เดี๋ยวๆๆ  L12F มัน Compact Size C-segment เลยนา

ในนาทีนี้ City ครับ

และต่อให้ Aveo ใหม่ออกมา (ซึ่งจะมาครบทั้ง Sedan และ 5 ประตู น่าจะเปิดตัว กันยายน 2012)
ถ้าไม่มีเครื่อง Diesel Turbo ผมก็ว่า City อยู่ดี

เพราะปัญหาของ รถค่าย GM ที่พัฒนาโดย GM Daewoo (ตอนนี้เปลี่ยนชื่อเป็น GM Korea) แล้ว
ก็คือ สมรรถนะของเครื่องยนต์เบนซิน แทบทุกตัวในไลน์อัพนั่นละ พอมาชนกับเกียร์อะไรก็ตาม
มักจะเจอปัญหาเซ็ตอะไรสักอย่างไม่ลงตัวเสมอ และผลลัพธ์มันก็จะออกมาสู้ชาวบ้านเขาได้แค่
เทียบเสมอ หรือไม่ก็แพ้หลุดลุ่ยไปเลย ซึ่งก็คงเป็นเพราะ เทคโนโลยีฝั่งเกาหลี ยังไม่แน่นพอ
เหมือนเพื่อนร่วมชาติเสียด้วยซ้ำหนะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

Aveoตัวเก่าที่ขายปัจจุบัน เพื่อนผมก็เพิ่งออกไปช่วงมอเตอร์โชว์ครับ
ก่อนอกเธอเทียบกับFiestaอยู่  แต่สุดท้ายก็ออกAveoรุ่นCNG
ใจมันรักยังไงก็หยุดไม่อยู่ เขาขับแล้วมีความสุขก็ดีแล้วครับ
ใจจริงเชียร์Fiestaจะตายรถสวยกว่า(แล้วแต่คนมอง) ใหม่กว่า สดกว่า แต่เหตุผลสำคัญอย่างนึงคือไม่มีรุ่นแก๊สด้วย

ขอบคุณพี่ Cool Runner , 6162002 , J!MMY ,LaTeX ที่ตอบครับ
ส่วนเรื่อง L12F ที่เป็น Compact Size C-segment ตามที่พี่ J!MMY บอกไว้เนี๊ย
ถ้าผมซื้อตัวถูกสุดราคาจะตกอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ?

ส่วนตัวแล้วผมกะรอดู NEW AVEO เพราะชอบรูปร่างหน้าตา
แต่ถ้าอย่างอื่นมันไม่ค่อยเวิร์คก็โบกมือลาครับ

ตอนนี้ตัวเลือกที่ดีที่สุดของผมคือ  L12F  เพราะชอบหน้าตา และค่ายนี้ก็โอเคในระดับหนึ่ง
ถ้าราคาตัวต่ำ่สุดอยู่ที่ 7 ต้นๆ กินน้ำมันประมาณ 12 โล/ลิตร ผมว่าเอาชัวร์ครับ

แต่ก็ยังสงสัยว่า  L12F จะเปิดตัวเป็นทางการประมาณเมื่อไหร่? และจะออกวางขายประมาณเมื่อไหร่ครับ ?
เพราะข่าวมันเงียบมากๆ เมื่อเทียบกับ NEW CIVIC  ;)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

ขอบคุณพี่ Cool Runner , 6162002 , J!MMY ,LaTeX ที่ตอบครับ
ส่วนเรื่อง L12F ที่เป็น Compact Size C-segment ตามที่พี่ J!MMY บอกไว้เนี๊ย
ถ้าผมซื้อตัวถูกสุดราคาจะตกอยู่ที่เท่าไหร่ครับ ?

ส่วนตัวแล้วผมกะรอดู NEW AVEO เพราะชอบรูปร่างหน้าตา
แต่ถ้าอย่างอื่นมันไม่ค่อยเวิร์คก็โบกมือลาครับ

ตอนนี้ตัวเลือกที่ดีที่สุดของผมคือ  L12F  เพราะชอบหน้าตา และค่ายนี้ก็โอเคในระดับหนึ่ง
ถ้าราคาตัวต่ำ่สุดอยู่ที่ 7 ต้นๆ กินน้ำมันประมาณ 12 โล/ลิตร ผมว่าเอาชัวร์ครับ

แต่ก็ยังสงสัยว่า  L12F จะเปิดตัวเป็นทางการประมาณเมื่อไหร่? และจะออกวางขายประมาณเมื่อไหร่ครับ ?
เพราะข่าวมันเงียบมากๆ เมื่อเทียบกับ NEW CIVIC  ;)

L12F เผยโฉมครั้งแรกในโลกเดือน เมษายน 2012 ขายในไทยกันยาปีหน้า

New Civic มันเปิดตอนต้นปีนี้ แต่ขายในไทยประมาณมีนาปีหน้าครับ

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
นาทีนี้ ผมก็ว่าซิตี้น่าจะดีกว่าครับ แต่ถ้ารอได้ รอนิสสันก็ดีครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
สงสัยจะได้มีเพื่อนรอดู L12F อีกคนแล้วสิเนี่ย 5555

รถที่ผมอยากได้มากก็คือซีวิคแต่พี่จิมมี่บอกว่า L12F คือ Civic Killer อย่างนี้จะไม่รอดูได้อย่างไร บวกกับซีวิคแพงมาก มือสองก็หาซื้อยากบวกดอกแพงจัง เรื่องต๊อกๆที่เล่าลือกันก็กลัว ไปถามคนที่ใช้ซีวิคที่โรงงานก็บอกว่าอย่าเลย ค่าบำรุงรักษาค่าอะไหล่ฟันแพงมาก ที่บ้านใช้ฮอนด้ามา 2 คัน เปลี่ยนเป็นโตโยต้ากะมาสด้าเรียบร้อยแล้ว ถ้า L12F เจ๋งอย่างที่ว่าจริงก็นับว่าคุ้มค่าที่จะรอ (ยังไงก็ต้องรอ T-T)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ผมจะว่าจะรอ L12F  เป็นเพื่อนคุณ NINENOI  ดีกว่านะ แบบว่าช้าๆได้พร้าเล่มงาม

แต่กลัวอยู่ 2 อย่างคือ
1.ไฟหน้าจะไม่เป็นแบบในรูปเพราะมันเป็น ของ Z
2. ราคาคงไม่ปรับขึ้น กว่าคู่แข่ง CIVIC , Lancer ;D

ออฟไลน์ Oslan

ราคาตัว L12F ไม่น่าเป็นห่วงหรอกครับ เขาไม่ตั้งโดดหรอก

ถ้าจะกลัว กลัวตัวจริงออกมา แล้วเราจะจุกกับฝันที่เคยวาดไว้ดีกว่าครับ  :P