ผู้เขียน หัวข้อ: GT-R ----- อยากทราบข้อมูลคร่าวๆครับ  (อ่าน 25023 ครั้ง)

ออฟไลน์ NineGap

• Full Member
  • ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
GT-R ----- อยากทราบข้อมูลคร่าวๆครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:09:34 »

พอดีเมื่อเช้าขับรถมาทำงานแล้วจอดติดไฟแดงด้วยกัน (คันใหญ่ดีครับ ดูแข็งแรงบึกบึน)

พอไฟเขียวปุ๊บก็ฉีกหนีผมไปเป็นทุ่งเลย 555+ (ไม่รู้รีบไปไหนนักหนา จะขอขับตามไปดูหน้าตารถซะหน่อย)

เสียงท่อเร้าใจมาก  เลยอยากทราบว่าราคาค่าตัวมันเท่าไหร่อ่ะครับ ทั้งมือ 1 และ มือ 2

เครื่องยนต์เป็นแบบไหน เทียบชั้นกับพวก Super Car อย่าง Lambo Ferrari หรือ Porsche ได้มั้ย

ขอบคุณมากครับ ^^
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ Tee@Abuser

• T&T Garage
Re: GT-R ----- อยากทราบข้อมูลคร่าวๆครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:22:47 »
ค่าตัว 8-9 ล้าน สำหรับมือหนึ่ง

มือสอง 4-6 ล้าน แล้วแต่ สภาพ

จดประกอบ 2-3 ล้าน เช่นกัล

เครื่องเป็น เครื่อง VR38DETT 470 กว่าม้า แล้วครับ เดิมๆ มันอะ
T&T Garage & Spp Garage
Sahakorn 17 racing factory

ออฟไลน์ golf32

• Sr. Member
Re: GT-R ----- อยากทราบข้อมูลคร่าวๆครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:23:13 »
ค่าตัวแล้วแต่ครับมีตั้งแต่ 7-10ล้านแล้วแต่สเปค

เครื่องเป็น v6 3.8 twin turbo ตัวเก่า 480 hp ตัว2011 530 hp

ความแรงพอสู้ได้ครับบางคนก็บอกว่าดีกว่าแต่ผมว่า นน ตัวมากไปหน่อย รถสปอร์ตแต่หนัก 1.7-1.8 ตัน ไม่เบาเลยนะครับ
ถ้าลด นน มาเหลือสัก 1.4-1.5 ตัน นี่สิครับจะทำให้ ม้า กบ ทั้งหลายหวั่นๆได้

ปล ความเห็นส่วนตัวผมว่ารถญี่ปุ่นที่ราคาเกิน 3 ล้านมันมากเกินเพราะภายในก็ยังเป็นวัสดุพื้นๆพวกพลาสติกแข็งไม่ค่อยสมกับราคารถเลย เอาง่ายๆ LS460 กับ Serie 7 เอาตัวท๊อปที่ราคาใกล้ๆกัน ยุโรปดูคุ้มกว่าอย่างเห็นได้ชัด

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 10:59:10 »
ค่าตัวแล้วแต่ครับมีตั้งแต่ 7-10ล้านแล้วแต่สเปค

เครื่องเป็น v6 3.8 twin turbo ตัวเก่า 480 hp ตัว2011 530 hp

ความแรงพอสู้ได้ครับบางคนก็บอกว่าดีกว่าแต่ผมว่า นน ตัวมากไปหน่อย รถสปอร์ตแต่หนัก 1.7-1.8 ตัน ไม่เบาเลยนะครับ
ถ้าลด นน มาเหลือสัก 1.4-1.5 ตัน นี่สิครับจะทำให้ ม้า กบ ทั้งหลายหวั่นๆได้

ปล ความเห็นส่วนตัวผมว่ารถญี่ปุ่นที่ราคาเกิน 3 ล้านมันมากเกินเพราะภายในก็ยังเป็นวัสดุพื้นๆพวกพลาสติกแข็งไม่ค่อยสมกับราคารถเลย เอาง่ายๆ LS460 กับ Serie 7 เอาตัวท๊อปที่ราคาใกล้ๆกัน ยุโรปดูคุ้มกว่าอย่างเห็นได้ชัด
จะพูดงั้นก็ไม่ถูกนะครับ รถยุโรปอย่าคิดว่าจะดีกว่าเสมอไป 640 convertible ผมไปนั่งมา โอ้โห นี่หรอรถราคา 13ล้าน วัสดุทำไมพลาสติกราคาถูกเยอะขนาดนี้ แล้วงานออกมาไม่ค่อยสวยเลย พอไปดู SLK ราคา 7 ล้านโอ้ คนละเรื่องเลย
แล้ว 7-series ผมไม่เห็นว่ามันจะต่างกับ lexus เท่าไหร่เลย แถมเบาะแข็งมากกก วัสดุพลาสติกผมว่ามันก็เกรดเดียวกันนะครับ แต่สุดแล้วแต่ทุกคนจะคิดครับ นี่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นของผมเล็กๆน้อยๆครับ :)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:17:30 »
อันที่จริง

ลองเสริชในเว็บต่างๆดูได้ครับ รายละเอียดและข้อมูลของมัน เต็มล้นสารพัดเว็บไปหมดเลยแหะ

www.nissan.co.jp

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:24:23 »
 จะพูดงั้นก็ไม่ถูกนะครับ รถยุโรปอย่าคิดว่าจะดีกว่าเสมอไป 640 convertible ผมไปนั่งมา โอ้โห นี่หรอรถราคา 13ล้าน วัสดุทำไมพลาสติกราคาถูกเยอะขนาดนี้ แล้วงานออกมาไม่ค่อยสวยเลย พอไปดู SLK ราคา 7 ล้านโอ้ คนละเรื่องเลย
แล้ว 7-series ผมไม่เห็นว่ามันจะต่างกับ lexus เท่าไหร่เลย แถมเบาะแข็งมากกก วัสดุพลาสติกผมว่ามันก็เกรดเดียวกันนะครับ แต่สุดแล้วแต่ทุกคนจะคิดครับ นี่ก็เป็นแค่ความคิดเห็นของผมเล็กๆน้อยๆครับ :)
[/quote]

แล้วรถสมัยนี้มีคันไหนที่ภายในไม่ใช่ไฟเบอร์รึพลาสติกบ้างหล่ะครับ มีคันไหนใช้เหล็กทำครับ รถราคา13ล้านที่ว่านี่นั่งที่ไหนดรีมเวิลรึสวนสยาม รถประเภทนี้ได้ลองขับรึยัง ได้ลองใช้ความเร็วสูงๆรึยัง ได้เรียนรู้ระบบต่างๆของรถรึยัง ถ้ายังอย่าเพิ่งบอกว่าไม่สมราคาแล้วรถพวกนี้เจาะตลาดผู้บริหารระดับบนพวกCEO MDประเภทประสบความสำเร็จแล้วที่อยากได้รถสปอร์ตที่ไม่ใช่แค่นั่ง2คน เจ้านายที่ทำงานเก่าผมมีรถสปอร์ตหลายคันทั้งFerทั้งLamboทั้งAston martinทั้งPorsche  แต่คันที่ใช้ประจำคือSerie6นี่แหล่ะครับ

รถญี่ปุ่นระดับบนเค้าก็มีกลุ่มลูกค้าของเค้า รถยุโรปเค้าก็มีกลุ่มของเค้า อย่างเจ้านายเก่าผมไม่ชอบญี่ปุ่น ชอบยุโรปทางอังกฤษ เยอรมันมากกว่า รถญี่ปุ่นสมัยนี้คุณภาพอาจจะดีกว่ารึเทียบเท่ารถยุโรปได้ แต่สิ่งที่ยังเป็นอคติสำหรับกลุ่มลูกค้าบางคนก็คือคำว่ารถญี่ปุ่นนี่แหล่ะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:27:49 »

ผมถึงได้บอกไงครับว่าความเห็นส่วนตัว ::)

เอาอย่างนี้ครับลองมาดูรถญี่ปุ่นกับยุโรปที่อายุเกิน5ปีขึ้นไปที่ดูแลดีๆทั้งคู่แล้วคุณจะเห็นถึงความแตกต่าง

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 11:41:16 »
ราคาถูกกว่าเกินครึ่งแต่ทำให้รถแรงทั้งหลายสะอื้นเชียว อยากได้จังฮู้วววว  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 12:09:47 »
จดประกอบมาแรงมากครับช่วงนี้ เห็นเพื่อนคุยอยู่อะครับ เจ้านายมันเอาเข้ามา จดประกอบ ถูกๆ

เห็นแล้วถูกใจสวยมาก ^^

ปล.ผมไม่ได้หมายถึงคันในรูปจดประกอบนะ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 13:49:37 »
ค่าตัว 8-9 ล้าน สำหรับมือหนึ่ง

มือสอง 4-6 ล้าน แล้วแต่ สภาพ

จดประกอบ 2-3 ล้าน เช่นกัล

เครื่องเป็น เครื่อง VR38DETT 470 กว่าม้า แล้วครับ เดิมๆ มันอะ
มือสองราคาลดลงเหลือ 4 - 6 ล้านจากป้ายแดง 8 ล้านกว่า
จดประกอบราคา 3 ล้าน ราคาประมูลมือสองถูกสุดๆที่เคยเห็นโดยไม่รวมค่าใช้จ่ายที่ Action เลย ก็ 4,500,000 เยน ( 1,7xx,xxx บาทแล้ว )
 แสดงว่า
  1. ค่าดำเนินที่ Auction+ค่าขนส่งไปที่โกดัง+แพ๊คใส่ตู้
  2. ค่าขนส่งมาถึงท่าเรือบ้านเรา
  3. ค่าภาษีศุลกากร
  4. ค่าสรรพสามิต
 ไม่รวมค่าตรวจ สมอ. อีก
 ทั้งหมดนี้ถ้าคนขายไม่เอากำไรซักบาทเดียว ราคาจะอยู่ที่ 1,300,000 บาทเองหรือครับ ด้วยความเคารพ ถูกขนาดนี้เลยหรือครับ

ออฟไลน์ WTF

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 14:05:36 »
GT-R มันเน้นพวกบ้ารถแรงๆแบบญี่ปุ่นๆจริงๆแหละ แต่ก่อนรุ่นเก่าไม่เห็นแพงขนาดนี้นะ มารุ่นนี้ไหนมันแพงระเบิดระเบ้อไม่รู้
- เรื่องความแรง ผมว่าน่าจะสูสีนะ แต่ไม่รู้สิ ไม่มีปัญญาซื้อมาลอง
- เรื่องความเท่ห์ คนที่ไม่ชอบรถ 90% ไม่รู้นะครับว่ารถแบบ GT-R แบบนี้ราคา8-10ล้าน นึกว่าล้านกว่าๆทั้งนั้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวก Evo กับ Im น่ะ นึกว่าคันละ7-8แสนกันหมด

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 18:16:12 »
จะวัสดุพลาสติคดูไม่สมราคา หรืออะไรที่เถียงๆกันมาด้านบน

..คนที่เล่นรถระดับนี้ เค้าไม่สนใจซักเรื่องนี้ซักเท่าไหร่หรอกครับ เค้าชอบความมันส์อย่างเดียวครับ

เราๆท่านๆอย่ามานั่งเถียงกันเรื่องนี้เลยครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 18:26:45 »
ถ้าเอา porsche cayman กับ gtr มาจอดคู่กัน ผมว่าคนส่วนใหญ่จะมอง porsche แพงกว่าแรงกว่าส่วนใหญ่นะ  ;D

แต่วันนี้เจอ r8 ดูธรรมดายังไงไม่รู้ เจอ r34 r35 nsx ยังเด่นกว่าเลย 55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2011, 18:37:43 โดย nine959 »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 18:34:09 »
ทว่าถ้าจะใช้จริง 370Z ก็พอสำหรับประเทศไทย ความแรงต่างกันไม่มากนัก แต่ถึงยังไง GT-R ก็ยังได้เปรียบทุกประการ

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 19:50:12 »
มันคือรถที่ดีที่สุดในราคาเดียวกันนะครับ

ไปหาอ่านรีวิวของฝรั่งได้เลย มีแต่คำชมทั้งนั้น ราคาที่เมกา $80000  ราคาที่ญี่ปุ่นประมาณ 2.4 ล้านบาท

แรงกว่า Audi R8 นิดนึงบน track ถ้าเทียบกับยี้ห้ออื่น  porsche-Turbo, Lambo-gallado, Fer-F430

จากที่ฝรั่งสรุปกัน คือ performance ความแรงและการยึดเกาะอยู่ในระดับดีมากๆ แต่ feeling ยังสู้พวก super car ตัวอื่นไม่ได้ ขาดเสน่ห์ไปนิด แต่อย่างว่าราคาห่างกันอย่างน้อย 2-3 เท่าตัว หรือมากกว่า ทำได้ขนาดนี้ก็สุดยอดแล้วครับ

Real Engineer Car ตัวจริง

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 21:46:20 »
porsche cayman เจอบนท้องถนนเยอะกว่า gtr มากพอควร เลยครับ
ทั้งๆที่ ราคา สูสีกันเลย กลุ่มลูกค้า แตกต่างกันโดยสิ้นเชิง เลยครับ

แต่อีกไม่นาน เราจะได้เห็น gtr เยอะขึ้นกว่านี้อีกมากมายแน่นอนครับ
เพราะตอนนี้ รถจดประกอบ ถูกต้องตามกฎหมาย ราคา ประมาน 4.5-4.7 ล้านบาท
มันราคาพอกับ E-Coupe เลยครับ

ออฟไลน์ NineGap

• ตามใจ !!! ดีกว่าตามใคร
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 21:50:44 »
ขอบคุณทุกท่าน...สำหรับทุกๆความเห็นเลยนะครับ

ได้ความรู้ขึ้นอีกมากเลยเกี่ยวกับ GT-R

พอดีผมไปเจอคลิปนี้เข้า เลยเอามาฝากให้ดูกัน

แบบนี้เรียกว่า ชกกันข้ามรุ่น หรือเปล่าเนี่ย

ปล.เสียงท่อของ GT-R ในคลิปมันช่างเร้าใจจริงๆ  ;D
ไอ้เขี้ยวเงิน <== 2013 All New Ford Ranger 2.2 MT DBL XLT Hi-Rider

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 23:32:43 »
ผมก็ยังชอบ GT-R มากกว่ารถ ม้าหรือกบ supercar อยู่ดีหล่ะครับ
เจอบนถนนทีไร ต้องมองทุกที  ;D แต่ถามคนรอบข้างที่ไม่รู้เรื่องรถ
เค้าจะคิดว่าคันนึงสองล้านเป็นอย่างมากครับ
: )

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:45:49 »
เคยนั่ง 645 CI ผมว่าวัสดุไม่ได้แย่นะครับ BMW ทั่วไปนั่นแหละ แบบ 5 นั่นแหละแต่ไม่ถึง 7
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:38:10 »
ผมก็ยังชอบ GT-R มากกว่ารถ ม้าหรือกบ supercar อยู่ดีหล่ะครับ
เจอบนถนนทีไร ต้องมองทุกที  ;D แต่ถามคนรอบข้างที่ไม่รู้เรื่องรถ
เค้าจะคิดว่าคันนึงสองล้านเป็นอย่างมากครับ
อลังการขนาดนี้คันเบ่อเริ่มบอกสองล้านเองหรอครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:45:15 »

ผมว่าโดยรวมวัสดุ LS460 ดีกว่า 7serie นะครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:54:12 »
ขอบคุณทุกท่าน...สำหรับทุกๆความเห็นเลยนะครับ

ได้ความรู้ขึ้นอีกมากเลยเกี่ยวกับ GT-R

พอดีผมไปเจอคลิปนี้เข้า เลยเอามาฝากให้ดูกัน

แบบนี้เรียกว่า ชกกันข้ามรุ่น หรือเปล่าเนี่ย

ปล.เสียงท่อของ GT-R ในคลิปมันช่างเร้าใจจริงๆ  ;D

GTR 800 hp มอร์เตอร์ไซด์เดิมๆ :Pยังได้ขนาดนี้

ถ้าเดิมทั้งคู่ GTR ก็โดนสิครับ

ออฟไลน์ Jae_156JR

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 09:56:33 »
จดประกอบ R35 ถูกจริงๆครับ

แต่จำไว้เสมอว่า เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ครั้งล่ะ 30000 บาท 2 หมื่นโล ถ่ายทีนึง  ;D

HIGHSEA

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:12:40 »
ขอบคุณ จขกท ครับ ผมก็เลยใด้อ่านสิ่งที่อยากรู้ไปด้วย :D
ผมไปที่เมืองทองมา เห็นจอดอยู่หลายคัน บางคันก็ spect uk  แล้วก็มีสีขาวแต่ติดป้ายขายแล้ว แค่ไปยืนมองก็มีความสุขแล้ว :D
จากคลิปจะเห็นใด้ว่า 0-300 มันเร็วมาก ไม่ต้องสงสัยเลยว่าคนขับรถแบบนี้ทำไมขับรถเร็วจัง ถ้า จขกท เคยขับรถที่แรงบิดดีๆแบบต่อเนื่อง
แค่กดนิดเดียวรถก็พุ่งไปไกลแล้ว ผมเคยเจอหลายครั้ง ใด้ยินเสียงแล้วเพราะมากๆๆ ดูมันมีพลังจริงๆ
ส่วนเรื่องราคากับวัสดุ ผมว่าราคานี้มันต้องรวมกันเทคโนโลยี และเครื่องยนต์ด้วยนะครับมันถึงใด้แพง และเรื่องราคาที่คนไม่รู้มองว่า
2-3ล้าน ผมว่าเป็นเรื่องจริงครับ ขนาดรุ่นพี่ผมเล่นจักรยาน บอกว่าแฟรมที่ซื้อมาแฟรมละแสน ผมเองก็ไม่อยากจะเชื่อเลย

รูปร่างภายนอกดูก็เหมือนรถแต่งธรรมดาทั่วไปจริงๆครับไม่ต่างกันเลย รถบ้านๆเห็นแต่งสวยๆมีมากเลยครับ แต่ถ้ามองเทียบกับ Ferrari แล้ว
ยังไง fer ก็ยังดูดีกว่าถ้าราคาเท่ากันนะ แต่ผมชอบ GTR มันดูเรียบๆไม่สดุดตาดี คนไม่ค่อยสนใจเหมือน FER  แต่ผมให้ความสำคัญ กับสิ่งที่อยู่ใต้
กระโปรงมากกว่า

ส่วนเรื่องราคาแบบถูกกฏหมาย 4 กว่าๆจริงรึเปล่าครับ มันมีผลกับผมมากเลย อิอิ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าใอ้ จปก เนี่ยคือเอารถมือสองเข้ามาแล้วประกอบใหม่
หรือเอารถมือหนึ่งเข้ามาแล้วประกอบใหม่ แต่ถ้ามันถูกกฏหมายจริงๆก็ดีมากเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2011, 10:50:43 โดย HIGHSEA »

HIGHSEA

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 10:15:46 »

GTR 800 hp มอร์เตอร์ไซด์เดิมๆ :Pยังได้ขนาดนี้

ถ้าเดิมทั้งคู่ GTR ก็โดนสิครับ

จริงแฮะ ลืมดูเลย ผมว่าถ้าเดิมๆ คงโดนสวนเอาแน่ๆ

ออฟไลน์ Yinglek

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:49:08 »
คุณHIGHSEAค่ะ GTRจดประกอบมันเป็นรถมือสองเขาประมูลจากญี่ปุ่นแล้วถอดเครื่อง พวงมาลัย ล้อฯลฯ
เอาเข้ามาประกอบในบ้านเรา ดิฉันว่ามันเสี่ยงไปหน่อยนะต่ะถ้าประกอบเข้าไม่ดีประสิทธิภาพมันก็ไม่เต็มร้อย
แต่เห็นGTRแล้วมันกระตุ้นกิเลสเสียจริงๆ
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 00:11:36 »
ไม่ว่าจะ c10 110 210    ผมก็ยังชอบ SKY LINE เดิมๆ นะ  มันมีมนต์ขลังดี