ผู้เขียน หัวข้อ: เปิดผ้า " Sunny " ที่อินเดีย  (อ่าน 20377 ครั้ง)

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: เปิดผ้า " Sunny " ที่อินเดีย
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2011, 17:56:34 »
เห็นคนในคลับ Almera กับ March คุยว่า มีวิธีใช้เครื่อง 1.2 ลากเจ้าตัวนี้โดยไม่อืดได้ แต่ผมว่าคงยาก

แต่ ราคา รูปทรง และขนาด ของเจ้าตัวนี้นี่แหละ เป็นจุดขายที่ขายได้แน่ๆ ในบ้านเรา

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: เปิดผ้า " Sunny " ที่อินเดีย
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 03:33:22 »
เอาแอร์มาร์ชมาใส่เถอะ รูปทรงมันเข้ากันกว่านา

ปล. แม่งสวย จบ
เห็นด้วยเลยเอาหน้ากากเหมือนมาร์ช น่าจะลงตัวกว่า
รถทำไมดูโย่งๆ อ่ะครับ เหมือนมันสูงไปนิด หรือไม่ก็ล้อใหญ่กว่านี้หน่อย แบบว่าซุ้มล้อใหญ่มาก :o
ผมว่ามิติรถอาจจะไม่กว้าง เน้นยาวสูง มันเลยออกมาดูโย่งๆ

แต่ผมว่าสวยนะ ดูมันน่ารักแต่แอบภูมิฐาน ถ้าซื้อมาคงจับโหลดก่อนอย่างแรกแล้วก็เปลี่ยนแม็กขอบ 16 ก้านเล็ก อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 03:37:06 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ freedスプーン3300

• freed korat
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:42:57 »
เห็นแล้วพาลทำให้ผมคิดถึงเจ้า ซันนี่B11 1300cc.คาบูเรเตอร์
รถคันแรกของผมที่ซื้อมาขับตอนหนุ่มๆ
(ตอนนี้ไม่กี่ปีจะ50แล้ว ก็ยังหนุ่มอยู่)

ใครที่มักจะคิดว่า 1.2 จะอืด
ผมว่ามันเป็นความเคยตัวของคนรุ่นหลังๆ
ที่มักเอาความรู้สึกของการขับรถรุ่นใหม่ที่แรงๆ
ลองถอยกลับไปดูรถสมัยเก่าๆดู  มันไม่ได้แรงอะไรมากมาย
แต่ก็พาเราถึงที่หมายได้   ขับปลอดภัยถึงที่หมาย
มีอะไหล่ให้ซ่อมบำรุงไม่แพง และหาง่าย นั่นแหละครับ ดีที่สุด.

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 08:46:42 »
เห็นแล้วพาลทำให้ผมคิดถึงเจ้า ซันนี่B11 1300cc.คาบูเรเตอร์
รถคันแรกของผมที่ซื้อมาขับตอนหนุ่มๆ
(ตอนนี้ไม่กี่ปีจะ50แล้ว ก็ยังหนุ่มอยู่)

ใครที่มักจะคิดว่า 1.2 จะอืด
ผมว่ามันเป็นความเคยตัวของคนรุ่นหลังๆ
ที่มักเอาความรู้สึกของการขับรถรุ่นใหม่ที่แรงๆ
ลองถอยกลับไปดูรถสมัยเก่าๆดู  มันไม่ได้แรงอะไรมากมาย
แต่ก็พาเราถึงที่หมายได้   ขับปลอดภัยถึงที่หมาย
มีอะไหล่ให้ซ่อมบำรุงไม่แพง และหาง่าย นั่นแหละครับ ดีที่สุด.

เห็นด้วยครับ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:08:17 »
จะไปอิงรุ่นหลังๆ ทำไมล่ะครับ

เวลาเดินไปข้างหน้า เทคโนโลยีก็ก้าวไปข้างหน้า ทุกอย่างมันก็ต้องเดินหน้าและดีขึ้นกว่าเดิม

และรถรุ่นนี้ก็เป็นรถรุ่นใหม่ ไม่เห็นจะต้องไปบอกว่ามันดีกว่ารถรุ่นเก่าเลย

เหมือนออกรถที่เพิ่งออกปีนี้ คนนึงบอก "เฮ้ย! อืดนะ" แต่อีกคนกลับบอกว่า ก็ยังดีกว่ารถเมื่อ 10 ปีที่แ้ล้ว = =''

GreenG

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 09:59:52 »
จะไปอิงรุ่นหลังๆ ทำไมล่ะครับ

เวลาเดินไปข้างหน้า เทคโนโลยีก็ก้าวไปข้างหน้า ทุกอย่างมันก็ต้องเดินหน้าและดีขึ้นกว่าเดิม

และรถรุ่นนี้ก็เป็นรถรุ่นใหม่ ไม่เห็นจะต้องไปบอกว่ามันดีกว่ารถรุ่นเก่าเลย

เหมือนออกรถที่เพิ่งออกปีนี้ คนนึงบอก "เฮ้ย! อืดนะ" แต่อีกคนกลับบอกว่า ก็ยังดีกว่ารถเมื่อ 10 ปีที่แ้ล้ว = =''

ผมขอแย้งนิดนึงนะครับ

แต่ผมมองว่า เทคโนโลยี่สมัยนี้ แรงมากเกิน บางทีความต้องการเราไม่ได้มากมายขนาดนั้น

0-100 ใน 10 วิ ของ อัลติส 1.8 กับ 0-100 ใน 15-16 วิ ใน March หรือ Almera คนที่ขับรถธรรมดาๆ สามัญ ก็ถือว่าเพียงพอแล้วครับ(ขับขึ้นเขาได้ เดินทางไกลได้ในรอบที่ต่ำกว่ารถสมัยก่อน)

แล้วทำไมเราถึงจะต้องจ่ายแพงกว่า 9.19 แสน เพียงเพื่อซื้อรถที่มีความแรงมากกว่า(แต่ตัวถัง+ความสบายเท่ากัน) ตอนนี้เราจะมีทางเลือกที่ประหยัดกว่า 3 แสนบาทโดยการซื้อ Almera แทน ผมก็เป็นคนหนึ่งที่มองเรื่องนี้นะ จ่ายแพงกว่าไปทำไมหนอ ;)

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 10:37:41 »
ความต้องการของแต่ละคนต่างกันครับ

โดยเฉพาะคำว่า "แรงมากเกิน" อันนี้หลายคนน่าจะเข้าใจกันว่า "แรง" ของแต่ละคน ไม่เท่ากัน

สำหรับผม March/Almera ถือว่าเป็นรถที่ดีครับ แต่จะเหมาะกับผมแค่การขับในเมือง

ทำไมถึงเป็นแบบนั้น? เพราะว่าการขับนอกเมือง โดยเฉพาะถนน 2 เลน วิ่งสวนกัน (บ้านเราเยอะมาก = ='')
บ่อยครั้งต้องตามหลังรถช้า ความแรงก็มีส่วนสำคัญในการแซงและความปลอดภัยเหมือนกัน
อันนี้เดี๋ยวคงตอบว่า "ค่อยๆไปก็ได้ ถึงที่หมายเหมือนกัน" อีก

ยกตัวอย่างสถานการณ์จริงที่ผมเจอบ่อยๆ ในถนน 2 เลน ขับสวนกัน
1. เจอรถบรรทุก วิ่งช้า ตามหลังเสี่ยงโดนหิน ก็ต้องจำเป็นต้องเร่งแซงกันไป
2. หรือจะขับตามหลังค่อยๆไปถึงเหมือนกัน ทิ้งระยะแบบห่างเอา จากปกติวิ่ง 4 ชม. ถึงที่หมาย ก็กลายเป็น 6 ชม. ถึงที่หมาย

บางคนก็คงตอบว่าค่อยๆไปก็ได้ ประหยัด อันนี้ผมทราบนะ
แต่ลองคิดดูจากสถานการณ์จริงที่พบ เจอรถบรรทุกข้างหน้าขับช้าเว่อร์ จะไม่เร่งแซงกันจริงหรือ ?

ปล.แต่เจอรถอืดตอนขึ้นเขาหนักกว่ามากครับ กำลังไม่พอ แล้วจะรู้ว่านรกมีจริง

-----------------------------------------------

แล้วเรื่องที่ผมแย้งข้างบนนะครับ เป็นเรื่องที่เอารถรุ่นใหม่ไปเทียบกับรถรุ่นเก่า

ถ้าบอกว่ายังไงก็ดีกว่ารถเมื่อ 5-10 ปีที่แล้ววะ สมัยก่อนยังขับได้ ทำงี้ดันมาร้องช้า?

เอ้า ของใหม่ใครๆ ก็ต้องหวังให้ดีขึ้นสิครับ หรือจะปฏิเสธกันว่าไม่หวัง

-----------------------------------------------

March อัตราเร่งมันถือว่าโอเคนะครับ ไม่ใช่อืด แต่มันก็แน่นอนว่าเทียบเครื่องใหญ่กว่าไม่ได้ ซึ่งมันก็เรื่องปกติ
Almera ใช้เครื่องเดียวกันกับ March แต่ขนาดกับน้ำหนักขึ้นมาเยอะ จะอืดกว่า March มันก็ไม่แปลกจริงไหมครับ

แล้วยิ่งเจ้า 2 คันนี้ทำมาเพื่อ "ประหยัด" คนจะติงเรื่องอืดบ้างก็ไม่แปลกหรอกครับ ยอมรับไปเถอะ มันไม่ใช่จุดขายอยู่แล้ว
แต่คนที่ต้องการเรื่องความแรง เขาก็จะมองไว้ด้วยเหมือนกัีน ก็ไม่ถือว่าผิดอะไรทั้งคู่ "แค่ความต้องการของแต่ละคนมันไม่เท่ากันแค่นั้นเอง"

Edit แก้คำผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 10:41:49 โดย Oslan »

GreenG

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:15:24 »
เห็นด้วย ในประเด็นนี้มากครับ
ความต้องการของแต่ละคนต่างกันครับ

ผมว่าคนแต่ละคน ขับรถไม่เหมือนกัน ชีวิตไม่เหมือนกัน บางคนขับแต่ในเมือง ออกต่างจังหวัดบ้างก็วิ่งช้าๆ ไปเรื่อยๆ

ซึ่งการจะไปซื้อรถแรงๆ คันละเกือบล้าน ไม่คุ้มครับ

แต่บางคนออกต่างจังหวัดบ่อย อยากได้รถไปติดแก๊ซ วิ่งได้เร็วแรง

อันนี้การเลือกรถเครื่องใหญ่จำเป็นครับ ;)

civicferio

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:41:59 »
ว่าไป ก็ยีงดีกว่า เพิ่มอีก๒๐๐ซีซี แต่ทั้งอืดทั้งแดรก ประมาณว่าเกาหลีไปทะเลาะเยอรมัน

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:43:17 »
ว่าไป ก็ยีงดีกว่า เพิ่มอีก๒๐๐ซีซี แต่ทั้งอืดทั้งแดรก ประมาณว่าเกาหลีไปทะเลาะเยอรมัน

แหม ไม่ระบุนาม

GreenG

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:49:00 »

แหม ไม่ระบุนาม

น้องดาวเดียว  ;) สะกดด้วยตัว A ใช่ไหมจ๊ะ ;)

น้าผมดันจะไปซื้อ น้องดาวเดียว + 400 CC ไม่รู้จะทำไงเลยงะ แกอยากได้ NGV

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 11:51:44 »
ถือว่าเป็นที่รู้กัน  ;D

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 14:05:17 »
ถ้าไม่พอใจความแรง เพิ่มเงินอีกสักแสนซื้อ HKS Turbo kits มาติดเลยครับ  :D
H.

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 17:29:42 »
SilverG ลองเอามาร์ชไปขึ้นเขาที่เชียงใหม่ดูครับ
แล้วบอกผมทีว่า มันเพียงพอไหม ผมไม่เถียงนะว่ารถสมัยนี้บางทีแรงแบบไม่จำเป็น
แต่อย่างน้อยมันควรมีพละกำลังที่พึ่งพาได้ และไม่ทำให้คนอื่นลำบาก

ผมว่า มาร์ช ก็พอมี แต่มันมีน้อยไปในหลายหลายโอกาสที่ต้องใช้สมรรถนะ
อย่างน้อยก็ต้องยอมรับครับ ว่า 1.2 สามสูบจะเอาอะไรกับมันนักหนา
แต่ก็ต้องยอมรับด้วยว่า มันก็ด้อยกว่าชาวบ้านเค้ามากในสมัยนี้เช่นกัน

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 17:58:29 »
ขอตอบแบบฮาๆ เรื่องขึ้นเขาครับ

ถ้าขับตามหลังพวกรถทัวร์ไปภาคเหนือ แล้วจะรู้ว่า เต่าคลานตามกันมันเป็นยังไง  :D

civicferio

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 19:50:35 »
ก็ว่ากันไป ...หลากหลายความคิด
ส่วนอ้ายเรื่องแซงรถทัวร์ขับช้าๆไม่ได้อันนี้น่าจะไม่จริง

และกรณี รถประหยัดพลังงาน ก็มีจุดประสงค์เพื่อใช้ในเมืองเป็นหลัก
แต่ก็สามารถออกต่างจังหวัดได้ด้วยในบางครั้ง

การขับเพื่อให้ปลอดภัย สมัยนี้ถนนหนทางกว้างขึ้นไม่ใช่2เลนสวนกัน
โอกาสที่จะแซงรถใหญ่ไม่ได้นี่น่าจะไม่ถึงขนาดขับไม่ได้

การขึ้นเขาผมว่า ถ้าเราใช้เกียร์ให้เหมาะ
บวกกับเวลาที่ใช่ แรงเจ้านี่อาจน้อยกว่ารถรุ่นอื่นในเวลานี้
แต่น่าจะพอเพียงต่อการใช้งาน 
และที่สำคัญ คนขับต้องไม่ตั้งอยู่ในความประมาท

**การวิจารณ์ที่ตั้งอยู่บนเหตุผลความเป็นจริง
เทคโนโลยีก้าวหน้าไปก็จริง แต่เเรื่องจริงคือ
เดี๋ยวนี้ รถซีซีน้อย แต่ผลิตกำลังม้าออกมาได้เกินตัว

เมื่อเทียบกับรถรุ่นเก่า ที่พาคุณพ่อของใครหลายคนไปมหาวิทยาลัย
หรือส่งหลายคนไปเรียนมัธยม   เราได้รถที่สมรรถดีกว่ามากมาย...
ดังนั้น เรื่องที่เทียบกำลังเครื่องยนต์กับรถรุ่นเก่า จึงเป็นเรื่องทำให้มองเห็นภาพได้ชัดขึ้น...
อาจไม่ถูกใจน้องๆหลานๆ แต่เป็นเรื่องจริงที่ควรรู้..

ถูกใจให้ไลค์คุณลุงเจ้าค่ะ

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 19:53:12 »
ได้รถดีขึ้นกว่าของเก่า ไม่มีใครปฏิเสธหรอกครับ ไม่มีใครพูดถึงด้วยซ้ำ

ผมแค่ไม่เห็นด้วยอย่างมากๆ ในการให้เหตุผล

อย่างเช่น คนนึงบอกว่า Almera อืดกว่า March แล้วอีกคนให้เหตุผลแก้ต่างว่า "มันดีขึ้นกว่าเมื่อสมัย 10 ปีก่อนล่ะวะ" คงเก๊ทนะครับ

เรื่องขึ้นเขา เรื่องแซงรถทัวร์ ถ้าขับไปภาคเหนือบ่อยๆ (แม่ผมคนเหนือครับ ไปทุกปี) เจอรถทัวร์แล้วจะรู้ครับ ว่ามันคลานจริงๆ
ยิ่งถ้าส่งกำลังไม่พอ แล้วเจอช่วงขึ้นยาว ต้องเบรคขึ้นมาจึ๊กนึง เพราะรถพวกนี้ล่ะก็ หึหึ นรกมีจริงล่ะครับ

ส่วนเรื่องถนน 2 เลน ตอบแบบนี้ผมก็ไม่รู้จะแย้งยังไงครับ แต่ที่ผมเจอมามันโคตรเยอะเลยครับ > < (อันนี้ต้องหวังให้พัฒนากันต่อไป)

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 20:00:15 »
ล้อเล็กมาก เมื่อเทียบกับตัวรถ
แถมขยับไปทางด้านหน้ามากด้วย
เลยทำให้ท้ายที่หนาอยู่แล้ว ดูหนักและห้อยมากขึ้นไปอีก

เห็นด้วยกับพี่เนยมากๆครับ ดูไม่ค่อยสมส่วนเท่าไหร่เลย
แต่ถ้ามาไทยในราคาคุ้มค่า ผมว่าคงจะขายดีไม่ใช่น้อย :)

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 20:18:31 »
ลบซะงั้น = =''

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 20:36:53 »
ผมก็รู้สึกเหมือนกันว่าด้านท้ายมันแปลกไม่ลงตัว  ยังไงก็ไม่รู้
ไม่จำเป็นต้องทำท้ายหรูเหมือน teana ก็ได้ ยังไงก็เป็น Eco car
แม้แต่ Teana เองผมก็ว่าด้านท้ายไม่ลงตัว มันดูเล็กๆ

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:13:55 »

พอดีเห็นหลานริงโกะ อ้างข้อความมาไว้
จะได้ไม่เปลืองพื้นที่บอร์ด

เป็นว่าตามอัธยาศัยก็แล้วกันเน๊าะหลานๆ
(หลานผม3-4คน อายุก็30กว่าทั้งนั้น) อิๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 21:51:59 โดย freedスプーン3300 »

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:23:31 »
แป่ว ผมไม่ได้ว่าครับ แค่ งง = =''

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 21:53:04 »
ผมคิดว่ามันคงจะเหมาะจะใช้ในเมือง แต่ก็นะครับ

ผมเป็นคนนึงที่เชื่อว่า มันจะเพียงพอสำหรับหลายๆ คน เพราะ "มันก็ดีกว่ารถเมื่อ 20 ปีก่อนละ"

แน่นอน ถ้าเป็นคนที่ขับ Vios XP40 หรือ City ตัวปัจจุบัน แล้วมาเจอ Almera ก็คงจะรับไม่ได้ (ผมก็ด้วย เพราะขับ Vios XP90 อยู่) แต่สำหรับบางคนที่เบี้ยน้อย หอยน้อย ขับ EE80 หรือ Champ มาทั้งชีวิต แล้วจะหารถเป็นกำไรชีวิตสักคัน ผมเชื่อว่า L02B ก็เพียงพอครับ

แต่ล้อเล็กไปมากๆ ครับ ขอบ 15 จริงหรือเปล่าเนี่ย กับไฟหน้าที่พอประกบเข้าไปแล้ว กลับไม่ลงตัวกับคัวรถส่วนที่เหลือ แต่ผมว่า พวกนี้มันเรื่องเล็กน้อย

เรื่องใหญ่มีแค่เรื่องอัตราเร่งครับ แต่ก็คงจะมีผลเฉพาะบางคนละครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:36:17 »
ผมขอตอบ ในฐานะคนที่เคยขับรถเก่า(17 ปีและเพิ่งขายมา)

ผมรู้สึกว่า มีนา เมื่อเทียบกับรถเก่าผม มันไม่แรง(จริง) แบบที่คุณ Nuay@Protege บอกครับ
แต่มันก็ไม่ถึงขนาดอืด อาจเป็นเพราะว่า ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ขับรถเก่าๆ คันเดิมผม เครื่อง
1.6 auto 116 แรงม้า แต่เชื่อไหมว่า ผมไปลอง Brio ที่แรงม้า 90 แรงม้า ผมกลับรู้สึกว่า
มันแรงกว่ารถผมหลายเท่านัก ขับมัน สนุก ทั้งที่ม้าน้อยกว่ารถผมเยอะ แถมรถผมก็ไม่ได้หนักอะไรมากมาย

และผมเชื่อว่ายังมีอีกหลายๆ คนที่เป็นแบบ ผม เช่น คนที่ขับรถ B11 Champ AE92 100 เครื่อง 1.3 หรือ 1.6 ออโต้
อะไรประมาณนี้ พอมาขับคันนี้ ก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาอะไร เพราะคันเก่าก็ไม่ได้แรงมากมาย และรถพวกนี้
เริ่มถึงเวลาที่จะต้องเปลี่ยนแล้วครับ

ยังมีอีกกลุ่มหนึ่งที่เราละเลยไป(และน่าจะอยู่ในกลุ่มนี้ด้วย) คือ คุณผู้หญิงที่เป็นผู้ใหญ่ เช่น แม่ผมเอง น้าผมเอง
ทั้งชีวิต ขับไม่เคยเกิน 80 เลย วิ่งก็แต่ในเมือง คำว่าลากรอบ ชีวิตนี้ไม่มีครับ ขับไม่เกิน 3000 รอบ
แม่ผม น้าผมซื้อรถเครื่อง 1.6 1.8 เพราะอยากได้รถใหญ่ แต่ไม่มีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ ประหยัดน้ำมันและราคามากกว่านี้

การที่มีเจ้า Sunny(Almera) คือสิ่งที่ดีมากๆ สร้างทางเลือก ให้แก่คนรุ่นแม่ผม น้าผม ที่ไม่ได้อยากได้ความแรง
แต่อยากประหยัดมากกว่าครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:41:00 »
สำหรับกิเลสของผมแล้ว รถเดิม ๆ อย่าง Golf GTI คือรถในฝันเลยล่ะ (ไม่ชอบ Modify รถ เข็ดตอนขาย) เพราะกำลังเครื่อง อัตราเร่ง
ความเร็วปลาย ที่ผมก็เคยใช้บ้างกับรถคันอื่น มันสมดุลย์สำหรับผมสุด ๆ

คราวนี้ชีวิตจริงบ้าง สถานภาพ หรือ ด้านการเงิน มีผลอย่างมาก
สถานภาพของตัวผม คือ ใช้รถที่นั่งได้ 5 คนขึ้นไป ใส่ของได้เยอะหน่อย ด้านการเงิน รถราคาเกิน 8 แสนก็ไม่อาจเอื้อม
คราวนี้ตัวเลือกรถที่จะต้องซื้อกลับตาลปัตร  จาก GTI ตัวเล็ก ท้ายตัด แรง กลายเป็นรถจำพวก MPV หรือ PPV มือสอง

สุดท้ายได้ INNOVA มือสอง ราคา 6 แสน 6 หมื่น ผ่อนสบาย ลูก เมีย ญาติ นั่งยิ้ม แม้ว่าจะนั่งกันเต็ม 8 คน
แต่สัญชาติญาณผมบอกว่า ไอ้รถอัตราเร่งแบบนี้ขี่เกวียนใช้ม้าเทียมยังดีกว่า

กลับมามอง Sunny ตัวใหม่นี้ ถ้าให้พิจารณาซื้ออัตราเร่ง ความเร็วของรถ ไม่ใช่ประเด็น แต่ไปไหนที่ต้องเอารถไป 2 คัน คงไม่ไหว
แต่ถ้าซื้อมา เพื่อให้บริษัทที่ทำงาน จ่ายค่าเช่ารถให้ผม ถ้าราคา Sunny ไม่เกิน 5 แสน  ผมเอานะ  กำไรโครต ๆ เดินทางช้าหน่อย
ใจเย็น ๆ ก็พบลูกค้าได้เหมือนกัน ขนาดรถมันทำให้ภาพลักษณ์ต่อลูกค้า ไม่ได้ด้อยกว่าใช้วีออส G อย่างในปัจจุบัน
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2011, 22:57:55 »
สำหรับกิเลสของผมแล้ว รถเดิม ๆ อย่าง Golf GTI คือรถในฝันเลยล่ะ (ไม่ชอบ Modify รถ เข็ดตอนขาย) เพราะกำลังเครื่อง อัตราเร่ง
ความเร็วปลาย ที่ผมก็เคยใช้บ้างกับรถคันอื่น มันสมดุลย์สำหรับผมสุด ๆ

คราวนี้ชีวิตจริงบ้าง สถานภาพ หรือ ด้านการเงิน มีผลอย่างมาก
สถานภาพของตัวผม คือ ใช้รถที่นั่งได้ 5 คนขึ้นไป ใส่ของได้เยอะหน่อย ด้านการเงิน รถราคาเกิน 8 แสนก็ไม่อาจเอื้อม
คราวนี้ตัวเลือกรถที่จะต้องซื้อกลับตาลปัตร  จาก GTI ตัวเล็ก ท้ายตัด แรง กลายเป็นรถจำพวก MPV หรือ PPV มือสอง

สุดท้ายได้ INNOVA มือสอง ราคา 6 แสน 6 หมื่น ผ่อนสบาย ลูก เมีย ญาติ นั่งยิ้ม แม้ว่าจะนั่งกันเต็ม 8 คน
แต่สัญชาติญาณผมบอกว่า ไอ้รถอัตราเร่งแบบนี้ขี่เกวียนใช้ม้าเทียมยังดีกว่า

กลับมามอง Sunny ตัวใหม่นี้ ถ้าให้พิจารณาซื้ออัตราเร่ง ความเร็วของรถ ไม่ใช่ประเด็น แต่ไปไหนที่ต้องเอารถไป 2 คัน คงไม่ไหว
แต่ถ้าซื้อมา เพื่อให้บริษัทที่ทำงาน จ่ายค่าเช่ารถให้ผม ถ้าราคา Sunny ไม่เกิน 5 แสน  ผมเอานะ  กำไรโครต ๆ เดินทางช้าหน่อย
ใจเย็น ๆ ก็พบลูกค้าได้เหมือนกัน ขนาดรถมันทำให้ภาพลักษณ์ต่อลูกค้า ไม่ได้ด้อยกว่าใช้วีออส G อย่างในปัจจุบัน

อ่านแล้ว เอ่อ ขอโทษนะครับ น่าสงสารจริงๆ ผมอ่านแล้วผมจะร้องไห้จริงๆ

ผมก็เศร้าอยู่เหมือนกัน ขับ Vios E เพราะดันเจอเบื้องบนบังคับเอารถตลาด  :'(

พอดีเห็นหลานริงโกะ อ้างข้อความมาไว้
จะได้ไม่เปลืองพื้นที่บอร์ด

เป็นว่าตามอัธยาศัยก็แล้วกันเน๊าะหลานๆ
(หลานผม3-4คน อายุก็30กว่าทั้งนั้น) อิๆๆๆๆ

เอ๋ ดูจากในรูป ยังหนุ่มๆ ไม่น่าจะถึงขนาดมีหลานอายุ 30 กว่าได้เลยนะครับ ไม่ทราบคุณลุงอายุเท่าไรแล้วครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2011, 22:59:27 โดย YIM »

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 07:59:15 »
งั้นต้องเรียกน้ามากกว่าแฮะ ผมก็พาลไปนึกว่าหลานปู่หลานตา

GreenG

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 08:30:12 »
45ปีนี้แล้วครับ จบ ม.6รุ่นแรก (79ราชสีมา)
เรียนก่อนเกณฑ์ จนเพื่อนในห้องเดียวกัน อายุ47-48กันหมดแล้ว
หลานพวก30กว่าๆ ส่วนใหญ่จะเป็นหลานน้าหลานอาครับ
มีหลานลุง 30อยู่ 1คน ครับคุณYiM

ยินดีที่ได้รู้จักครับคุณน้า ;)

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 09:41:58 »
เกียร์ธรรมดาออฟชั่นพอควร ราคาไม่เกิน 4.5 แสน

วิออสลำบากแน่นอน

ทุกวันนี้คนที่ซื้วิออสหลายๆคน

เพราะหาซีดานรุ่นที่ถูกกว่าและมีความน่าเชื่อถือได้ในระดับนึง ไม่ได้

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2011, 10:32:50 »
งั้นต้องเรียกน้ามากกว่าแฮะ ผมก็พาลไปนึกว่าหลานปู่หลานตา
หลานตาก็มี4คนครับ จากอ้ายพวกหลานน้านั่นแหละ
คนโต ก็ ป.1  เล็กสุด ก็2ขวบ....