ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Toyota Yaris ในเมืองไทยจะมีชะตากรรมแบบ Ford Edsel หรือเปล่าครับ  (อ่าน 7364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ไหนๆ Yaris ก็จะโดนแทนที่ด้วย Eco Car ของพี่โตแล้ว
ก็เลยเก็บมาคิด ในเหตุการณ์ต่างๆครับ

เริ่มจาก ก่อนเปิดตัว หลายๆคนได้เห็น Yaris แล้วก็ตั้งความหวังว่าจะรอ
เพราะรถดูน่าใช้ แถมแปะยี่ห้อพี่โตอีก เลยคาดหวังว่าจะน่าขับ
(เพราะตอนนั้น Vios เก่ายังอยู่ เนื่องจากรุ่นนี้การขับขี่ดีกว่าคู่แข่ง)

แต่หลังจากเปิดตัว หลายคนก็เริ่มเมิน เพราะราคานั้นแพงทะลุเลย
(ตอนนั้นรถ Sub-Compact ราคา 7 แสนนั้นมีแค่รุ่นนี้ แถมทะลุไปเกือบๆ C-Segment แล้ว)

ตั้งแต่นั้นมาก็ดูถูกโขกสับสารพัด (คนไทยส่วนเห็นรถราคาแพงกว่าที่คิดทีไร โดนมองว่าข้อเสียสารพัดพิษตลอด - -')
(อันนี้สังเกตจากในเวปอื่นมาหลายรอบแล้ว แต่ส่วนใหญ่เป็นนักเลงคีย์บอร์ด)

แถมรีวิวของพี่จิม (ดูได้โดยหาคำว่า ทดลองขับ Yaris ในอากู๋ได้เลยครับ) ดูแล้วบ่นหลายเรื่องทั้งเบาะแข็ง คันเร่งหน่วง
(จริงๆ Vios ก็เป็น แต่ไม่รู้ทำไมถึงขายดีกว่า Yaris ก็ไม่รู้) และกระตุ้นยอดขายไปๆมาๆ สู้ Jazz ไม่ได้

พอ MC มาก็โดนคู่แข่งรุมทั้ง 2 Fiesta Swift จนตอนนี้ Yaris นั้นไม่มีอะไรจะสู้ได้เลย
-------------------
พอได้อ่านบทความเกี่ยวกับ Ford Edsel ในนี้
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=226:edsel-by-ford-a-night-mare-for-blue-oval&catid=56:jimmys-library&Itemid=55

อ่านไปๆมาๆ ทำไมชวนนึกถึง Yaris ในบ้านเราซะจริงๆ

จึงเลยขอความเห็นว่า Yaris ในไทยมันมีชะตากรรมแบบ Edsel เลยหรือเปล่าครับ ในมุมมองของแต่ละท่าน
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
ไม่หรอกครับ Ford เสียหายกับ Edsel เยอะกว่า Toyota เสียหายกับ Yaris มาก

Chariot

ผมว่าโตโยต้ารุ่นที่เสียหายหนักสุดคือ Wish ครับ อุตส่าห์ถ่อสังขารไปขอร้องญี่ปุ่นเพื่อเอามาขาย แต่กลับมาตายเพราะแอร์แถว 3

Blue 229

ผมว่าโตโยต้ารุ่นที่เสียหายหนักสุดคือ Wish ครับ อุตส่าห์ถ่อสังขารไปขอร้องญี่ปุ่นเพื่อเอามาขาย แต่กลับมาตายเพราะแอร์แถว 3

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ความเสียหายผมไม่รู้ครับ แต่ตายเพราะแอร์แถว 3 นี่ใช่เลยครับ ประสบการณ์จากคนเคยใช้ครับ :D

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Yaris เป็นรถน่าสงสารครับ เปิดตัวมาตูมตามอยู่ชั่ววูบเดียวเองมั้ง
พอเริ่มมีคู่แข่งเข้ามาก็เริ่มดับเลย

ผมมองว่าที่รุ่นนี้ดับไม่ใช่เพราะมันห่วยนะ ผมเห็นหลายคันละรถที่ด้อยกว่า ติดชื่อพี่โต ก็ยังขายได้ (ความคิดส่วนตัวเลยนะครับ)
แต่ที่มันดับ เพราะคู่แข่งมันเยอะ แล้วคู่แข่งยังทำการบ้านมาดีกว่ามากซะอีก

ไม่ใช่แค่คู่รักคู่แค้นอย่าง Jazz แต่ยังมี Fiesta, Mazda2, Swift ล้วนแต่ชูจุดเด่นแต่ละด้านของตนมาดี
เหมือนเวลามีคนถาม เฮ้ย ขับ Jazz แล้วดียังไง, ขับ 2 เป็นไงดีมั้ย ก็ตอบจุดเด่นได้เต็มปาก

ถามกลับในเวลานี้ ถ้ามีคนถามขับ Yaris เป็นไง ...จะสามารถตอบจุดเด่นอะไรได้บ้างครับ
ถ้าเป็นผม ผมจะตอบว่า เฮ้ยดีว่ะ Toyota สุดยอดเลย (ไม่เกี่ยวกับรถ - -'')

ออฟไลน์ prai

ไม่ใช่ตัวรถมันไม่ดี เพียงแต่ว่ามันมีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่า

ออฟไลน์ 6162002

ไม่น่ารอดน่ะครับ 55

แต่ส่วนตัวผมเห็นด้วยกับคุณ Oslan  ครับ คือรถมันไม่แย่ แค่เผอิญ รถคู่แข่งมันเจ๋งไปหน่อย (ยิ่งเทียบกับเฟียสต้ายิ่งแล้วใหญ่)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Yaris นี่อาการเบามากครับ เพราะเก็บยอดขายในต่างประเทศได้เยอะอยู่ ในช่วงก่อนที่คู่แข่งจะมาจัดการแย่งแชร์ไป

ถือว่าทำหน้าที่ของมันได้ เท่าที่จะทำได้แล้วละครับ

แต่ Edsel นี่ คือความอัปยศล่มจมหนักหนาสาหัสมาก จากหลายปัจจัย เทียบแล้ว Yaris นี่กลายเป็นเรื่องเด็กๆไปเลย ครับ

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
ผมว่า มันตรงกันข้ามกับ Edsel โดยสิ้นเชิงนะ

(ประวัติ Edsel ลองค้นใน Library ดูครับ มี รับประกันว่าอ่านเพลิน)

ตอนนี้ Yaris รุ่งริ่ง... ไม่ผิดหรอกที่ใช้คำนี้ แต่รู้สึกว่ารุ่งริ่ง แต่เอาเข้าจริงๆ แล้ว ระหว่างคาบเกี่ยวช่วง Vios ตัวแรก กับตัวปัจจุบัน โตโยต้าเอา Yaris มาแทรกเป็นแซนวิชแปะอุดรอยต่อนี่ได้เนียนนะ ผมก็ถือว่ามันประสบความสำเร็จแล้วนะในช่วงต้น

จริงอยู่ เทรนด์รถกระป๋องท้ายตัดแฮทช์แบ็คนี่ โดน Jazz เปิดเทรนด์ก่อน ตอนนั้น พอลล่า เทย์เลอร์ เป็นพรีเซ็นเตอร์ ทำซะหลายคนเคลิ้ม และติดตา (ตอนนั้นผมก็เคลิ้ม พอลล่า อย่างสุดกู่) อีกอย่าง เจอพวกรุ่นท็อปๆ พ่วง VTEC ไป ใครมันจะไม่อยากได้ล่ะครับ ยิ่งคนที่ใช้งาน ส่วนมาก คนซื้อคือผู้ใหญ่ แต่คนขับน่ะเด็กวัยมหาลัย ในขณะที่ยาริสตอนนั้น ยังเครื่องวีออสปกติๆ ธรรมดาเลย (เว้นแต่คุณจะเปลืองเงิน ควักเนื้อสักหลายหมื่นไปหาเครื่องแรงๆ มาลง)

(จริงๆ แอบเสียดายนะ น่าจะทิ้งไพ่ตายช่วงท้ายตลาดเหมือน "โคโรล่า AE92" หรือ "โดเรมอน" ที่ส่งเครื่องแรงๆ อย่าง 4AGE มาทิ้งทวนเอาให้ค่ายอื่นมีหนาวนะ เพียงแต่ว่า มุกนี้ ดันใช้กับ Vios Turbo ไปเนี่ยสิ.....)

แต่เอาเข้าจริงๆ แล้ว ผมว่าผมยังเห็นคนขับรถแนวซีดานมากกว่านะ อันนี้ยอมรับเลยว่าที่บ้านก็มีวีออสมาใช้ คนขับก็ผู้หญิงเสียด้วย (พี่สะใภ้ผมเอง)

ทุกวันนี้ เห็นวีออสมากกว่ายาริส ตั้งแต่ช่วงที่ออกมาใหม่ๆ แล้ว มันสะท้อนให้เห็นแผนที่ว่า คงจะเอายาริสมาเสริมช่องว่าง กะเอาไว้เป็นน้ำจิ้มตอนที่วีออสรุ่นแรกเริ่มหมดอายุตลาด รอรุ่นที่สองมาโลดแล่น มากกว่าจะเอามาเป็นตัวชูโรงหลักนะ

ส่วนวิธี "ลากเอามาขาย" นั้น คงอารมณ์แบบว่า อยากจะโละๆ สินค้าให้หมดโกดังก่อน เพราะมันเลยอายุตลาดแล้ว แถมโดนคู่แข่งมากัดซะพรุน อย่างเจ้าเฟียสต้า และมาสด้าสอง

แต่กะเอาไว้ว่า อาจจะแอบเก็บชื่อ "ยาริส" เอาไว้แน่ๆ คงไม่ล้มเหมือน Edsel หรอกครับ เพราะมันไม่ใช่ "ไข่เน่าในหิน" แต่เป็นแค่เพียง "ออร์เดิร์ฟยั่วน้ำลาย" มากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 00:38:05 โดย mini_freak »
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ YenChar

ดูจากยอดขาย และการทำตลาดมานาน

ตอนนี้ก็ยังขายได้เรื่อยๆนะครับ ถึงจะน้อยมากก็ตาม
แต่ผมคิดว่าคุ้มแ้ล้วล่ะครับสำหรับการมาตั้งไลน์ผลิต
เพราะถ้ารวมยอดขายตลอดหลายๆปีมานี่
ยาริสทำยอดขายรวมๆได้เยอะนะครับ

ยังไม่นับว่าหลังจากขาย โตโยต้าได้กำไรจากการบริการอีกเท่าไหร่
และยังแชร์อะไหล่บางตัวร่วมกับวีออสด้วย สบายครับ
หากินกับบริการได้อีกนาน

ออฟไลน์ donutchan

• Jr. Member
  • **
ผมก็ยังเห็นตามท้องถนนเยอะอยู่นะ  แต่ตามเต้นท์มือสองก็เห็นวางขายเยอะเช่นกัน
ถ้าแต่งดีๆ ผมว่าเป็นรถที่สวยมากรุ่นนึง  แต่ Yaris Ace ผมเห็นตัวจริงนี่มัน...  เอ่อ ไม่ไหวจริงๆ คิดออกมาได้ไง - -"

ออฟไลน์ balliblue

คงไม่ขนาดนั้นหรอกครับเพราะรถมันก็ไม่ได้มีปัญหา QC ประกอบ อะไรเหมือน edsel ทีนอกจากจะดีไซน์อุจาดแล้วยังประกอบห่วย เพียงแต่เจ้า yaris มันไม่มีอะไรโดดเด่นเกินหน้าคู่แข่งได้เลยอะครับ ดีไซน์เชยๆธรรมดาๆ เจอ jazz fiesta 2 swift แม้แต่ tiida เข้าไปก็หงายหลังตั้งแต่ดีไซน์แล้ว

ออฟไลน์ Tan Int

ผมว่าไม่ขนาดนั้นครับ......

Edsel นี่..............เจ๊งแหลก(ไม่ได้ด่านะ แต่ไม่มีคำใดอธิบายชัดกว่านี้แล้ว)
แต่ Yaris ยังสู้คู่แข่งได้บ้าง และในต่างประเทศก็ไปได้โอเคเลย.......

โดยรวมแล้วห่างกันครับ...ผมว่านะ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

จริงๆ ยาริสมันก็พอขายได้นะ

แต่สำหรับพี่โตคือ ไม่ได้ตามเป้า