ผู้เขียน หัวข้อ: ขออีกกระทู้ครับ...โปรดช่วยเลือกรถให้ศรีภรรยาผมด้วยครับ  (อ่าน 8197 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rung

• Full Member
ผมรบกวนเพื่อนๆ ช่วยผมเลือกรถให้ภรรยาด้วยครับ ตอนผมนี้ใช้ Accord 2.0 ปี 2010 แต่จำเป็นต้องรีบซื้อรถให้ภรรยาใช้เดินทางต่างจังหวัดวันละ 100 กม. ถนนสาย 36 ต้องเจอกับรถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์จำนวนมาก ปกติภรรยาผมขับรถประมาณ 100-120 กม./ชม. ขับไปทำงานคนเดียว  เลยกำหนดความต้องการไว้ 4 ข้อคือ
1.ต้องปลอดภัยมากๆ เพราะชีวิตเธอมีค่า ต้องทรงตัวดี เกาะถนน มีแอร์แบ็ค สำคัญมากเพราะเดือนที่ผ่านมาเพื่อนรักของผมใช้วีออสรุ่นใหม่ไม่มีแอร์แบ็ค ขับรถหลับในแล้วรถตกร่องกลางถนนไปกระแทกต้นไม้ตายคาที่ครับครับ
2.อยากได้รถที่ไม่วูบเวลาโดนรถบรรทุกแซง หรือพวกคนขับรถบรรทุกสามารถเห็นเราได้ง่าย เพราะเพื่อนเธอใช้ JAZZ เพิ่งโดนรถขนตู้คอนเฉี่ยวครับ
3.ต้องคุ้มค่าในราคาไม่เกินล้านนิดๆ คุ้มราคา ดูแลง่าย อนาคตขายต่อไม่เจ็บเพราะเคยเลือดสาดจาก 405GRi
4.ต้องขับง่าย ถูกใจเธอ เวลาให้เธอขับAccordมักจะบ่นว่าขับยาก เพราะรถใหญ่มากไป(ปกติผมแทบไม่เคยให้เธอขับเลยครับ)
และจากโจทย์ดังกล่าวผมได้วิเคราะห์รถแล้วผมคัดเลือกไว้เหลือ 3 คัน ได้แก่
 1.CRV 2.0 4WD อันนี้เธอชอบเป็นการส่วนตัว เพราะรูปทรงสวย ศูนย์บริการดี การขับขี่ถูกใจเธอมาก แต่ผมไม่ชอบตรงรถจะตกรุ่น รุ่นนี้มันเป็นเทคโนโลยีตั้งแต่ปี 2008 แต่ก็รอรุ่นใหม่ไม่ได้แล้วครับ
 2.PAJARO 2WD GT อันนี้คนรอบข้างเชียร์กันมากครับ ผมเองก็เชียร์ให้พี่สาวใช้ครับ แต่ติดอย่างเดียวตรงที่เธอบอกว่ามันขึ้นลงลำบากและกะระยะถอยหลังยาก
 3.CAPTIVA 2.4 รุ่น 2WD อันนี้ผมชอบแต่ภรรยาไม่ชอบครับ เพราะตัวรถใหญ่เกินไป กลัวกะระยะยาก และอุปกรณ์ที่ให้มาในรุ่นนี้ยังไม่ค่อยครบโดยเฉพาะเบาะยังใช้มือโยก กระจกข้างยังพับไม่ได้
คำถามครับ ทุกท่านมีความเห็นยังไงบ้างครับ ถ้าเป็นท่านจะเลือกซื้อคันไหน เพราะอะไร หรือถ้าท่านมีตัวเลือกอื่นที่ดีโปรดกรุณาแนะนำด้วยครับ ผมค่อนข้างซีเรียสกับการซื้อรถเพราะอยากได้รถที่ดีที่สุดบนพื้นฐานของความเป็นไปได้ให้ภรรยาขับ เพราะผมรักเธอมาก แต่ถ้ารถแพงกว่านี้ก็ไม่ไหวครับเพราะครอบครัวผมก็มนุษย์เงินเดือน ไม่มีมรดก สร้างฐานะจากมือตน ก็เลยต้องตัดสินใจให้รอบคอบครับ
กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 09:09:49 โดย Rung »

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ความเห็นส่วนตัวนะครับพี่ เนคิดว่า เลือก CR-V ครับ

1. Honda มีศูนย์บริการที่มาตรฐานและมีเยอะกว่า Chev และ Mitsu เพราะฉะนั้นเวลาที่แฟนพี่รถมีปัญหา ย่อมหาศูนย์ได้ง่ายกว่า

2. CRV รูปทรงดูเหมาะกับผู้หญิงกว่า Mitsu และ Chev ครับ ผมว่าสองตัวหลังนี่มันดูเป็นผู้ใหญ่ไปหน่อย

3. ผมไม่เคยลองขับ Mitsu แต่เคยขับ Fortuner ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะกับผู้หญิง เพราะรูปทรง ตัวถังใหญ่ไป ส่วนเจ้า Chev ผมว่ามันก็พอ ๆ กับ CRV ในด้านขนาด แต่ภายในสวยสู้ไม่ได้อ่ะ

4. CRV เพราะกับขนาดส่วนสูงของพี่ ๆ ผู้หญิงมากกว่า พวก Mitsu นี่เวลาขึ้นผมว่าต้องมีปีนขึ้นนะ จากที่เคยขับ Fortuner

5. ผมไม่ชอบแท่งหรรษาเบรกมือของเจ้า Chev ครับ T_T

6. Mitsu มันกระบะมากจนเกินไป บางทีโดนจี้ท้ายมานึกว่า Triton ^_^

ป.ล. ความเห็นส่วนตัวครับ
ความเห็นส่วนตัวนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 09:30:51 โดย tanakornnay »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
CRV อีกเสียงครับ แคปหมูก็น่าสนใจ ตัวเก่าช่วงล่างกระด้าง แต่แน่น ติดตรงที่ศูนย์บริการที่น้อย  ส่วน ปาเฮโร สปอร์ต หรือ ฟอร์จูนเนอร์ ผมว่าขับยากกว่าแอกคอร์ดเสียอีก เพราะทั้งใหญ่ทั้งสูง

ออฟไลน์ DF-SLB

ตัวเต็ง เลยก็น่าจะ CRV ครับ เพราะ แฟนคุณชอบ คำว่าชอบนี้มันทำให้เกิดหลายสิ่ง
1 รักมัน และจะขับมันอย่างมีความสุข
2 แฟนจะรักคุณมากกว่าเดิม ที่ซื้อรถที่ถูกใจให้ คุณคงไม่อยากโดยบ่น โดนเหน็บ ทุกๆเย็นว่าคันนี้มันแบบนั้นแบบนี้หรอกนะครับ
3 จะถนุถนอมมัน
4 เรื่องขายต่ออาจจะไม่คิดในเวลาอันสั้น เพราะรักมันนิ จะขายต่อทำไม

แต่ผมได้ข่าวว่ามันซดน้ำมันไม่ใช่เล่น  ลองปรึกษาแฟนดูนะครับ

ออฟไลน์ vitavas

ผมก็อยู่ในสถานะเดียวกันกับคุณ Rung
แต่คำตอบผมอยู่ที่ CRV 2.4 ขับ 2 ครับ

ตอนแรกก็ลังเลระหว่าง 2.0 และ 2.4
แต่เหตุผลอย่างเดียวที่เลือก 2.4 คือ SIDE AIRBAG ครับ

แต่ถ้าไม่ติดงบประมาณ กับราคาขายต่อ ผมแนะนำ XC60 
ลองขับดูแล้ว ดีจริงๆ และเหมาะสมกับการเดินทางไกลอีกด้วยครับ

ออฟไลน์ Skyforce

• Hero Member
จากโจทย์ต้องการรถที่ปลอดภัย ไม่วูบ คุ้มค่า ขับง่าย
ข้อ 1 ปลอดภัย ใน 3 รุ่นที่คุณเลือกมาผมว่าโครงสร้างรถดีมากทั้ง 3 รุ่นครับแต่ถ้าให้เรียงผมให้ Captiva pajero sport CRV
ข้อ 2 ทั้ง 3 คันเป็นรถขนาดใหญ่ทั้งสาม การทรงตัวดีไม่วูบครับ
ข้อ 3 คุ้มค่า CRV ค่าย Honda ชนะเลิศ ตามมาด้วย pajero และ Captiva
ข้อ 4 ขับง่าย ผมให้ Captiva กับ CRV เท่ากันแต่ pajero sport จะยาวและใหญ่กว่าพวกตอนแรกต้องปรับตัวหน่อยนะครับ
ประหยัดน้ำมันกว่าผมให้ pajero ตัวใหม่ VN เทอร์โบว์ ขับดีๆ มี 13-14 โผล่มาแต่ถ้าเหยียบมันก็ 10 โลลิตร อัตราเร่งแซงก็ดีกว่าเค้าเพราะเครื่องใหญ่สุด 2500 cc

อีกอย่างที่อยากเชียร์ก็คือ Mazda 3 2.0 , Cruze 1.8 ตัวท๊อป   Lancer EX  , Ford Focus , Ford Fiesta (อันนี้รถเล็กแต่ได้เหล็กโบรอน โครงสร้างดีมาก ) พวกนี้ทดสอบชน 5 ดาวหมด อ้ออีกตัวราคาเกินงบไปนิดแต่ได้ทั้งความประหยัดและปลอดภัย Toyota Prius ครับ ถุงลมนิรภัย 7 จุดรอบคันมีที่หัวเข่าคนขับด้วย !!!!

ในภาพ Captiva + รถบรรทุก คนขับ = เสื้อขาดนิดนึง  ( CRV- กับ Captiva ทดสอบชน Euroncap ได้ 4 ดาวเท่ากัน )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 10:05:49 โดย Skyforce »
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ DF-SLB

จากโจทย์ต้องการรถที่ปลอดภัย ไม่วูบ คุ้มค่า ขับง่าย
ข้อ 1 ปลอดภัย ใน 3 รุ่นที่คุณเลือกมาผมว่าโครงสร้างรถดีมากทั้ง 3 รุ่นครับแต่ถ้าให้เรียงผมให้ Captiva pajero sport CRV
ข้อ 2 ทั้ง 3 คันเป็นรถขนาดใหญ่ทั้งสาม การทรงตัวดีไม่วูบครับ
ข้อ 3 คุ้มค่า CRV ค่าย Honda ชนะเลิศ ตามมาด้วย pajero และ Captiva
ข้อ 4 ขับง่าย ผมให้ Captiva กับ CRV เท่ากันแต่ pajero sport จะยาวและใหญ่กว่าพวกตอนแรกต้องปรับตัวหน่อยนะครับ
ประหยัดน้ำมันกว่าผมให้ pajero ตัวใหม่ VN เทอร์โบว์ ขับดีๆ มี 13-14 โผล่มาแต่ถ้าเหยียบมันก็ 10 โลลิตร อัตราเร่งแซงก็ดีกว่าเค้าเพราะเครื่องใหญ่สุด 2500 cc

อีกอย่างที่อยากเชียร์ก็คือ Mazda 3 2.0 , Cruze 1.8 ตัวท๊อป   Lancer EX  , Ford Focus , Ford Fiesta (อันนี้รถเล็กแต่ได้เหล็กโบรอน โครงสร้างดีมาก ) พวกนี้ทดสอบชน 5 ดาวหมด

ในภาพ Captiva + รถบรรทุก คนขับ = เสื้อขาดนิดนึง  ( CRV- กับ Captiva ทดสอบชน Euroncap ได้ 4 ดาวเท่ากัน )

ถ้ามีตัวเลือกมากขึ้น เกี่ยวกับความปลอดภัยล่ะก็ ผม เชียร์ Cruze สุดใจด้วยครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
CR-V | ดูแล้วภรรยาขับรถค่อนข้างเร็ว ผมว่า2.4น่าจะเหมาะกว่าครับได้ถุงลมข้างและVSAรวมถึงระบบอัตโนมัติทั้งหลายเพิ่มด้วย

Captiva |2.4 ตอนนี้มีรุ่น lsxเพิ่มแล้วครับ พับเบาะราบได้ทั้งคันชอบมากกก ออพชั่นใกล้เคียงตัวAWDแต่ขาดถุงลมข้าง Esp,พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น และเบาะไฟฟ้า ถ้าอยากได้ต้องltครับ

X-trail |มีสองรุ่นย่อย ตัวท้อปมีกุญแจอัฉริยะ เบาะไฟฟ้า จอดีวีดี ที่ฉีดน้ำไฟหน้า
ความรู้สึกเครื่องค่อนข้างอืด ปรับเบาะได้หลากหลาย ความเอนกประสงค์รองๆcaptiva

SUVพื้นฐานกระบะเท่าที่เห็นแม่ผมขับ Fortunerแล้วอย่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ udis

1. ถ้าพิจารณาเรื่องความปลอดภัยเป็นสำคัญ ความน่าเชื่อถือช่วงล่าง โครงสร้างรถ ความน่าเชื่อถือเรื่องถุงลมนิรภัย ความน่าเชื่อถือของเข็มขัดนิรภัย
ผมให้ Pajero sport แม้จะเป็น 2WD ก็ตามที่ครับ

2. อยากได้รถที่ไม่วูบ ลองไปทดลองขับดูครับ ผมว่า Pajero sport วูบน้อยกว่าครับ
3. CRV ขับง่ายกว่าครับ

Pajero sport ถึงจะดีกว่าใน 2 ข้อแรกที่ตั้งมา แต่ผมแนะนำ CRV ครับ เพราะขับง่ายกว่า ขึ้นลงง่ายกว่า แถมคนใช้ก็ชอบด้วยครับ
เพราะ 2 ข้อแรกไม่ได้ต่างกันมากมายอย่างชัดเจนมากนักครับ เพราะวิ่งแค่ 100-120 รุ่นนี้ก็น่าจะเพียงพอครับ
แต่จะหักหลบ ปาด ซ้าย ปาดขวา แซงปู๊ดป๊าด ขับสนุกๆคงไม่ได้ครับ ไมใช่รถเก๋งครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Rung

กราบขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับเพราะมีประโยชน์มากๆ ผมจะนำข้อมูลทุกท่านไปนำเรียนให้ภรรยาทราบ คาดว่าบ่ายนี้จะพาภรรยาไปทดลองขับCRV ก่อนครับแต่ปัญหาตอนนี้ของ CRV คือต้องรอรถนาน ผมถามหลายๆศูนย์แล้วได้รถเร็วสุดกลางเดือน ก.ย. ยังไงก็คงต้องใช้เวลาในการคิดและตัดสินใจก่อนครับ ถ้าใครมีความเห็นเพิ่มเติมยังไงขอเชิญเลยครับ โปรดชี้แนะด้วยครับ เพราะผมเปิดเว็ปนี้อ่านตลอดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 29, 2011, 11:04:22 โดย Rung »

ออฟไลน์ Valkilrey

เชียร์ให้ออก CR-V ครับ แม้ใกล้จะตกรุ่น แต่มันตอบโจทย์ได้มากกว่าตัวเลือกอื่นๆ ดังนั้นอย่าไปแคร์ครับ รถทุกคันช้าหรือเร็วก็ตกรุ่นเหมือนกันหมด ออกช่วงนี้ยิ่งดี เพราะงานประกอบตัวรถน่าจะนิ่งและเนี้ยบแล้ว ปัญหาต่างๆก็คงเหลือน้อยเต็มที ดีกว่าตัวใหม่ที่อาจมีปัญหาในช่วงแรกๆ และอาจไม่แถมประกันด้วย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่แคล้วเป็น CRV เป็นแน่แท้ เอาที่ภรรยาชอบดีกว่าครับ เรื่องความปลอดภัยรถระดับนี้ต่างกันไม่มากครับ บางส่วนก็ติดอุปกรณ์เสริมมาช่วยได้
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Mr.Omelette

• Newbie
  • *
ถ้าตามตัวเลือกที่ให้มา เชียร์ CRV อีกเสียงครับ แต่โดยธรรมชาติของรถที่สูง เวลารถใหญ่วิ่งผ่านหรือเจอลมแนวขวางแรงๆ จะโคลงกว่ารถซีดานนิดหน่อย
ถ้าจะเพิ่มตัวเลือกให้ภรรยา ลองดู Cruze หรือ Mazda 3 ด้วยก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ WTF

ถ้าตามโจทย์ แต่ไม่ต้องตาม choice ที่มี ผมเลือก New Mazda3 ครับ
- CRV นี่ข้างนอกสวยดี แต่ข้อสำคัญคือผมว่ามันร่อนนะครับ และพวงมาลัยมันเบาด้วย ขับต่างจังหวัด ผมไม่ชอบพวงมาลัย feel นี้เท่าไหร่ และช่วงล่างจริงๆถือว่าไม่ดีนะครับ ในความรู้สึกผม ขออภัยผู้ใช้ CRV คนอื่นด้วย แต่ผมขับแล้วรู้สึกแบบนี้จริงๆ แต่ขับในเมืองสบายดีมาก ทั้งจากพวงมาลัยที่เบา และรถสูงมองได้ไกล และอีกอย่าง แฮนด์มอไซด์ไม่ค่อยโดน 555
- ส่วน pajero นี่ถ้าผู้หญิงขับ ผมว่ามันไม่ค่อยเหมาะนะ รถทั้งสูง ทั้งเป็น PPV อีก คงไม่เกาะเท่าไหร่ และการทรงตัวคงสู้ตัวอื่นๆไม่ได้ (แต่ไม่เคยขับนะคันนี้ ที่บ้านไม่มี)

จริงๆผมว่ารถเก๋งเครื่องดีๆ ขับดีกว่าพวกรถยกสูงนะครับ กรณีที่ขับใช้งานทั้งกรุงเทพและต่างจังหวัด ยกเว้นเรื่องถนนไม่ค่อยดี หรือน้ำท่วมแค่นั้นเองที่จะสู้ไม่ได้ แต่เวลารถเสียหลัก เก๋งมันคุมง่ายกว่าด้วย และไม่ค่อยตีลังกาง่ายๆเหมือนพวกรถสูงๆ

ออฟไลน์ moon_son

• Newbie
  • *
ผมว่าจากที่ให้ตัวเลือกมา มันไม่ได้ดูขับง่ายไปกว่าแอคคอร์ดตัวเดิมเลยนะครับ

บางตัวใหญ่กว่าอีก

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
CR-V ของพ่อผมใช้อยู่เป็นตัว 2.4 ขับหน้า เพิ่งได้มาปลายปีที่แล้ว
ผมคิดว่ามันมีทั้งข้อดีและเสีย ส่วนที่ดีก็คือเครื่องกับเกียร์ตอบสนองได้ดีและเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันมาก
สั่งเท่าไหร่ได้เท่านั้น ทั้งผมและพ่อต่างตีนหนักทั้งคู่และพอใจกับสิ่งที่มันให้

พวงมาลัยกับช่วงล่าง ขับคล่องครับ พูดได้เลยว่าคล่อง..ไม่เท่า CR-V Gen 1 แต่ก็คล่องพอ
ให้ขับไปมาในเมืองได้สบาย นี่พูดในฐานะคนที่ปกติขับ Tiida และ Legacy Sedan นะ
ส่วนการวิ่งที่ความเร็วสูง ผมว่าสบายครับ แต่พื้นต้องเรียบนะ

อุปกรณ์ต่างๆที่ติดรถมาให้ก็เข้าท่าดี โดยเฉพาะไอ้กระจกส่องขาสาวๆที่ให้มา เวิร์คมาก

มันเป็นรถที่ใช้ง่ายและทำความคุ้นเคยได้ง่ายดีครับ

แต่ข้อเสียน่ะหรือ
ที่ไม่ชอบสุดๆเลยคือช่วงล่าง บนพื้นเรียบนี่ดีทุกอย่าง แต่พอมันเริ่มไม่เรียบนี่สิแย่
ถ้าเข้าโค้งความเร็วสูงๆโดยประมาท ไปเจอหลุมหรือเนิน ท้ายรถจะดีดดิ้นเกินไป
จั๊มสะพานน่ะหรือ..โยนคนบนเบาะหลังได้ทั้งตัว นี่หรือรถ Comfort Runabout?

นอกจากนี้ บริโภคเชื้อเพลิง...วิ่งไปแปดริ้ว ขนาดเลี้ยงๆไม่ขับเกิน 130 เลย ยังได้แค่ 11 ก.ม./ลิตร

ช่วงล่างเป็นจุดเดียวที่ผมไม่ชอบในรถรุ่นนี้ และรู้สึกว่า Pajero Sport ทำได้ดีกว่า
คือไม่ดีดดิ้นเท่า และพอเล่นบทบู๊จริงๆก็เอาอยู่ โค้งไหน CR-V ผ่านได้ Pajero ก็ผ่านได้
และเครียดน้อยกว่าด้วย ทว่าพวงมาลัยมันฟีลยาวๆยังกะรถบรรทุก ทำให้มันขับไม่สนุก
และใช้ในเมืองนี่..ความคล่องคนละเรื่องกับ CR-V เลยครับ แพ้ลุ่ยๆ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Tan Int

เชียร์ CR-V ครับ
เพราะถ้าภรรยาพี่ชอบ ยิ่งง่ายต่อการตัดสินใจ

แต่.........อยากแนะนำ Civic 2.0 อีกรุ่นนึงนะครับ....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ H.

CR-V อีกเสียงครับ เพราะถึงตัวไหม่มา มันก็คงไม่ตอบโจทย์ผู้หญิงเท่าตัวปัจจุบันแหงมๆ
H.

ออฟไลน์ MystogaN

Mazda 3 น่าจะดีนะครับ ดูเหมาะกับผู้หญิงดีด้วย

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
เพิ่มเติม Volvo V50 หรือ S40 อีกสักคันดีไหมครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ demo2

เพิ่มเติม Volvo V50 หรือ S40 อีกสักคันดีไหมครับ
อาจจะล้านปลายๆ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
ผมรบกวนเพื่อนๆ ช่วยผมเลือกรถให้ภรรยาด้วยครับ ตอนผมนี้ใช้ Accord 2.0 ปี 2010 แต่จำเป็นต้องรีบซื้อรถให้ภรรยาใช้เดินทางต่างจังหวัดวันละ 100 กม. ถนนสาย 36 ต้องเจอกับรถบรรทุกตู้คอนเทนเนอร์จำนวนมาก ปกติภรรยาผมขับรถประมาณ 100-120 กม./ชม. ขับไปทำงานคนเดียว  เลยกำหนดความต้องการไว้ 4 ข้อคือ
1.ต้องปลอดภัยมากๆ เพราะชีวิตเธอมีค่า ต้องทรงตัวดี เกาะถนน มีแอร์แบ็ค สำคัญมากเพราะเดือนที่ผ่านมาเพื่อนรักของผมใช้วีออสรุ่นใหม่ไม่มีแอร์แบ็ค ขับรถหลับในแล้วรถตกร่องกลางถนนไปกระแทกต้นไม้ตายคาที่ครับครับ
2.อยากได้รถที่ไม่วูบเวลาโดนรถบรรทุกแซง หรือพวกคนขับรถบรรทุกสามารถเห็นเราได้ง่าย เพราะเพื่อนเธอใช้ JAZZ เพิ่งโดนรถขนตู้คอนเฉี่ยวครับ
3.ต้องคุ้มค่าในราคาไม่เกินล้านนิดๆ คุ้มราคา ดูแลง่าย อนาคตขายต่อไม่เจ็บเพราะเคยเลือดสาดจาก 405GRi
4.ต้องขับง่าย ถูกใจเธอ เวลาให้เธอขับAccordมักจะบ่นว่าขับยาก เพราะรถใหญ่มากไป(ปกติผมแทบไม่เคยให้เธอขับเลยครับ)
และจากโจทย์ดังกล่าวผมได้วิเคราะห์รถแล้วผมคัดเลือกไว้เหลือ 3 คัน ได้แก่
 1.CRV 2.0 4WD อันนี้เธอชอบเป็นการส่วนตัว เพราะรูปทรงสวย ศูนย์บริการดี การขับขี่ถูกใจเธอมาก แต่ผมไม่ชอบตรงรถจะตกรุ่น รุ่นนี้มันเป็นเทคโนโลยีตั้งแต่ปี 2008 แต่ก็รอรุ่นใหม่ไม่ได้แล้วครับ
 2.PAJARO 2WD GT อันนี้คนรอบข้างเชียร์กันมากครับ ผมเองก็เชียร์ให้พี่สาวใช้ครับ แต่ติดอย่างเดียวตรงที่เธอบอกว่ามันขึ้นลงลำบากและกะระยะถอยหลังยาก
 3.CAPTIVA 2.4 รุ่น 2WD อันนี้ผมชอบแต่ภรรยาไม่ชอบครับ เพราะตัวรถใหญ่เกินไป กลัวกะระยะยาก และอุปกรณ์ที่ให้มาในรุ่นนี้ยังไม่ค่อยครบโดยเฉพาะเบาะยังใช้มือโยก กระจกข้างยังพับไม่ได้
คำถามครับ ทุกท่านมีความเห็นยังไงบ้างครับ ถ้าเป็นท่านจะเลือกซื้อคันไหน เพราะอะไร หรือถ้าท่านมีตัวเลือกอื่นที่ดีโปรดกรุณาแนะนำด้วยครับ ผมค่อนข้างซีเรียสกับการซื้อรถเพราะอยากได้รถที่ดีที่สุดบนพื้นฐานของความเป็นไปได้ให้ภรรยาขับ เพราะผขอให้ได้รัที่ขับปลอดภัย และสมใจภรรยานะค่ะ..มรักเธอมาก แต่ถ้ารถแพงกว่านี้ก็ไม่ไหวครับเพราะครอบครัวผมก็มนุษย์เงินเดือน ไม่มีมรดก สร้างฐานะจากมือตน ก็เลยต้องตัดสินใจให้รอบคอบครับ
กราบขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

ชอบตรงที่ ชีวิตเธอมีค่านี่แหละค่ะ ดีใจแทนภรรยาที่ได้สามีแบบนี้ ^_^
 ขอให้ได้รถที่ดีสมใจนะค่ะ ...