ผู้เขียน หัวข้อ: ++ รถผมล็อคไม่ได้ เกิดอะไรขึ้นครับ !!!  (อ่าน 38396 ครั้ง)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
++ รถผมล็อคไม่ได้ เกิดอะไรขึ้นครับ !!!
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 12:46:02 »
Fortuner ผมล็อคไม่ได้ครับ เกิดอะไรขึ้น ??

คือว่าผมจะเดินเข้าไปเอาของในรถอ่ะครับ พอเปิดประตูปุ๊บ มันก็ร้องลั่นบ้านเลย
ก็เลยหยิบรีโมทมากดมันก็เงียบไป พอจะกดล็อครถ ปรากฏว่าล็อคไม่ได้ครับ เลยลองๆกดรีโมทดู ไฟก็กระพริบปกติ แต่มันไม่ล็อค
เลยเดินไปเปิดประตูแล้วปิดใหม่หมด ก็ยังล็อคไม่ได้ครับ เอากุญแจไขประตูก็ล็อคไม่ได้ครับ
ลองเปิดประตูแล้วกดปุ่มล็อคตรงที่วางแขน ปรากฏว่ามันก็ไม่ล็อค แต่ปลดล็อคได้ ผมละงงเลย
ทีนี้ผมเลยต้องเอามือดันตัวล็อคตรงที่เปิดประตูด้านใน แล้วดึงมือเปิดด้านนอกค้างไว้แล้วปิดทีละบานๆครับ
จนตอนนี้รถก็เลยต้องจอดนิ่งๆไว้บ้านไม่กล้าเอาออกไปไหนเลย

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member
Re: ++ รถผมล็อคไม่ได้ เกิดอะไรขึ้นครับ !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 13:23:44 »
ลองดูที่ฝากระโปรงหน้า-หลัง /ฝาปิดถังน้ำมัน ว่าปิดแน่นหรือยัง ก่อนอีกทีครับ

ออฟไลน์ Stp

Re: ++ รถผมล็อคไม่ได้ เกิดอะไรขึ้นครับ !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 13:42:32 »
ขาเกี่ยวตัวล็อคที่ประตูคนขับมีปัญหาหรือเปล่า ลองให้ศูนย์แกะดูครับ อาจจะไม่ใช่ปัญหารุนแรง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ The Copy

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 16:12:59 »
เกียร์อยู่ในตำแหน่ง P หรือยังครับ

ออฟไลน์ loading

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 18:49:01 »
กุญแจหมดอายุ เหอะๆ

ออฟไลน์ Best_Vorakit

• Sr. Member
    • Cars and Motion: A Blog about Cars and Travel
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 11:26:33 »
ขาเกี่ยวตัวล็อคที่ประตูคนขับมีปัญหาหรือเปล่า ลองให้ศูนย์แกะดูครับ อาจจะไม่ใช่ปัญหารุนแรง

ตามนี้ครับ City ZX ของแม่ก็มีอาการคล้ายๆ กันครับ คือระบบ Auto-lock เมื่อเหยียบเบรคครั้งแรก ปกติจะล็อคให้แต่ก็ไม่ยอมล็อค มีแค่เสียงกึกเบาๆ พอดับเครื่อง ระบบก็พยายามทำงานอยู่ มีเสียงกึกเหมือนกัน แต่ตัวล็อคมันก็อยู่ในตำแหน่งปลดล็อคเหมือนเดิม ใช้รีโมทสั่งล็อคกับปลดล็อคไม่ได้ครับ

เอาไปเข้าศูนย์ ช่างก็ตรวจสอบดู ก็เป็นที่ขาเกี่ยวที่ประตูคนขับนี่ละครับ มันขัดกันน่ะครับ มีค่าแรงนิดหน่อยครับ ไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยครับ

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 13:36:14 »
ตามคู่มือ  จะบอกว่าปิดประตูไม่สนิทครับ  ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นประตูท้ายครับ ต้องออกแรงปิดเสียงดังนิดนึง ;)

• AWDiesel
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 21:12:26 »
วันนี้เอาเข้าศูนย์แล้วปรากฏว่า..

ช่างบอกว่าแผงวงจรมันช๊อตต้องเปลี่ยนใหม่ครับ เบ็ดเสร็จตกหนึ่งหมื่น(พยายามตื๊อไม่ยอมจ่าย เพราะยังอยู่ในประกันนี่นา) เฮือกก
ต้องทิ้งรถไว้อย่างต่ำหนึ่งวันอ่ะครับ

ตอนนี้พ่อผมก็เลยต้องนั่งแท็กซี่ไปทำงานซะงั้น

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 21:20:02 »
วันนี้เอาเข้าศูนย์แล้วปรากฏว่า..

ช่างบอกว่าแผงวงจรมันช๊อตต้องเปลี่ยนใหม่ครับ เบ็ดเสร็จตกหนึ่งหมื่น(พยายามตื๊อไม่ยอมจ่าย เพราะยังอยู่ในประกันนี่นา) เฮือกก
ต้องทิ้งรถไว้อย่างต่ำหนึ่งวันอ่ะครับ

ตอนนี้พ่อผมก็เลยต้องนั่งแท็กซี่ไปทำงานซะงั้น

วงจรอะไรช๊ิิิอตครับ
 :-\ :-\ :-\

• AWDiesel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 21:27:30 »

วงจรอะไรช๊ิิิอตครับ
 :-\ :-\ :-\

ผมก็ไม่ทราบแน่ชัดอ่ะครับ พ่อผมทิ้งรถไว้แล้โทรถามศูนย์เอาอ่ะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 22:06:26 »
กุญแจหมดอายุ เหอะๆ
มันไม่หมดง่าย ขนาดนั้นหรอกครับ อย่างต่ำก็แค่แบตหมด แต่ตั้งหลายปีกว่ามันจะหมด ??? ตอบอะไรแปลกๆนะครับ คุณนิ