ผู้เขียน หัวข้อ: ขับเคลื่อน4ล้อบนถนนธรรมดามีผมเสียไหมครับ  (อ่าน 5892 ครั้ง)

ออฟไลน์ N'droid

• Sr. Member
  • แฟนพันธุ์แท้ android
ถ้าขับเคลื่อน 4 ล้อในถนนธรรมดาไม่มีฝนตกจะเกิดผลเสียอะไรไหมครับ
รีวิวแรกในชีวิตครับ /////รีวิว Toyota hilux vigo smart cab ///// รีวิวตามภาษาเด็กอายุ 14
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,16817.0.html

//// รีวิว isuzu grand adventure "รอเวลานี้มานาน”
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,17338.0.html

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ขับเคลื่อน4ล้อบนถนนธรรมดามีผมเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 08:24:57 »
หมายถึงขับ 4 แบบไหน? แบบ Part-time ที่ไม่มี center-diff ที่พบในรถกระบะขับสี่ธรรมดาๆทั่วไปหรือเปล่า?
ถ้าแบบนั้นไม่ต่อให้ฝนตกก็มีผลเสียคือการที่ไม่มีเฟืองทดตัวกลางนี่ล่ะ รถจะเกิดอาการดันเฟือง
พูดแล้วงง แต่มันจะเป็นอาการดันๆที่ส่งผลให้ตัวรถมีวงเลี้ยวกว้างขึ้น ขับแบบไม่ระวัง หมุนพวงมาลัยเท่าเดิม
แต่วงเลี้ยวบาน ระวังลงข้างทางนะถ้าคนขับคะนองเดชมากๆ

แต่ถ้าขับสี่ที่แสนกลหน่อย หรือมีเฟืองทดชุดกลางได้ล่ะก็ขับสี่ก็ขับไปเถอะไม่มีปัญหา
พวกรถขับสี่ตลอดเวลาอย่าง Subaru, Evo, Audi Quattro ขับไปเถอะ ไม่มีปัญหา

อ้อ แต่ที่มีแน่ๆอย่างนึงไม่ว่าขับสี่แบบไหนนะ
มันซดน้ำมันเพิ่ม อันนี้จริง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ขับเคลื่อน4ล้อบนถนนธรรมดามีผมเสียไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 09:40:08 »
เสริมอีกนิดครับ 

หากขับสี่ แบบที่ไม่มีอะไรซับซ้อน แม้จะวิ่งทางตรง ก็จะทำให้ชุดขับเคลื่อนไปก่อนวัยอันควรจริงๆ ครับ
เพราะในความเป็นจริงล้อหน้าและหลังแม้จะวิ่งตรงๆ แต่มันก็ไม่มีทางหมุนได้เท่ากันตลอดเวลาครับ ปัจจัยมันเยอะ
ข้อมูลเพิ่มเติมลองหาเสริชดูในเว็บชมรมออฟโรดต่างๆ ครับ ;)

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 11:22:51 »
อ้าวแล้วงี้ ถ้าสั่งจอง 4*4 ไปแล้วทำไงดีละครับที่นี้ 55

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:08:50 »
ส่วนใหญ่พ่อผมใส่ขับสี่ตลอดนะครับเวลา ออกตจว มันมั่นใจมากขึ้นอะครับ. รู้สึกเลยและซดมากขึ้นด้วย 555. รถผม jeep cherokee 1996 ครับ เค้าบอกใช้ได้อะครับ มันเปน full time ใช้เพื่อเกาะถนนขึ้นเวลาขับเรว เข้าโค้งอะครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:19:01 »
ก็ไม่เห็นเป็นไงครับ จองอะไรไปแล้ว ใช้ต่อไปได้ ไม่ต้องกังวลเลยครับ

โหมด 4H ก็ทำออกมาเพื่อให้ใช้ความเร็วในขณะเดินทางบนพื้นถนนลื่นๆอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงครับ

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 12:38:42 »
จะบอกว่ารถพ่อผม Rodeo สมัยพระเจ้าเหา ตอนนี้เกียร์ขับสี่ใช้ไม่ได้แล้ว
เพราะร้อยวันพันปีไม่เคยเข้าเกียร์ขับสี่เลย... ช่างเขาว่างั้น ดังนั้นถ้าซื้อตัว4x4ก็ควรจะต้องใช้บ้างอะไรบ้างนะฮะ เพื่อหลีกเลี่ยงอาการเสียเพราะไม่ได้ใช้

ออฟไลน์ mong_mongs

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 13:20:32 »
ขอบคุณครับพี่ จิมมี่ และพี่ HME
แล้วเราควร เช็ค และดูแลระบบขับเคลื่อน ยังไงบ้างครับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะครับผม

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2011, 21:59:20 »
ขับ 4 แรงเสียดทานเพิ่มขึ้น รับประทานน้ำมันเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 03:25:55 »
แต่ถ้าออกแบบมาดีๆ
ก็ลด Friction ได้ ก้เพิ่ม Fuel Consumption ให้ดีขึ้นได้นะ
ดู Subaru สิ 14-15 กิโลเมตร/ลิตร มา 2-3 รุ่นแล้วนะ งงไปเลย

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2011, 13:06:46 »
ส่วนใหญ่พ่อผมใส่ขับสี่ตลอดนะครับเวลา ออกตจว มันมั่นใจมากขึ้นอะครับ. รู้สึกเลยและซดมากขึ้นด้วย 555. รถผม jeep cherokee 1996 ครับ เค้าบอกใช้ได้อะครับ มันเปน full time ใช้เพื่อเกาะถนนขึ้นเวลาขับเรว เข้าโค้งอะครับ

แล้วเวลาเลี้ยวมันไม่ขืนตายเหรอครับ ขับสี่แบบ Off-road แต่มาใช้บนถนนลาดยางเนี่ย

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:08:11 »

แล้วเวลาเลี้ยวมันไม่ขืนตายเหรอครับ ขับสี่แบบ Off-road แต่มาใช้บนถนนลาดยางเนี่ย

ผมก็ว่างั้นนะพวงมาลัยมันหนักขึ้นเยอะเลย ยกเว้นกับฟอร์จูนเนอร์  ;) ;) ;)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 14:10:04 »
ถ้าขับสี่ไม่ได้ใช่เลย จะมีผลเสียไมครับ(ไม่ได้ใช้มานานโคตรๆเลยครับ)

Pajero shogun แต่ว่าการเปลีย่นถ่ายนำ้มันยังทำตามปกติครับ