ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อการติดไฟซีนอล หน่อยครับ  (อ่าน 5274 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
กำลังอยากติดไฟซีนอล ครับ ติดเฉพาะไฟต่ำ อย่างเดียว เพราะ ไฟสูง ไม่ค่อยได้ใช้ ติดไปก็ไม่มีประโยชน์แยงตาชาวบ้านเขา
และไฟตัดหมอกก็มีสีเหลือส้ม อยู่แล้ว  ชอบสีนี้แล้ว

อยากจะถามว่า

1.ขั้วหลอดไฟซีนอล ของฟอร์จูนเนอร์ รุ่น ปี 2005 เหมือนรุ่นปี 2008 ไหมครับ  ใช้ขั้วขนาดเดียวกันไหม
2. อยากได้แสงของซีนอลขาวๆ   ไม่ออกฟ้า อยากได้แบบขาวจั๊วะเลย  แต่ต้องไม่แสบตารถคันอื่น  ต้องใช้ ขนาดค่ากี่ K ครับ
3.เพื่อนสนิทผมบอกว่า ไฟซีนอลเดี๋ยวนี้ ของคุณภาพหน่อย ประมาณ 2,000 บาท ก็ได้คู่นึงแล้ว แถมรับประกันด้วย  จริงไหมครับ
4.ซื้อหลอดซีนอลมา เขาแถมบัลลาสไหมครับ
5.การติดตั้งยุ่งยากไหม
6.แนะนำร้านขายซีนอล ในอินเตอร์เน็ตที่คุณภาพดีหน่อยครับ แลมีรับประกันด้วย   ส่งลิงค์หลังไหมก็ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อการติดไฟซีนอล หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 20:57:40 »
6000kครับ ขาวแบบหมวยๆเนียนๆขาวจั๊วน่าเจี๊ยเลยแหละครับ
ผมใช้8000k ขาวแบบโอโม่ออกสีฟ้านิดๆครับ

ออฟไลน์ bankbas

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่อการติดไฟซีนอล หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 21:05:19 »
กำลังอยากติดไฟซีนอล ครับ ติดเฉพาะไฟต่ำ อย่างเดียว เพราะ ไฟสูง ไม่ค่อยได้ใช้ ติดไปก็ไม่มีประโยชน์แยงตาชาวบ้านเขา
และไฟตัดหมอกก็มีสีเหลือส้ม อยู่แล้ว  ชอบสีนี้แล้ว

อยากจะถามว่า

1.ขั้วหลอดไฟซีนอล ของฟอร์จูนเนอร์ รุ่น ปี 2005 เหมือนรุ่นปี 2008 ไหมครับ  ใช้ขั้วขนาดเดียวกันไหม
2. อยากได้แสงของซีนอลขาวๆ   ไม่ออกฟ้า อยากได้แบบขาวจั๊วะเลย  แต่ต้องไม่แสบตารถคันอื่น  ต้องใช้ ขนาดค่ากี่ K ครับ
3.เพื่อนสนิทผมบอกว่า ไฟซีนอลเดี๋ยวนี้ ของคุณภาพหน่อย ประมาณ 2,000 บาท ก็ได้คู่นึงแล้ว แถมรับประกันด้วย  จริงไหมครับ
4.ซื้อหลอดซีนอลมา เขาแถมบัลลาสไหมครับ
5.การติดตั้งยุ่งยากไหม
6.แนะนำร้านขายซีนอล ในอินเตอร์เน็ตที่คุณภาพดีหน่อยครับ แลมีรับประกันด้วย   ส่งลิงค์หลังไหมก็ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
1. ไม่ทราบ
2. ตอบไปด้านบน
3. จริงครับ แต่แนะนำเอาที่แพงหน่อยสัก2000+ ขึ้นไป
4. แถมครับพร้อมขายึดบัลลาสและน๊อตยึด
5. ไม่ยากเลยครับ
6. ผมซื้อที่คลองถม center ถ้าคุณจะให้เค้าติดก็ขับไปจอดที่นั่นซื้อแล้วก็ให้เค้าติดให้ด้วยเลยร้านเยอะมาก ค่าติดตั่ง ประมาณ2-300 บ.

ออฟไลน์ taweewat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2011, 21:37:28 »
Fotuner รถสูงนะครับ ถ้าอยากติดจริงๆแนะนำให้ติด projector ด้วยครับ จะได้ไม่แยงตา แต่แพงหน่อย หรือถ้าอยากประหยัดผมว่าลองล้างโคมแล้วเปลี่ยนหลอดใหม่ แล้วลองดูว่าเราติดฟิมล์มืดไปหรือเปล่าด้วยนะครับมีผลเยอะเหมือนกัน ส่วนสีแนะนำ 4300,6000k เท่านั้น   ถ้า 4300k จะออกเหลืองมากกว่าขาว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 01:10:53 »
จริงๆแล้ว ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ติด ด้วยเหตุผลที่ว่า Fortuner
มี ตำแหน่งติดตั้งไฟหน้า สูงกว่ารถทั่วไป และมันแยงตามากๆ

ถ้าเลือกลำแสงไม่ดี เวลาฝนตก ตอนกลางคืน คุณแทบจะมองทางข้างหน้าไม่เห็น
สุดท้าย ก็ต้องเปิดไฟตัดหมอก ทีนี้ รถคันที่แล่นสวนคุณมา ก็จะถึงขั้นตาพร่ามัว และอาจทิ่มเข้าหารถคุณได้...

คิดดีๆ ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 09:00:59 »
อยากให้เข้าใจก่อนว่า แสงไฟซีนอนจะแยงตาหรือไม่ ไม่เกี่ยวกับค่าความร้อนของสีครับ
มันเกี่ยวกับความสว่างและตำแหน่งของจุดกำเนิดแสง ซึ่งต่างไปจากหลอดฮาโลเจนธรรมดา
ทำให้โคมไฟกระจายแสงผิดเพี้ยนไป เหมือนมีตำแหน่งไฟสูงปนอยู่นิดนิด
แล้วตัวโคมไฟเองไม่ได้ออกแบบมาเพื่อจัดการกับหลอดไฟที่มีความจ้าขนาดนี้
ทำให้เกิดแสงตกกระทบกันไปมาภายในโคม ส่งออกมาเป็นแสงที่ฟุ้งกระจายไปทั่ว
ทำให้แยงตารถคันอื่น ถ้าติดตั้งไม่ประณีตก็จะทำให้ไฟหน้าไม่ส่องลงพื้นถนน ไม่สว่างอีกด้วย

ดังนั้น ขอให้แนะนำให้ไปจัดโคม Projector ของตัวไมเนอร์เชนจ์ก่อนล่าสุดนี่ไปก่อน
แล้วค่อยไปเลือกหลอด Xenon ให้ตรงกับขั้วหลอดของโคมนั้น จุดกำเนิดแสงจะได้ไม่ผิดเพี้ยน
ได้แสงออกมาคมสวย ส่องลงพื้นถนนแผ่เป็นแนวกว้าง และไม่แยงตารถสวนครับ

ถ้าอยากได้แสงขาวนวลปกติก็ไป 4,300K เลย
ถ้าอยากได้ขาวกว่านั้นหน่อยก็ไม่เกิน 6,000K ครับ

ออฟไลน์ dr-june

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 14:24:35 »
ถ้าโคมไฟตัวแรก ต้องการxenon แนะนำแกะโคมไส่เลนส์ projector ครับไม่งั้นแสงไฟจะฟุ้งจ้า แสบตาชาวบ้าน[ยิ่งโดนด่าบ่อยๆด้วย]
ถ้าใช้โคมไมเนอร์ต้องเปลี่ยนกันชน กระจังด้วย เห็นทำกันเยอะ ตั้งไฟต่ำหน่อย ประมาณต่อท้ายรถเก๋ง แสงต่ำกว่าขอบบนกระโปรงหลังหน่อย
ถ้าโคมแต่งจะมีปัญหาเรื่องความสว่าง แนวลำแสงเอียงขวาในบางรุ่น

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2011, 19:10:27 »
งั้นก็แสดงว่า fortuner MC ก็ใส่ได้เลยละสิ

อยากได้ขาวฟ้า ๆ กี่ k ดีครับ

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 09:31:34 »
เปลี่ยนโคมเป็นโปรเจ็คเตอร์ก่อนดีกว่าครับ
สงสารเพื่อนร่วมทางครับ