ผู้เขียน หัวข้อ: < เสนอคร๊าบ > เพื่อป้องกัน spam เมื่อจะตั้งกระทู้ใหม่อย่างน้อยจะต้องมีคำภาษาไทย  (อ่าน 17368 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
>:( ช่วงนี้เห็นพวก spam มาโพสท์กระทู้ถี่มากๆ เช้านี้เปิดเวปมาก็เจอสองกระทู้ (แต่ก็ยังมีคนคลิ๊กเข้าไปอ่านนะ  ;) )

- Hey I was wondering  ( อ่าน 57 )

- Greetings every-one  ( อ่าน 35 )

เพื่อป้องกันปัญหาดังกล่าว เป็นไปได้มั๊ยครับให้ระบบกำหนดในการตั้งกระทู้ว่าอย่างน้อยต้องมีคำภาษาไทยรวมอยู่ด้วย
ถ้าไม่มีภาษาไทยระบบก็จะไม่รัยอมรับและขึ้น error ทำให้ตั้งกระทู้ไม่ได้..

* ใครมีไอเดียอื่นๆลองเสนอแชร์กันดูนะครับ

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

>:( ช่วงนี้เห็นพวก spam มาโพสท์กระทู้ถี่มากๆ เช้านี้เปิดเวปมาก็เจอสองกระทู้ (แต่ก็ยังมีคนคลิ๊กเข้าไปอ่านนะ  ;) )

- Hey I was wondering  ( อ่าน 57 )

- Greetings every-one  ( อ่าน 35 )

เพื่อป้องกันปัญหาดังกล่าว เป็นไปได้มั๊ยครับให้ระบบกำหนดในการตั้งกระทู้ว่าอย่างน้อยต้องมีคำภาษาไทยรวมอยู่ด้วย
ถ้าไม่มีภาษาไทยระบบก็จะไม่รัยอมรับและขึ้น error ทำให้ตั้งกระทู้ไม่ได้..

* ใครมีไอเดียอื่นๆลองเสนอแชร์กันดูนะครับ

ผมเห็นด้วยครับผมหลังๆดจอบ่อยเหมือนกันครับสงสัยHLM ratingดีเกิน555 ผมคิดว่าแบบที่เป็นเขียนตัวเลขสีๆ3-5หลักก่อนการโพสต์ก็ไม่เลวนะครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
นั่นสิครับ ทำอย่างไรดี?

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
เมื่อเช้ามีมากกว่า 2 ครับ รู้สึกว่ามีทุกหัวข้อเลยแล้วก็มีมาบ่อยมากเดี๋ยวนี้
ไม่ทราบว่าการคลิกเข้าไปอ่านแล้วจะมีผลอะไรรึเปล่าครับ แต่เมื่อเช้าไม่ใด้เข้าไปดูกล้วอ่ะ
เดี๋ยวมีของแถม :D  เห็นด้วยถ้ามีมาตราการมารองรับครับ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

นั่นสิครับ ทำอย่างไรดี?

มีอีกวิธีนึง ใช้วิธี Human Verification .. ดูจะยุ่งยากสำหรับ user แต่ก็ได้ผลนะครับ

เช่นให้พิมพ์ตัวหนังสือที่เห็นใน graphic ที่ระบบกำหนด เพื่อการตรวจสอบว่ามีตัวตน ไม่ใช่ bot

ออฟไลน์ Fly to dream

มันมีบางเว็บบอร์ดที่ต้องพิมพ์คำของเค้าเวลาจะตั้งกระทู้ครับ ไม่แน่ใจนะว่าบอร์ดแบบนี้ทำได้มั้ย แต่เห็นบางบอร์ดมันทำได้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
check wording ครับ ถ้าเป็น pure  eng ให้ส่งเมล์ไป verification ของเจ้าของเมล์ทีทำการลงทะเบียนไว้
แล้วกด approve เพื่อทำการโพส น่าจะทำเป็น script ได้ ผมไม่ได้เขียนเว็ปเลยไม่แน่ใจว่าจะใช้ script แบบไหนได้บ้างนะครับ
(แนะแนวทางนะครับ)

ไม่ต้องห่วงเรื่องการหา AI มานั่ง check ให้เสีย resource เปล่าๆปลี้ๆ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ birm@productive

• Sr. Member
จัดการได้ตั้งแต่ตอนลงทะเบียนครับ โดยการใช้ Human Verification with limited time

กล่าวคือ ให้ผู้สมัครกรอกคำตามรูปภาพที่เห็นภายในเวลาที่จำกัด เช่นภายใน 0.5 - 1 นาที หากเกินกว่านั้นระบบก็จะเปลี่ยนรูปใหม่ คราวนี้พวก bot ที่ติดว่าพยายามจะเอารูปมาวิเคราะห์ก็ติด loop วิเคราห์ไปเรื่อยๆ เข้าไม่ได้ซักทีครับ
ประวัติ
รถ 11 คัน
ยาง 14 รุ่น

ออฟไลน์ siamparadise

• Jr. Member
  • **

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ใช้ Capcha ครับ (รุ่นใหม่ๆ จะเรียก recapcha)

เคยเสนอไปใน Suggestion เมื่อนานมาแล้ว
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,13993.0.html

พวกนี้หลักการคือก่อนที่จะทำอะไร (เช่นสมัครสมาชิก หรือโพส) จะต้องมีการ test ที่มนุษย์ทำได้ แต่ bot ทำไม่ได้ เช่นอ่าน font ยึกยือ ออกมาเป็นคำเป็นต้น แล้วพิมพ์ลงไป คนอ่านออกก็จะสามารถใช้งานต่อได้ แต่ bot อ่านภาษายึกยือไม่ได้ ก็ทำต่อไปไม่ได้ครับ ผมว่าอันนี้เป็นทางออกที่ดีที่สุดครับ

JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ parinda

• Jr. Member
  • **
Human Verification เฉพาะตอนสมัครก็น่าจะพอครับ

ออฟไลน์ FirstZ77

• Full Member
  • บาน
หรือ

จะเอาตอนสมัคร ดีครับเวลาสมคร ให้พิมคำว่า ไทย เป็น ภาษาไทย

เราพว่าคนต่างประเทศ No keybroad ไทย

ออฟไลน์ krishna77

• Newbie
  • *
    • New York Digital Marketing Company
Great post. I have been searching for this exact info for a while now. I will bookmark it in the public bookmarking sites to get you more traffic.

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Human Verification เฉพาะตอนสมัครก็น่าจะพอครับ

เห็นด้วยนะครับ ถ้า bot มันเกิดฉลาด แกะ User ชาวบ้านไปใช้ ค่อยมาว่ากัน (แต่ยังไม่น่าจะทำได้มั้ง)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!