ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามพี่เรื่องลมอย่างหน่อยครับ  (อ่าน 4740 ครั้ง)

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
เพื่อนผมใช้ซาฟิร่า
เค้าฝากถามว่าลมยางนี่เติมเท่าไหร่เหรอครับ
ผมก็ไม่แน่ใจ เลยมาขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ
ขอบคุณคร้าบบบ  :o
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ LimitedEdition

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามพี่เรื่องลมอย่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:02:18 »
1. เปิดคู่มือรถ จะมีคำแนะนำที่ถูกต้อง
2. (ง่ายกว่าข้อ 1.) เปิดประตูฝั่งคนขับ แล้วมองไปที่สติ๊กเกอร์ที่แปะบริเวณเสากลาง
หรือขอบด้านในของประตู จะมีบอกไว้ว่ายางขนาดนี้ บรรทุกขนาดนี้ ควรเติมเท่าไหร่
3. ถ้าเอาแบบมั่วและเร็ว ก็ 30 สี่ล้อ...

ออฟไลน์ Thunder

• Newbie
  • *
  • ต่อให้รถดีแค่ไหน ไม่มีวินัย ก็ตายเหมือนกันนั่นแหละ
Re: รบกวนสอบถามพี่เรื่องลมอย่างหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 15:35:03 »
ค่าลมยางมาตรฐานของรถส่วนใหญ่จะติดบอกแถวๆประตูรถครับ รถเก๋งที่เห็นเขาเติมกันบ่อยสุดก็ 30-33 ทั้งสี่ล้อ ประมาณนี้อะครับ
ไม่ควรเติมยางแข็งเกินไปประหยัดขึ้นจริงแต่เสี่ยงยางละเบิด
ไม่ควรเติมยางอ่อนเกินไปเปลืองน้ำมัน
ทางที่ดีคือเติมลมยางที่รถเขากำหนดมาให้ครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 17:33:46 »
ป้าใช้อยู่ครับ แต่จอดคนละบ้าน อยู่คนละฝั่งเมือง ไม่ทราบตัวเลข แต่จำได้ว่ามีบอกแปะที่เสา C ประตูหลังขวาครับ

จำตัวเลขไม่ได้ครับ แต่จำได้ว่ามันมีบอกตัวเลขสำหรับ 2 กรณี คือกรณีทั่วไป กับกรณีผู้โดยสารเต็มและวิ่งเร็ว

ปล. แต่ถ้าเวลาเติมจริง ถ้าออกวิ่งมาแล้วเกิน 10 กม. เพิ่มลมขึ้นอีก 5-10% นะครับ เพราะลมที่บอกในฉลากรถส่วนใหญ่

จะบอกลมที่ควรเติมตอนยางเย็น แต่พอรถวิ่งแล้วยางร้อน (จากกฎฟิสิกส์ PV=nRT) ความดันลมจะเพิ่มขึ้นครับ

ดังนั้น ถ้าเอาเลขลมเย็น ไปเติมตอนลมร้อน พอยางเย็นความดันก็จะลดลงต่ำกว่าที่บอกไว้ในฉลาก

รถแม่ผม หน้า 26 หลัง 28 ถ้าวิ่งมาเติมตอนบ่ายๆ ผมอัด หน้า 29 หลัง 31 ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:46:11 »
หน้า 32  หลัง30 ครับ

เติมหน้า มากกว่าหลัง เพราะหน้ารถน้ำหนักมากกว่า

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 22:29:26 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับ
 ;D
Mazda CX8 2.5 SP 2019