ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมีหลายขั้นตอนป่ะคะ  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ jintana

• Newbie
  • *
แล้วใช้ยี่ห้อไหนดีที่สุด เอาแบบเครื่องติดง่าย ไม่มีปัญหาอ่ะคะ

เน้นระบายความร้อนเครื่องยนต์ และเร่งไม่อืด งบกลางๆไม่เกิน 2,000 บาท

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
Re: วิธีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมีหลายขั้นตอนป่ะคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2011, 22:05:16 »
ไม่เคยเปลี่ยนเหมือนกัน

แต่เท่าที่ดูGoogleมา
งบ2,000 ใช้ซุปเปอร์ซินเทติก ไปเลยจ้า
ราคาประมาณไม่เกิน1500

ข้อดีคือ อายุการใช้งานนานกว่า เครื่องลื่นไหล่กว่า [แพงกว่า]

อื่นๆไม่ทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
Re: วิธีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องมีหลายขั้นตอนป่ะคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 00:01:59 »
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทำไง ?

ขั้นแรกก็ถ่ายน้ำมันเก่าออกก่อนครับ ไขสกรูที่อ่างน้ำมันเครื่องใต้รถออกแล้วรองน้ำมันออกมา

เสร็จแล้วเปลี่ยนไส้กรองน้ำมันเครื่อง

เสร็จแล้วก็ประกอบสกรูที่ไขออกมาให้เรียบร้อย

หลังจากนั้นก็เติมน้ำมันเครื่องลงไป ตามสเป็ค เท่านั้น อย่าเกินอย่าขาดครับ  ;)

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 08:28:26 »
ไม่ยากครับ
ขันน๊อค อุดอ่างนมค. ระบายน้ำมันให้หมด ขันกรองนมค. เปลี่ยนกรองนมค. อุดน๊อต ใส่นมค. จบ

ไปซื้อของไทยก็ได้ครับ ได้บัตรเติมน้ำมัน หรือไม่ก็ มือถือ เครื่องปิ้งๆย่างๆ ก็ได้ถ่ายอีกที 15000Km Uppp
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:31:57 »
อย่างที่ท่านอื่นว่าแหละครับง่ายๆแต่เลอะเทอะหน่อย แล้วเครื่องต้องอุ่นๆหน่อยครับน้ำมันมันจะได้ใสๆไหลออกง่ายหน่อย จอดรถบนพื้นราบ ส่วนจะสังเคราะห์ ไม่สังเคราะห์ ยี่ห้ออะไรก็แล้วแต่ศรัทธา ของผมใช้แบบมาตรฐานทั่วไปเปลี่ยนทุกห้าพันโล  :D