ผู้เขียน หัวข้อ: ป้ายทะเบียนยาว(ตัดแล้วใส่กรอบอะครีลิค) ยังผิดกฏหมายอยู่ไหมครับ  (อ่าน 9061 ครั้ง)

ออฟไลน์ setta

• Newbie
  • *
ใครพอทราบบ้างครับ
พอดีสังเกตเห็นจากคันนี้ กระทู้
ไปเจอคันนี้มาสุดยอดจริงๆครับ...  ทะเบียนด้านหลังครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,18779.0.html

ออฟไลน์ jadittir

• Jr. Member
  • **
ทะเบียนรถยนต์เป็นเอกสารทางราชการ ดังนั้น การตัดป้ายเพื่อความสวยงาม ถือเป็น การเปลี่ยนแปลงเอกสารของทางราชการ มีโทษปรับครับ จำได้รางๆ ว่าไม่เกิน 2,000 บาท เว้นแต่เส้นใหญครับ ;D

แต่ถ้าเป็นกรณีทำทะเบียนขึ้นมาเองเลย อันนี้ เป็นอีกเรื่องนะครับ ยิ่งถ้าเลข/อักษรไม่ตรงกับทะเบียนจริง เป็นการปลอมแปลงเอกสารราชการ เปรียบเทียบปรับแพง ดวงไม่ดีอาจต้องขึ้นโรงขึ้นศาล จับพัดจับผลู อาจเข้าตารางกันเลยทีเดียว (ข้อนี้จำได้ เพราะเคยออกสอบเนติฯ)

ผมว่า แบบเดิมๆ น่ะ ดีที่สุดแล้วหล่ะครับ  ;)

ออฟไลน์ setta

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับคุณjadittirกระจ่างชัดเลย
สมัยก่อนฮิตกันมากหลังๆมาไม่คอ่ยเห็นมีคนทำแล้ว
แต่มาเห็นกระทู้คุณburutradก็เลยสงสัยขึ้นมาครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
จะผิดกฎหมายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับนามสกุลเจ้าของรถครับ 5555+

การดัดแปลงป้ายทะเบียนแบบนี้ ผิดกฎหมายชัวร์ครับ

• **
จะผิดกฎหมายหรือไม่ ขึ้นอยู่กับนามสกุลเจ้าของรถครับ 5555+

การดัดแปลงป้ายทะเบียนแบบนี้ ผิดกฎหมายชัวร์ครับ

ผิดกฎหมายจริงครับ แต่มันมีช่องโหว่ที่ว่า กฎหมายให้ดุลยพินิจเจ้าพนักงานในการเปรียบเทียบปรับ
ยกตัวอย่างนะครับ ถ้าตัวบทบอกว่า ปรับไม่เกิน 2,000 บาท แปลว่าปรับเท่าใหร่ก็ได้ ตามดุลยพินิจ โดยอาจพิจารณาจากเหตุแวดล้อม อาทิ มีเจตนาหรือไม่ ผิดซ้ำซากหรือไม่ สุดวิสัยรึเปล่า (บางคนโดนเฉี่ยวทะเบียนแหว่ง จะว่ามีเจตนาทำผิดก็คงไม่ได้)

ซึ่ง ดุลยพินิจในที่นี้ หมายถึงสั่งปรับ 0 บาท (=ไม่ปรับ) ก็ได้นะครับ  ;D

ออฟไลน์ domo24

• Full Member
ผมไปถอย cruze มา แล้วกรอบทะเบียนที่เขาแถมมาให้เป็นกรอบยาว มันผิดรึป่าวครับ เพราะบริษัทให้มาเลย เราไม่ได้ไปตัดแต่งเติมเอง

ตอนนี้chev เกือบทุกคันที่ออกใหม่เขาให้กรอบยาวมาหมดเลยครับ
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Hero Member
  • Archievement in Control
ขึ้นชื่อว่าตัดก็ผิดแล้วครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผิดมาตั้งนานแล้วครับ แต่ตำรวจไม่ค่อยจับ ผู้ร้ายมีหลาย ก็เลยกลายเป็นเหมือนถูกได้ ในประเทศไทย
แต่ถ้ากรอบยาวโดยไม่ต้องตัดก็ไม่ผิดครับ ไม่ได้ไปทำอะไรกับป้าย

ซึ่ง ดุลยพินิจในที่นี้ หมายถึงสั่งปรับ 0 บาท (=ไม่ปรับ) ก็ได้นะครับ  ;D

แบบนี้สินะครับ สุดท้ายมีดุลพินิจแค่ตักเตือน ไม่ปรับ -__-

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
กฏหมาย มีไว้เพื่อ ทำให้คนอยู่ร่วมกันได้อย่างเป็นธรรมและเป็นสุข ซึ่งจะเปลี่ยนไปตามแต่ละยุคสมัย เช่นตอนนี้ ก็มีกฏหมายด้าน ICT เป็นต้น

ผิดหรือไม่ อยู่ที่เจตนาครับ

เรื่องป้ายทะเบียนรถ ที่ออกกฎหมายไว้ เพราะ เจ้าหน้าที่เขากลัวว่า เวลาดูแล้วมองเลขอักษรไม่ออก เช่น เวลาทำผิด แล้วขับรถหนี หรือ ขับยามวิกาล ฯลฯ

ที่ควรจับคือ ดัดแปลงป้ายทะเบียน ที่สร้างความหมายของตัวเลข-ตัวอักษรให้เปลี่ยนไปจากเดิม เป็นต้น

ถ้าป้ายทะเบียนบิ่น เพราะอุบัติเหตุ แต่พอมองเห็นตัวเลข-อักษร ชัดเจน กรณีนี้ไม่ควรว่ากัน
ถ้าป้ายทะเบียนตัด เพราะใส่เข้าช่องทะเบียนรถไม่ได้ แต่มองเห็นตัวเลข-อักษร ชัดเจน กรณีนี้ไม่ควรว่ากัน
ถ้าป้ายทะเบียนเก่า เพราะรอยล้าง ขัดถู แต่มองเห็นตัวเลข-อักษร เลือนลาง อันนี้น่าจับ แต่ไม่จับ
ถ้าป้ายทะเบียนใหม่ แต่เอาสติกเกอร์ไปติดบางส่วน ให้เห็นเป็นเลขอื่น เพื่อแก้เคล็ด อันนี้น่าจับ แต่ไม่จับ

ยิ่งปัจจุบันนี้ มีป้ายเลขสวย เขียนลวดลายซะเพียบ แต่ละจังหวัด ลายไม่เหมือนกันซะด้วย
ยิ่งไปกว่านั้น บางจังหวัด พอเปลี่ยนหมวด เปลี่ยนปี ดันเปลี่ยนลวดลายซะด้วย นับ 77 จังหวัด ก็คูณลายแต่ละปีเข้าไป ให้ เจ้าหน้าที่ หรือพลเมืองดี  งง..เล่นๆ
ทั้งๆที่ผิดเจตนา ของผู้ออกกฎหมาย เรื่องของการมองเห็นตัวเลขและตัวอักษรที่ชัดเจนในป้ายทะเบียน

สรุป
จราจร ยัง งง..ครับ คุยกับเขาดีๆ ไม่ได้มีเจตนา ก็ไม่โดนปรับแล้ว
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

• **
กฏหมาย มีไว้เพื่อ ทำให้คนอยู่ร่วมกันได้อย่างเป็นธรรมและเป็นสุข ซึ่งจะเปลี่ยนไปตามแต่ละยุคสมัย เช่นตอนนี้ ก็มีกฏหมายด้าน ICT เป็นต้น

ผิดหรือไม่ อยู่ที่เจตนาครับ

เรื่องป้ายทะเบียนรถ ที่ออกกฎหมายไว้ เพราะ เจ้าหน้าที่เขากลัวว่า เวลาดูแล้วมองเลขอักษรไม่ออก เช่น เวลาทำผิด แล้วขับรถหนี หรือ ขับยามวิกาล ฯลฯ

ที่ควรจับคือ ดัดแปลงป้ายทะเบียน ที่สร้างความหมายของตัวเลข-ตัวอักษรให้เปลี่ยนไปจากเดิม เป็นต้น

ถ้าป้ายทะเบียนบิ่น เพราะอุบัติเหตุ แต่พอมองเห็นตัวเลข-อักษร ชัดเจน กรณีนี้ไม่ควรว่ากัน
ถ้าป้ายทะเบียนตัด เพราะใส่เข้าช่องทะเบียนรถไม่ได้ แต่มองเห็นตัวเลข-อักษร ชัดเจน กรณีนี้ไม่ควรว่ากัน
ถ้าป้ายทะเบียนเก่า เพราะรอยล้าง ขัดถู แต่มองเห็นตัวเลข-อักษร เลือนลาง อันนี้น่าจับ แต่ไม่จับ
ถ้าป้ายทะเบียนใหม่ แต่เอาสติกเกอร์ไปติดบางส่วน ให้เห็นเป็นเลขอื่น เพื่อแก้เคล็ด อันนี้น่าจับ แต่ไม่จับ

ยิ่งปัจจุบันนี้ มีป้ายเลขสวย เขียนลวดลายซะเพียบ แต่ละจังหวัด ลายไม่เหมือนกันซะด้วย
ยิ่งไปกว่านั้น บางจังหวัด พอเปลี่ยนหมวด เปลี่ยนปี ดันเปลี่ยนลวดลายซะด้วย นับ 77 จังหวัด ก็คูณลายแต่ละปีเข้าไป ให้ เจ้าหน้าที่ หรือพลเมืองดี  งง..เล่นๆ
ทั้งๆที่ผิดเจตนา ของผู้ออกกฎหมาย เรื่องของการมองเห็นตัวเลขและตัวอักษรที่ชัดเจนในป้ายทะเบียน

สรุป
จราจร ยัง งง..ครับ คุยกับเขาดีๆ ไม่ได้มีเจตนา ก็ไม่โดนปรับแล้ว

ไม่เสมอไปครับ
กฎหมายบางตัว ไม่สนใจองค์ประกอบทางด้วนจิตใจ(เจตนา)ครับ ถือเป็นความผิดเด็ดขาด (strict liability)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ช่วยจัดการกับกรมขนส่งจังหวัดต่างๆ ให้เปลี่ยนลายกราฟฟิกให้อ่านง่ายสบายตาก่ออาชญากรรมยากก่อนเถอะครับ

แล้วค่อยมาว่ากัน เรื่องตัดต่อแต่ง (ซึ่งจริงๆ ก็ไม่ควรทำ) เพราะพวกนี้ อ่านยังไง ก็ยังเป็นตัวเลขเดิม

ออฟไลน์ pradiw

• Full Member
ผิดมาตั้งนานแล้วครับ แต่ตำรวจไม่ค่อยจับ ผู้ร้ายมีหลาย ก็เลยกลายเป็นเหมือนถูกได้ ในประเทศไทย
แต่ถ้ากรอบยาวโดยไม่ต้องตัดก็ไม่ผิดครับ ไม่ได้ไปทำอะไรกับป้าย

แบบนี้สินะครับ สุดท้ายมีดุลพินิจแค่ตักเตือน ไม่ปรับ -__-

กรณีหมวกกันน๊อค ผมว่าก็ช่วยสวมกันเถอะครับ กฎหมายมีมานานแล้ว เพื่อความปลอดภัยของท่านเองครับ