ผู้เขียน หัวข้อ: ยางฉีกแบบนี้ เอาไงดีครับ (มีรูป)  (อ่าน 20779 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperDOM

• Full Member
ยางฉีกแบบนี้ เอาไงดีครับ (มีรูป)
« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 22:13:05 »
จากกระทู้นี้ครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,14078.0/topicseen.html

เอารถเข้าศูนย์ ช่วงล่างปกติครับ ไม่มีอะไรหลุดไป  ส่วนเสียงแปลกๆ พักหลังมันหายไปนาน มีมาหลอกเป็นทีๆ ถ้าเปิดเพลง ไม่จับผิดก็ไม่ได้ยิน

แต่....

วันนี้สำรวจรถ เห็นรอยอะไรแปลกๆที่ยาง ก้มไปดู เจองานเข้าครับ ล้อหน้าด้านขวา  ไม่เคยเบียดฟุตบาท ไม่รู้ไปโดนอะไรยังไงมา  อาจจะเป็นโดนหินหลุมที่ผมไปตกมารึเปล่าไม่รู้

แล้วแผลลักษณะยังงี้อันตรายไหมครับ  ใช้ต่อไปได้ไหมครับ  หรือควรจะทำอะไรยังกับมันดีครับ

มีประกันชั้น 1 เคลมดีไหมครับ

ขอบคุณครับ

Re: ยางฉีกแบบนี้ เอาไงดีครับ (มีรูป)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 22:20:49 »
ลืมบอกไป  ล้อติดรถ R15/185 ส่วนยางอะไหล่ R14/175 ครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
Re: ยางฉีกแบบนี้ เอาไงดีครับ (มีรูป)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 22:50:14 »
ถ้ามันยังไม่ถึงโครงลวด ก็ไม่น่ะจะเป็นไรมากหรอกครับ  เพราะเท่าที่ดูเหมือนจะเป็นแค่พื้นผิวนะครับ

แต่ยังไงก็ต้องดูให้ละเอียดอีกที  ส่วนตัวผมแล้วถ้าเป็นแค่พื้นผิวนอกก็ไม่เป็นไรมาหรอกครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:13:36 »
ยังไม่ลึกมากครับที่ดูจากรูปยังใช้ต่อได้ครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:31:08 »
ถ้ามันยังใช้ได้อยู่ เราสลับไปจากล้อหน้า ไปเป็นล้อหลังดีไหมครับ  หรือว่าไม่ต้องสลับครับ

ถ้าจะสลับยาง ตอนนี้ยางวิ่งได้ 14000 โลสลับยางมาแล้ว ตอน 10000 โล

หากสลับยางแล้ว ยากยาวไปจนถึงประมาณกี่กิโล ถึงเปลี่ยน 4 เส้นดีครับ

ออฟไลน์ Bavaria_m3

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:36:08 »
ถ้ามีประกันชั้น 1 เคลมได้ 50% ของราคายางครับ คือไปเปลี่ยนยางแล้วเก็บใบเสร็จไว้ มาเคลม
แต่จะเสียประวัิตินะครับ

อาการแบบนี้ ผมก็เคยเป็น พอดีไปเบียดฟุตบาทมาก ไม่ค่อยไว้ใจเลยไปเปลี่ยนดีกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 23:40:07 »
ถ้าเราเคลมเปลี่ยนยาง  ว่าเปลี่ยนเส้นเดียวจะมีปัญหาอะไรไหม หรือจำเป็นต้องเปลี่ยนเป็นคู่ไหมครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 00:57:56 »
ถ้าแค่นี้ ใช้ต่อไปได้ครับ แต่ขับระมัดระวังขึ้น อย่าใช้ความเร็วสูงๆ แล้วกัน  เพราะมันโดนแค่แก้ม และยังไม่ใช่แผลฉกรรจ์อะไรนัก

ผมเองเจอเคสนี้กับรถทดลองคันหนึ่ง เมื่อไม่นานมานี้ แต่ ทุกอย่างก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

ออฟไลน์ chaivat

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 05:56:33 »
สวัสดีครับ
เคยเฉียดขอบถนน แผลแบบนี้เลยแต่สูงขึ้นมา เข้า Cockpit ให้ Supervisor เขาตรวจ
ไม่มีปัญหา ตรวจเสร็จแล้วเดินไปหยิบกาวตราช้าง บีบใส่แล้วกด ก็สวยเกือบเหมือนเดิม (อย่าเฉีอนทิ้งน๊ะครับ)
แผลติดชิดขอบกระทะ การให้ตัวน้อยมาก

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 06:47:20 »
เป็นรถเก๋ง สลับจากแผลที่ล้อหน้า ไปอยู่ล้อหลังดีไหมครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:00:44 »
ไม่สบายใจก็สลับไปไว้หลัง
จริงจริงมันไม่เป็นอะไรหรอกครับ แค่นี้เอง

แล้วเรื่องนับระยะทางเพื่อสลับยางครั้งต่อไป
หรือเพื่อเปลี่ยนยาง ก็นับต่อตามปกตินั่นแหละ

ออฟไลน์ Legolas

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 08:09:00 »
ใช้ต่อได้เหมือนทีเพื่อนๆ บอกครับ ...ผมก็เคยเป็น ตอนนั้นรู้สึกจะไปเบียดขอบปูน ที่มีเหล็กยื่นออกมาครับ

ออฟไลน์ JJ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:05:32 »
เปลี่ยนยางเลยดีกว่าครับ ปลอดภัยไว้ก่อนดีกว่า สบายใจกว่า

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 10:48:24 »
ถ้าปกติขับเร็ว หรือไม่สบายใจ เปลี่ยนไปเลยครับ
ไม่งั้นจะขับไปด้วยความรู้สึกไม่มั่นใจไปตลอด

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 17:46:16 »
 ;D ;D ;D............ทิ้งอย่างเดียวเลยฮะ 8)
                                                                    yogibear

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 18:05:31 »
ผมแจ้งเคลมประกันชั้น 1 แล้วละครับ

แบบว่าเห็นรูปมุมนี้ เสียวจริงๆ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 01:21:21 »
มีอีกเรื่องครับ

ยางใช้มานานรึยังครับ? เห็นแจ้งเคลมประกันแล้ว ไม่ใช่่ว่าเปลี่ยนให้เส้นเดียวแล้วจบนะ
ถ้าเป็นกรณียางใหม่ วิ่งใช้งานไปไม่กี่พัน กม. ก็ยังพออนุโลมกันได้ เพราะความสึกหรอน่าจะมีไม่มากนัก
แต่ถ้าใช้ระดับหมื่น กม. ขึ้นไป ยังไงก็ต้องเปลี่ยนเป็นคู่นะครับ ไม่งั้นมันสูงข้างต่ำข้าง วิ่งไม่ตรงทางกันพอดี

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 06:44:32 »
มีอีกเรื่องครับ

ยางใช้มานานรึยังครับ? เห็นแจ้งเคลมประกันแล้ว ไม่ใช่่ว่าเปลี่ยนให้เส้นเดียวแล้วจบนะ
ถ้าเป็นกรณียางใหม่ วิ่งใช้งานไปไม่กี่พัน กม. ก็ยังพออนุโลมกันได้ เพราะความสึกหรอน่าจะมีไม่มากนัก
แต่ถ้าใช้ระดับหมื่น กม. ขึ้นไป ยังไงก็ต้องเปลี่ยนเป็นคู่นะครับ ไม่งั้นมันสูงข้างต่ำข้าง วิ่งไม่ตรงทางกันพอดี

ขอบคุณครับ

แสดงว่างานเข้าผมละอีกซิเนี่ย  สงสัยได้สลับไปไว้ล้อหลังก่อนละมั้งครับ