ผู้เขียน หัวข้อ: เอา Prius ไปเข้า Buzz มา เช็คระยะ10000 เกือบโดนหรือผมงก อะ  (อ่าน 11776 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
เอาน้อง Prius ไปเช็ค10000  แต่วิ่งไปแล้ว จะ12000 แล้ว T T

ไปศูนย์ Buzz  เพราะลองดู เพราะรู้มาว่า ถ้าเอา น้ำมันเครื่องไปเองจะโดนค่าเปิด200 บาท

GreenG

• บุคคลทั่วไป
BUZZ ที่ไหนนะครับ

บอกตามตรงผมไม่ค่อยประทับใจ BUZZ แถวบ้านเลย sale กวนมากๆ :)

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ทีแรก จะโดนค่าน้ำยาเคลือบกระจก กะ ล้างหัวฉีด เกือบ 500 บาท ดีเหลือบไปเห็น เคลเซิล แทบไม่ทัน
แต่ลืมดู เอาค่าสลับยา จริงๆๆผมไม่ค่อยชอบใช้ศูนย์สลับให้ โดนไป 360 บาท T T

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมไปซื้อเจ้านี้เอง ราคาแค่1000บาท โดนศูนย์โขกไป1880 ไม่รวม Vat T T

ดีที่เอาแกลลอน1ลิตรไปเอง เพราะ Prius ใช้ 4.2ลิตร

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ใส้กรองแปลกดี (รู้มาก่อนแล้ว เลยขอกลับ) เอามาโชว์
แปลกที่เป็นแบบเปลือยแต่ราคาไม่ถูกเลย แต่ก็ดีช่วยโลกมั่ง Y Y

สรุป ศูนย์คราวหน้าจะไม่ได้แอ้ม น้ำมันเครื่องผมแน่ๆๆ กะ สลับยาง ผมงกไปปะ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 14:09:14 โดย T1k »

GreenG

ใส้กรองแปลกดี (รู้มาก่อนแล้ว เลยขอกลับ) เอามาโชว์
แปลกที่เป็นแบบเปลือยแต่ราคาไม่ถูกเลย แต่ก็ดีช่วยโลกมั่ง Y Y

สรุป ศูนย์คราวหน้าจะไม่ได้แอ้ม น้ำมันเครื่องผมแน่ๆๆ กะ สลับยาง ผมงกไปปะ?

มันคือกรองเครื่องแบบใหม่นะครับ

Altis 1.6 1.8 2.0 ที่ใช้เครื่อง ZR ก็ใช้แบบนี้หมด Prius ก็ด้วย

หากรองเทียบ ยากมาก แพงด้วย รู้สึกลูกละ 80 บ. ของ Full ครับ ;)

ไม่รู้ว่าจะเปลี่ยนไปทำไม เปลี่ยนแล้วแพงกว่าเดิมด้วย >:( :(

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
ทีแรก จะโดนค่าน้ำยาเคลือบกระจก กะ ล้างหัวฉีด เกือบ 500 บาท ดีเหลือบไปเห็น เคลเซิล แทบไม่ทัน

อันนี้ถือว่าไม่งกครับ
- ล้างหัวฉีด ?? รถยังใหม่เอี่ยมอ่อง ยังม่จำเป็นต้องล้างหัวฉีด
-น้ำยาเคลือบกระจก ?? ถ้าอยากเคลือบจริงๆไปหาซื้อที่ประดับยนต์ในห้าง ราคานี้ได้เป็นขวด เหลือไว้เคลือบได้หลายรอบ

แต่ลืมดู เอาค่าสลับยา จริงๆๆผมไม่ค่อยชอบใช้ศูนย์สลับให้ โดนไป 360 บาท T T

อันนี้ถือว่าโดน ! สลับยาง(ไม่ได้ตั้งศูนย์) ตามร้านยางใหญ่ๆ คิดแพงสุด 200 ถูกสุดก็ฟรี เช่น cockpit ถ้าใช้ยางยี่ห้อของเค๊า

GreenG

อย่าห่วง Nissan เช็คเบรคก็โดนครับ

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
ขอถามคุณ T1K หน่อยครับ รถมีอาการกินซ้ายและพวงมาลัยเอียงขวา(ค่อนข้างเยอะ)บ้างหรือเปล่าครับ และเสียงตรงบานประตูหลังมันดัง แ๊ก๊กๆ เวลาวิ่งผ่านพื้นถนนที่ไม่เรียบอ่ะครับ มีอาการเหล่านี้  บ้างมั๊ยเอ่ย
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ udis

Toyota มีค่าเปิดด้วย! ไม่ถามเค้าไปว่าฟรีมิกเซอร์ไหม? แปลกดี ของมิตซูบิชิไม่มีครับ
สลับยางนี่ มิตซูก็ไม่มี ยางผมเปลี่ยนกับร้านยาง เค้าให้สลับตอน 20,000 กิโลเมตร
แล้วสลับยาง ไม่ตั้งศูนย์กับถ่วงล้อด้วยเหรอครับ แปลกดีครับ

ไส้กรองน้ำมันแปลกมากครับ ไม่เคยเห็นมาก่อน เป็นความรู้ใหม่เลย เคยเจอกรองอากาศเปลือย นี่กรองน้ำมันเปลือย
มันดียังไงครับ?
 :-\ :-\ :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2011, 15:16:48 โดย udis »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
มาเก็บข้อมูลครับผม

สงสัยว่าเอา นมค. ของศูนย์ดีไหมนี่ ไว้ใจได้แต่ราคาแพงชิบ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

GreenG

Toyota มีค่าเปิดด้วย! ไม่ถามเค้าไปว่าฟรีมิกเซอร์ไหม? แปลกดี ของมิตซูบิชิไม่มีครับ
สลับยางนี่ มิตซูก็ไม่มี ยางผมเปลี่ยนกับร้านยาง เค้าให้สลับตอน 20,000 กิโลเมตร
แล้วสลับยาง ไม่ตั้งศูนย์กับถ่วงล้อด้วยเหรอครับ แปลกดีครับ

ไส้กรองน้ำมันแปลกมากครับ ไม่เคยเห็นมาก่อน เป็นความรู้ใหม่เลย เคยเจอกรองอากาศเปลือย นี่กรองน้ำมันเปลือย
มันดียังไงครับ?

ไส้กรองสมัยใหม่ เคยเห็นของ New Altis ครับ เปลือยแต่มีเหล็กหุ้มอักที เปลี่ยนแต่ไส้เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ watanachai19

• Jr. Member
  • **
Toyota มีค่าเปิดด้วย! ไม่ถามเค้าไปว่าฟรีมิกเซอร์ไหม?
555 กด like 1000 ที

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
สลับยาง อย่างเดียววว ไม่จำเป็นต้องถ่วง ครับบบบ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ udis

สลับยาง อย่างเดียววว ไม่จำเป็นต้องถ่วง ครับบบบ

ทำไมถึงไม่จำเป็นต้องถ่วงล่ะครับ
เพราะที่ผมเข้าใจคือ ล้อทั้งสีล้อมีการกระจายน้ำหนักไม่เหมือนกัน เมื่อมีการสลับลักษณะเฉพาะก็เปลี่ยนไป
ผมว่าควรสลับเพราะมันแค่ไม่กี่บาท หรือไม่ควรสลับเพราะไม่มีความเปลี่ยนแปลงชัดเจน เปลืองเงินเปล่าๆ ล้อสั่นทีหลังค่อยว่ากัน
แค่ 80 บาท ผมเลยเลือกถ่วงครับ หรือนี่คือความเชื่อที่ผิดของผมครับ

ออฟไลน์ ktanapat

• Newbie
  • *
ถ้าโดนค่าเปิดน้ำมันเครื่อง คราวหลังลองเปิดฝาไปให้เลยดูซิครับ!!

;D ;D

ออฟไลน์ Q

ทุกทีก็หิ้วไปเอง ไม่เสียค่าเปิด ไม่ใช่ดีลเลอร์นี้

สลับยาง จะรู้ได้อย่างไรว่าสลับจริง
เคยเจออย่างนี้ แต่ไม่ได้สลับให้ จำได้เพราะมีล้อนึง ฝาครอบล้อหาย ไอ้ล้อนี้มันก็อยู่ที่เดิม

ราคาก็ไม่ลดให้ อ้างว่าราคาไม่รวมสลับยางอยู่แล้ว

ของผมสลับยางมันรวมอยู่ในรายการค่าแรงเช็คระยะ ไม่แยกเหมือน จขกท

ออฟไลน์ karn5811

ศูนย์ buzz คือศุนย์อะไรหรอครับ งงจัง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ศูนย์ buzz คือศุนย์อะไรหรอครับ งงจัง

Buzz เป็น Dealer หนึ่งของ Toyota ครับ มีหลายสาขา
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ sandjungkub

• Jr. Member
  • **

ทำไมถึงไม่จำเป็นต้องถ่วงล่ะครับ
เพราะที่ผมเข้าใจคือ ล้อทั้งสีล้อมีการกระจายน้ำหนักไม่เหมือนกัน เมื่อมีการสลับลักษณะเฉพาะก็เปลี่ยนไป
ผมว่าควรสลับเพราะมันแค่ไม่กี่บาท หรือไม่ควรสลับเพราะไม่มีความเปลี่ยนแปลงชัดเจน เปลืองเงินเปล่าๆ ล้อสั่นทีหลังค่อยว่ากัน
แค่ 80 บาท ผมเลยเลือกถ่วงครับ หรือนี่คือความเชื่อที่ผิดของผมครับ

สลับยางไม่ต้องถ่วงล้อครับ เพราะไม่ได้ถอดยางออกจากล้อ แต่จำเป็นต้องตั้งศูนย์ครับ เพราะยางอาจกินไม่เท่ากัน ทำให้ศูนย์ไม่ตรงได้

ออฟไลน์ YAmodels

ถ้ารถเราเคยถ่วงแบบจี้ จึงจะจำเป็นต้องถ่วงใหม่ครับ

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage

การถ่วงล้อ คือ ยาง 1 เส้น กับ ล้อ 1 วง ก่อนจะใส่เข้าไปนั้น ทั้งแม็กทั้งยาง เรานั้น จริงๆแล้วมันอาจจะไม่กลมครับ เวลาวิ่งไปอาจสั่นๆ ได้ ดังนั้น จึงจำเป็นต้องถ่วงล้อให้มัน ได้น้ำมันที่ บาลานด์

ดังนั้น เวลา สลับยาง เราก็ ถอด ล้อวงเดิมๆที่ ถ่วงไปแล้ว ไป ใส่ ใหม่ เช่นถ้ายางเป็น in / Out side นะ ใส่มาแร้ว 4 ล้อ เราจะวนไป หน้าหลัง ซ้ายขวาได้หมด ไม่เป็นไร แล้ว ถามว่าจะถ่วง ใหม่ไปทำไมอะครับ ยางไม่ได้ถอดออกมาจากแม็ก ซะหน่อยจริงไหมเอ๊ย

ถ้าบอกว่า เช่น ล้อหน้า สลับไปหลัง หลังสลับไปหน้า แร้วต้องถ่วงล้อ ใหม่ นั้นไม่ใช้แล้วครับบบ คิดผิด ครับผม !!
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ LimitedEdition

ตี้ครับ

กรณีที่คุณ udis พูดมาก็พอมีถูกได้บ้าง
ถ้ารถคันนั้นทำการถ่วงจี้มานะ เวลาสลับยางก็ต้องถ่วงจี้ใหม่หมด
หรือถ้าอยากตัดปัญหา ก็ไปถ่วงปกติแล้วค่อยเอามาใส่ก็ได้

แต่ถ้าจะพูดก็พูดเถอะ ถ้าพูดถึงเรื่องถ่วงจี้จริงจริงนะ
ก็ต้อง Mark ตำแหน่งน็อตล้อ ล้อ และดุมเอาไว้เลย
เวลาถอดออกใส่เข้า ต้องตำแหน่งเดิมเป๊ะเท่านั้น จึงจะไม่มีการเปลี่ยนแปลง
แต่ถ้าใส่แล้วขยับน็อตไปรูนึง ก็จบครับ เพี้ยนถ่วงจี้กันใหม่

นอกเรื่องนิดหน่อย
วันก่อนไปนั่งทานข้าวกลางวันแถวที่ทำงาน โต๊ะข้างข้างก็คุยโวซะลั่นเรื่อง ถ่วงล้อ กับตั้งศูนย์
คนเก่งประจำโต๊ะพูด(เหมือนรู้)มากว่า ถ่วงล้อคือการทำให้รถวิ่งตรง...ฟังไปแล้วก็ อืมมม เยี่ยมมาก
เห็นคุยว่าขับรถ 140-160 ตลอดเวลา แต่กลับไม่รู้ว่าถ่วงล้อและตั้งศูนย์คืออะไร บุญเหลือเกินที่รอดชีวิตมาพูดอยู่ได้

ก็จะขอบอกให้ฟังว่า ถ่วงล้อ เหมือนที่ตี้บอกไปครับ อะไรก็ตามที่เราเอามาหมุนหมุน
มันมักจะไม่ได้มีน้ำหนักกระจายเท่ากัน 100% ล้อแม็กก็เหมือนกัน ยางก็เหมือนกัน
เวลาหมุนแล้วมันก็จะสั่นสะท้าน วิธีแก้คือการหาจุดที่มีน้ำหนักมากทำให้เกิดการสั่น
แล้วหาตะกั่วหรือวัตถุที่มีน้ำหนักใกล้เคียง แปะไปฝั่งตรงข้าม เพื่อ "ถ่วง" และสร้างแรงหักล้างกัน
เวลาล้อหมุน ก็จะหมุนได้นิ่ง ไม่สั่น

ทีนี้รถบางคันต้องการความนิ่งเนียนสุดยอด เช่น รถสนาม
เวลาเอาล้อไปใส่กับรถ พอวิ่งจริงมันก็ไปเจออุปกรณ์ที่หมุนหมุนไปกับมันอีกหลายตัว เช่น
จานเบรก ดุมล้อ ลูกปืน เพลา ฯลฯ สารพัดอย่าง จะให้นิ่งจริงก็ต้อง "ถ่วงจี้" คือแทนที่จะถอดล้อมาถ่วงข้างนอก
ก็ใช้เครื่องถ่วงล้อแบบ "จี้ประชิดล้อ" ที่ตัวรถแทน เวลาเครื่องจับล้อหมุน มันก็หมุนไปกันทั้งระบบ
ถ่วงออกมาแล้วเนียนนิ่งกว่าแน่นอน แต่เวลาถ้ามีอะไรอย่างนึงขยับไปจากเดิม ก็จบกันแล้ว
ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราอยากจะได้ความแม่นยำ Precision ที่ระดับกี่ % มันก็จะเพิ่มความเรื่องมากให้กับเราขึ้นเรื่อยเรื่อยครับ

ออฟไลน์ kowit1

อาจมีปัญา ตรงสื่อสารคำพูด เช่นเจอคนรับรถ ก็ไปบอกว่าเอารถมาเช็คระยะ

เขาเลยจัดเต็ม แต่นอกรายการส่วนมากคนรับรถจะเข้ามาแจ้งให้เราทราบก่อนว่า ทำมัย

มีรายการรัยมั้ง ส่วนมากผมเอารถเข้าศูนย์

พอคนรับรถแจ้งรายการเสร็จจะถามว่า ประมาณกี่บาท

และบอกว่า อะไหล่เสียให้แจ้งก่อนเปลี่ยน

และล้างรถด้วย