ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับ "หนู" เข้าห้องเครื่องครับ T-T  (อ่าน 39995 ครั้ง)

ออฟไลน์ iKrit

• Hero Member
  • Blue. Just BLUE.
คือผมไม่ทราบว่าบ้านหลังไหนเป็นต้นเหตุให้หนูแพร่พันธุ์กันเต็มไปหมด
แล้วทีนี้ที่บ้านผมเมื่อเดือนก่อน รถของคุณป๋าผมโดนหนูเข้าไปอาศัยอยู่ในห้องเครื่องแล้วแทะสายไฟหน้า สายแอร์ และสายเบรค!!!
ก็ยังดีที่ท่านไม่ได้เป็นอะไร เพราะรถมันแจ้งเตือนเรื่องระบบเบรคตั้นแต่เริ่มสตาร์ทรถ เลยนำรถไปซ่อม

ต่อมา เมื่อไม่มีรถคุณป๋าอยู่บ้านพักนึง มันก็เริ่มเข้ามายุ่งกับห้องเครื่องรถผมแล้ว (ขนาดใช้ขับทุกวันนะนั่น)
โชคดีไปที่มันยังไม่ได้กัดแทะอะไรไป แถมตอนเปิดฝากระโปรงขึ้นมานี่กลิ่นฉี่หนูหึ่ง + อึหนูอีกสองก้อนแถวยางแท่นเครื่อง
วันต่อมา เปิดฝากระโปรงรถดูใหม่อีกรอบ เจอตัวเบ้อเริ่มอยู่ในห้องเครื่อง กำลังจ้องมาที่ผมเลย แล้วก็หนีไป
ขนาดตัวของมันก็ 2 กำปั้นมือล่ะครับ ผมว่าตัวมันใหญ่มากเลยล่ะ

ไม่ไหวละ ผมเลยจัดการซื้อก้อนไล่หนูจากร้าน daiso มาไล่มัน
ปรากฎว่าวันต่อมามันเอาก้อนไล่หนูไปแทะกิน แถมอึแทนก้อนที่มันเอาไปกินอีกแน่ะ! -"-
โอเช เยาะเย้ยนัก จัดการกาวดักหนูไป 1 ถาด ปรากกฏว่าดักได้ 1 ตัว แล้วถาดต่อๆ ไปในวันถัดไปก็สามารถหลบหลีกได้หมดแล้ว ="=
เก่งนักใช่ไหม.....เจอกับที่ดักหนูแบบดีดซะ.....แล้วผลก็ออกมาว่ามันเอาไปกินได้โดยที่ดีดไม่โดนซักกะตัว - -" (โดนตัวนึงก็ได้ แต่ตัวมันจิ๋วมากเลย)
เดี๋ยวต่อไปผมจะไปหาซื้อกรงดักหนูมาดักแทน ไม่รู้ว่าจะได้ผลมากน้อยเพียงใด เพราะปัญหาที่เกิดขึ้นมันเกินเดือนแล้วครับ

ไม่ทราบว่ามีท่านใดมีวิธีไล่หนูบ้างไหมครับ ผมรู้สึกจนปัญญามากเลย หนูมันฉลาดเกินไป T-T
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Nioka

Re: ปรึกษาเกี่ยวกับ "หนู" เข้าห้องเครื่องครับ T-T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:10:57 »
หนูมันเข้าไปในห้องเครื่องเพราะอุ่นครับ

ช่วงนี้ฝนตก ทำให้อากาสเย็น หนูมันเลยหาที่อุ่นๆอยู่

จขกท ทำงานเสร็จขับรถกลับบ้านก็มึดแล้วใช่หรือป่าวครับ

ของผมเคยเจอปัญหาครับ แก้ด้วยการ เปิดห้องเครื่องเมื่อเข้าบ้าน

เป่าพัดลมให้เย็นโดยเร็ว แต่ไม่รู้บ้าน จขกท

สะดวกและปลอดภัยในการเปิดห้องเครื่องทิ้งไว้หรือป่าว

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: ปรึกษาเกี่ยวกับ "หนู" เข้าห้องเครื่องครับ T-T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:39:30 »
เข้ามาหาการป้องกันด้วยคนครับ ของผมก็ใช้ทุกวันตอนเช้าต้องเปิดฝากระโปรงดูก็เจอรอยเท้าหนูเต็มไปหมด
รวมถึงอึด้วยกะว่าจะเอาดีดีทีฉีดใว้ก็กลัวว่าคนขับจะตายก่อนหนู และที่แย่กว่านั้นคือ สุนัขที่บ้านไล่หนูแล้วหนูก็
หลบเข้าไปในห้องเครื่อง สุนัขก็ใช้ขาสองขาเกาะรถใว้เพื่อดมกลิ่น แต่ตอนเอาขาลงแทนที่จะค่อยๆยกขา
แต่มันรูดลงมาเลยครับ สรุปเป็นรอยลึก จะตีก็ใม่ใด้เจ้าของมันรักมากเดี๋ยวบ้านแตก...

ส่วนเอาที่ไล่หนูใส่เข้าไปก็เคยลองแล้วครับไม่ใด้ผลแถมห้ามลืมเอาออกด้วยไม่งั้นงานงอกแน่..

ออฟไลน์ Yinglek

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 12:59:13 »
เมื่ออาทิตย์ก่อนเพิ่งเอารถไปทำ โดนหนูกัดสายไฟ ท่อฉีดน้ำล้างกระจก
เลยต้องแก้โดยขับรถไปจอดไว้บ้านคุณพ่อ มีแมว2ตัวที่คุณพ่อเลี้ยงไว้ คอยดูแลเป็นอย่างดีเลยไม่เคยมีหนูมากวนใจค่ะ ;)
X6 , Panamera , Everest

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:30:22 »
ผมมีประสบการณ์ตรงเรื่องนี้เหมือนกัน หนูเข้าไปกัดแทะและขับถ่ายในห้องเครื่องรถยนต์ ขอสรุปให้ฟังดังนี้

1. ยาเบื่อ ได้ผลช่วงแรก แต่หนูตายไม่เป็นที่เป็นทาง ต้องตามเก็บ ส่งกลิ่นเหม็นแถมแพร่เชื้อเพิ่ม หลังๆไม่กิน
2. กาวดัก ได้ผลช่วงแรก แต่ติดแล้วไม่ตายทันที ทรมานเห็นแล้วสงสาร หลังๆ เดินผ่านหน้าตาเฉย
3. กับดักแบบดีด ไม่ได้ผลเลย สงสัยมันสอนลูกหลานต่อกันมาว่าเจ้านี่คือวัตถุอันตราย
4. กรงดัก ได้ผลช่วงแรก แต่ดักได้แล้วมีภาระต้องเอาไปปล่อยที่อื่นอีก ไม่เหมาะสม เป็นปัญหาสังคม
5. ไม้ไล่หนู ไม่ได้ผล หนูแทะเล่น เลอะเทอะยิ่งกว่าเดิม คาดว่าคงแทะแล้วเมา หรือได้กลิ่นแล้วเมาเหมือนดมกาว เลยคงชวนเพื่อนมามั่วสุมในรถกันยิ่งกว่าเดิม
6.กล่องใส่ลูกเหม็นวางในห้องเครื่อง ได้ผลในระดับหนึ่ง แล้วแต่ความหน้าด้านหน้าทนของหนู แต่รถเราก็เหม็นไปด้วย
7. เครื่องไล่หนูด้วยคลื่นเสียงอัลตราโซนิค สั่งตรงจากสหรัฐอเมริกา ได้ผล เสียบปลั๊ก ลากสาย ใส่ไว้ใต้ท้องรถ แรกๆมันยังมาอยู่แต่หลังจากนั้นหนึ่งอาทิตย์มันคงหนวกหู เลยไม่มารถผมอีก แต่ไปเข้ารถคันอื่นแทน นายแน่มาก
8. แมว ได้ผลอย่างยิ่งยวด หนูหายไปจากบ้านทั้งหลัง ไม่เหลือร่องรอยใดๆทั้งสิ้น แต่แมวก็มีผลข้างเคียง เนื่องจากแมวที่รับเลี้ยงเป็นตัวเมีย บัดนี้ได้ออกลูกและหลานมาเกือบสิบตัวแล้ว และหลายตัวก็รู้สึกมีความสุขมากที่ได้ปีนไปนอนบนฝากระโปรงกับหลังคารถทุกคันในบ้าน วิธีป้องกันแมวปีนรถเป็นรอย
   8.1 คลุมรถ เหนื่อยหน่อยแต่คุ้ม
   8.2 ฝานมะนาวใส่ถ้วยวางไว้บนฝากระโปรงหรือหลังคารถ แมวส่วนใหญ่ไม่่ชอบกลิ่นนี้ มันจะไม่มาใกล้ 
9. สุนัข พันธุ์ดัชชุน เก่งเรื่องจับหนู แต่ในมุมมองของหนูยังไม่น่ากลัวเท่าแมวซึ่งเป็นศัตรูกันตามธรรมชาติมาแต่ปางก่อน

ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 13:46:40 »
ผมมีอีกวิธีนึงพอจะใช้ได้เหมือนกันครับ
คือไปซื้อไฟฉุกเฉินสำหรับพกในรถที่มันอันกลมๆ
ด้านบนเป็นแม่เหล็ก แปะติดหลังคาได้อ่ะครับ

วิธีการคือ กลับมาถึงบ้านเปิดฝากระโปรงรถ
แล้วเอาไฟนี้ไปแปะไว้ที่ฝากระโปรงด้านใน
เปิดไฟแบบกระพริบๆทิ้งไว้....

หนูมันจะไม่กล้าเข้ามาเพราะคิดว่าเป็นคนครับ
แต่วิธีนี่จะใช้ได้ต่อเมื่อที่จอดปลอดภัยจากขโมย+ฝน
เพราะต้องเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 15:00:38 »
เห็นว่าเอาลูกเหม็นใส่ถึงผ้าวางไว้ตามมุมต่างๆในฝารถจะช่วยไล่ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 16:36:55 »
หนูมันเข้าไปในห้องเครื่องเพราะอุ่นครับ

ช่วงนี้ฝนตก ทำให้อากาสเย็น หนูมันเลยหาที่อุ่นๆอยู่

จขกท ทำงานเสร็จขับรถกลับบ้านก็มึดแล้วใช่หรือป่าวครับ

ของผมเคยเจอปัญหาครับ แก้ด้วยการ เปิดห้องเครื่องเมื่อเข้าบ้าน

เป่าพัดลมให้เย็นโดยเร็ว แต่ไม่รู้บ้าน จขกท

สะดวกและปลอดภัยในการเปิดห้องเครื่องทิ้งไว้หรือป่าว

ไม่ค่อยสะดวกเท่าไรครับ เพราะที่จอดรถบ้านผมจะทำแบบพอดีกับที่จอดเลย ฝนตกทีก็สาดโดนรถบ้าง กลัวน้ำเข้าห้องเครื่องครับ ^^"

ส่วนเรื่องใช้ลูกเหม็น เดี๋ยวผมลองใช้เพิ่มกับกรงดักหนูดูนะครับ (หวังว่าหนูมันคงไม่เอาไปกินอีก - -")

ผลออกมาเป็นอย่างไร เดี๋ยวอีก 1 อาทิตย์ผมมารายงานให้อ่านอีกทีนะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับผม :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ E-OOD

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 16:41:27 »
คุณไปร้านขายยาสัตว์  บอกซื้อยาเบือหนูยี่ห้อ "ราคูมิน"  ของ บริษัท  bayer  แบ่งซื้อเป็นขีดกับเขา  ถังนึงมัน  5 กิโลกรัม  1600 บาท  แล้ววางครั้งละ  ประมาณ 10 ก้อนพอ   กินหมดแล้วค่อยวางใหม่  วางตอนค่ำ  วางจนมันเหลือ  ก็พอ  ยี่ห้ออื่นที่ใช้มาไม่ชะงักเท่ายี่ห้อนี้  เวลาหยิบ ต้องใส่ถุงมือ  หรือสวมถุงพลาสติกก็ได้  อย่าให้ยาสัมผัสกับมือโดยตรง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 17:03:09 »
ผมมีประสบการณ์ตรงเรื่องนี้เหมือนกัน หนูเข้าไปกัดแทะและขับถ่ายในห้องเครื่องรถยนต์ ขอสรุปให้ฟังดังนี้

1. ยาเบื่อ ได้ผลช่วงแรก แต่หนูตายไม่เป็นที่เป็นทาง ต้องตามเก็บ ส่งกลิ่นเหม็นแถมแพร่เชื้อเพิ่ม หลังๆไม่กิน
2. กาวดัก ได้ผลช่วงแรก แต่ติดแล้วไม่ตายทันที ทรมานเห็นแล้วสงสาร หลังๆ เดินผ่านหน้าตาเฉย
3. กับดักแบบดีด ไม่ได้ผลเลย สงสัยมันสอนลูกหลานต่อกันมาว่าเจ้านี่คือวัตถุอันตราย
4. กรงดัก ได้ผลช่วงแรก แต่ดักได้แล้วมีภาระต้องเอาไปปล่อยที่อื่นอีก ไม่เหมาะสม เป็นปัญหาสังคม
5. ไม้ไล่หนู ไม่ได้ผล หนูแทะเล่น เลอะเทอะยิ่งกว่าเดิม คาดว่าคงแทะแล้วเมา หรือได้กลิ่นแล้วเมาเหมือนดมกาว เลยคงชวนเพื่อนมามั่วสุมในรถกันยิ่งกว่าเดิม
....
ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ

มาร่วมฮาตรงนี้  ;D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 17:13:04 »
อ้อ...ลืมเพิ่มเงื่อนไขไปข้อนึงครับ

บ้านผมเลี้ยงสุนัขไว้ด้วย ^^"

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 17:36:51 »
อ้อ...ลืมเพิ่มเงื่อนไขไปข้อนึงครับ

บ้านผมเลี้ยงสุนัขไว้ด้วย ^^"

ที่บ้านเคยมีลูกผสมเทอเรีย เจอหนูเป็นไม่ได้ไล่จับมาฟัดตลอด แถมฟัดเสร็จจับมาอมไว้ในปาก ^^''

ออฟไลน์ Dvung

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 18:21:51 »
เอาจริงๆนะลองมาเกือบหมดแล้ว ไปจบที่ น้ำยาเคลือบ พวกพลาสติก, ยาง เอามาเคลือบห้องเครื่องพวกสายไฟและพลาสติกต่างๆในห้องเครื่อง หนูไม่มาอีกเลย ผมคิดว่ามาจากกลิ่นที่หอมของน้ำยาด้วย และเคลือบอาทิตย์ละครั้งก็พอ
ปล. ผมใช้ chemical guy ครับ เห็นมีคนใช้ยี่ห้ออื่นด้วยก็ไม่เจอหนูเหมือนกัน แต่ที่เลือก CG เพราะมันหอมดี
ลองดูครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 18:33:35 »
เคยอ่านมาเขาบอกหนูเป็นสัตว์ที่พัฒนาได้ไวมาก ขนาดมันโดนนกฮูกล่าตอนกลางคืน มันยังยกพวกไปเอาคืนตอนกลางวันเลย  - -

โดยส่วนตัวผมว่าพวกกับดักคงใช้ไม่ได้ น่าจะต้องใช้พวกอุปกรณ์คลื่นเสียงทั้งหลายน่ะครับ   ดีกว่าใช้กาว หรือใช้อะไรให้มันตาย  เห็นแล้วมันอนาถน่ะครับ ไม่เห็นเลยดีกว่า *-*

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 21:21:39 »
เจอกระทู้นี้พอดีเลย :) ขอบคุณคำแนะนำของพี่ๆมากครับ อยากทราบว่ามีวิธีนอกจากนี้ไหมครับ เพราะที่บ้านผม มวจค.แล้วกับหนู แถมใช้วิธีตามที่พี่ๆบอกแล้วก็ไม่ได้ผลอีก จนตอนนี้ต้องเปิดฝากระโปรงหน้าสถานเดียว >:( (ขนาดเปิดแล้วยังทำท่อน้ำล้างกระจก Accord ขาด แอร์ Navara เสียอีก - -)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

Blue 229

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 23:31:25 »
ไม่มีอะไรครับ แค่อยากจะเข้ามาช่วยยืนยันว่า
" ไม้ไล่หนู" หนูแ_่งชอบแทะมากจริงๆครับ

ปล. เห็นมันชอบแทะ ผมเลยลองกัดๆดูบ้าง
มันรสชาดเฝื่อนๆครับ ไม่รู้มันอร่อยตรงไหนเหมือนกันนะ  :D

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 11:33:24 »
เปิดฝากระโปรงเพื่อระบายความร้อนออก อันนี้ไม่ได้ผลครับ
เพราะปกติผมเปิดฝากระโปรงรถตลาดเมื่อกลับถึงบ้าน เวลาจะปิดบ้านถึงไปปิดฝา (รถจอดหน้าบ้าน)
พอเช้ามาเปิดฝากระโปรงรถดู โห ทั้งรอยเท้าหนู ทั้งฉี่ ทั้งอึ ครบเลย ดีที่ไม่กัดสายไฟ คุณพ่อผมเลยบอกว่าฝนตกบ่อยหนูมันน่าจะหนีน้ำ พอเราเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้(ซึ่งยังไงมันก็ไม่เย็นสนิทแน่ๆ) มันก็เลยเข้ามาอาศัยซะเลย

เลยเปลี่ยนแผนโดยตอนนี้ไม่เคยเปิดฝากระโปรงรถเลย ลองดูมาเดือนนึงแล้ว ไม่พบว่าหนูกลับมาน่ะครับ แต่เดือนนี้จะลองกลับไปเปิดฝากระโปรงรถดูีอีกซักระยะเพื่อความชัวร์ครับ ^^

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 20:16:21 »
เท่าที่อ่านมา สรุปว่า "ไม้ไล่หนู" มีไว้ไล่หนูจากบ้านข้างๆมาบ้านเราสินะครับ *-*