ผู้เขียน หัวข้อ: tiida 1.6 HB กับ All new altis 1.6G ตัดสินใจไม่ได้สักที ขอความเห็นหน่อยครับ  (อ่าน 13085 ครั้ง)

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
คือ สนใจรถ 2 รุ่นนี้นะครับ เกียร์ Auto เคยอ่าน Review ทั้งคู่มาแล้ว ดีทั้งคู่
ถ้าไม่คำนึงถึงว่าราคาต่างกัน 7 หมื่น  เป็นรถครอบครัว ขับไปทำงานเฉลี่ยวันละ 60 km ชานเมือง
ขอแชร์ไอเดียหน่อยครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
ถ้าไม่คำนึงถึงราคาที่ต่างกัน ผมเลือกอัลติสครับ
เพราะจะเอาไปติดแก๊ส อิอิ

ออฟไลน์ YenChar

สถานการณ์เดียวกันเลยครับ

มารอฟังคำตอบเหมือนกัน

แต่ใจผมไปทาง Tiida หมดแล้ว
เพราะส่วนต่าง 7 หมื่น ไม่นับส่วนลด
จับใส่ชุดแต่ง ล้อ ยางPS3 โช๊คSR เครื่องเสียง
จัดเต็มๆในสเตป Street Use ยังเหลือเลยครับ เหอะๆ
แต่แอบเสียใจ เพราะเปลี่ยนโฉมซะแล้ว

ออฟไลน์ udis

กว้าง นั่งสบาย นึกถึง Tiida
 ;D ;D ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ชอบ Tilda มากกว่าอัลติส ในทุกๆด้าน เว้น เรื่อง การซ่อมบำรุง กับราคาขายต่อ

แต่มันต่างกัน 6 หมื่นก็น่าคิดครับ อัลติสแทบไม่มีอะไรเลย Tilda ได้รถที่ของเล่นเยอะกว่ามากๆ

ออฟไลน์ udis

ภายนอกสวย ภายในสวย นึกถึง Altis
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ชื่อรุ่นย่อยเดียวกันใช่ไหม

ถ้าชอบออปชั่น การประกอบภายใน ไป Tiida
ถ้าชอบเครื่องยนต์ ศูนย์บริการที่ % ดีสูงและการซ่อมบำรุงไป Altis
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าเป็นรถครอบครัว ทีด้าจะเหมาะมากกว่าครับ เพราะนั่งสบาย อัตราเร่งกำลังดี แต่ถ้าคิดจะติดแก๊สก็อัลติสจะเหมาะกว่า ถ้าชอบทีด้าจริงๆแล้วไม่รีบร้อนหล่ะก็รอตัวใหม่ไปเลยครับสวยโดนใจมากกว่าเดิมถึงขั้นเรียกว่า CIVIC Killer เลยทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ kai65

• Newbie
  • *
ช่วยแชร์ข้อมูลการใช้นะครับ
ที่บ้านมีทั้งตัวซีดานและตัวแฮทซ์แบ๊ค ไม่แต่งอะไรแค่สปอยเลอร์รอบคันและยางจีอาร์ 90 กับนิตโต
ใช้อยู่ต่างจังหวัดวิ่งมาประมาณแปดหมื่นกิโลเมตรแล้วทั้งคู่ ทั้งสองคันแบตเตอรี่เสื่อมเร็วมาก
คันแฮทแบ๊คเปลี่ยนตู้แอร์ตอนเจ็ดหมื่นกิโลเมตรเศษ นอกนั้นไม่มีอะไรเกียร์ออโตทั้งคู่
นั่งสบายมาก เดินทางไกลจากเหนือไปภูเก็ตสบาย ๆ(คันแฮทฯนั่ง 4 คน ยีราฟทั้ง4คน)

ออฟไลน์ ballbadm

• Newbie
  • *
จริงๆแล้ว Tiida ไม่ได้กว้างนะครับ แต่ได้ยาวกะสูงโปร่ง...

ผมรู้สึกว่า altis กว้างกว่า...นั่งข้างหลัง 3 คนใหล่ไม่เบียดเท่า Tiida ครับ

ปัญหาที่ Tiida HB แก้ไม่หายคือ พวงมาลัยดัง, เสียงประตูหลัง ปัญหาอื่นๆ แก้ไขได้ครับ
เช่น ประเก็นท่อไอเสีย แผงคอนโซลลอก ถ้ารับกับปัญหาเหล่านี้ได้ก็ OK ครับ ^_^
อีกอย่างนึง tiida จะกระด้างครับ เก็บทุกรายละเอียดของพื้นถนน (รุ่นใหม่อาจจะดีขึ้นแล้วก็ได้ครับ)

ส่วนปัญหาใน altis ไม่ทราบครับ เคยแต่นั่งและ ขับ 2-3 ครั้งเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
ชอบ HB เลือก Tiida / ถ้า Sedan ก็ Altis

เพราะ หลายๆเรื่องใน 2 รุ่นนี้ ผมว่าใกล้เคียงกันเลยนะ

แต่ถ้าให้เลือกจริงๆ ผมเลือกแบรนด์ T มากกว่า N ครับ ถ้ารับได้ตรงมีเพื่อนร่วมรุ่นในถนนเยอะไปหน่อย (อันหลังบางคนมองว่าไม่สำคัญ แต่เพื่อนผมเกือบทุกคนร้องยี้กับ Altis เพราะ Taxi = ='')

dogclubs

ภายนอกสวย ภายในสวย นึกถึง Altis
 ;D ;D ;D

หาความสวยภายในของ altis ไม่เจอครับ นอกจากรุ่น2.0

ตัว1.6E ราคา 8.59แสน มัลติฟังก์ชั่นบนพวงมาลัยก็ไม่มี ปุ่ม a/c ก็ไม่มี  ช่อง usb ไม่มี

ออฟไลน์ prai

พาครอบครัวไปนั่งครับ ว่าชอบคันไหน ช่วยๆ กันเลือกครับ สุดท้ายมันก็เป็นรถของครอบครัวคุณเอง
แต่ผมชอบ Tiida ครับ

ออฟไลน์ 911turbo

• Full Member
ไม่ชอบเบาะนั่งด้านหน้าของ tiida มันดันหลังส่วนบน (แถวๆไหล่อ่ะ) ปรับเบาะมาหลายรอบแล้ว ยังไม่ work ซักที  ตั้งมากก็เมื่อย  แอนมากหัวก็พิงเบาะไม่ได้  แต่เพิ่งขับไปได้ 100 โล เดี๋ยวค่อยว่ากันอีกที

แต่ชอบเบาะหลัง tiida มากมาย ยาวดี

ปล. ใช้ 1.8 ชอบกุญแจอัจฉริยะมากมาย  เดินถือของมาก็เปิดรถได้เลย

methus zaa

;D ;D ;D

หาความสวยภายในของ altis ไม่เจอครับ นอกจากรุ่น2.0

ตัว1.6E ราคา 8.59แสน มัลติฟังก์ชั่นบนพวงมาลัยก็ไม่มี ปุ่ม a/c ก็ไม่มี  ช่อง usb ไม่มี
ตัว e,g มี usb นะ

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
Re: tiida 1.6 HB กับ All new altis 1.6G ตัดสินใจไม่ได้สักที ขอความเห็
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 22:20:39 »
tiida 1.6G HB กับ  altis 1.6G   ถ้าเพื่อใช้เป็นรถครอบครัวที่บางครั้งต้องขนของชิ้นใหญ่ เช่น ตู้ โต๊ะ เก้าอี้ หลายๆตัว   tiida 1.6G HB การใช้งานอเนกประสงค์ คุ้มค่าไม่ผิดหวัง เพราะ 5 ประตู ตัว MC 2009  ปัญหา พวงมาลัยดัง, เสียงประตูหลัง คงแก้ไปหมดแล้ว ซึ่งของผม Tiida 1.6G HB ใช้มาปีครึ่งไม่มีเสียงรบกวนเลย การขับขี่ และการเก็บเสียง เงียบสงบ ดีมาก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 22:23:10 โดย eak_ch »

ออฟไลน์ burutrad

คู่นี้ส่วนตัวชอบ อัลติส มากกว่าครับ... :)

Phongrapee

ผมใช้ Tiida อยู่ครับ แต่เป็นตัว 4 ประตูนะ เรื่องร่างหน้าตา ส่วนตัวผมมองว่ายังไงมันก็สวยกว่า Altis (ที่ผมมองมันว่าขี้เหร่กว่าเพื่อนในกลุ่ม) แม้จะไม่ได้สัดส่วนไปบ้าง เพราะทรงมันสูง ได้ลองนั่งก็รู้สึกสบายกว่า โดยเฉพาะเบาะหลัง ส่วนเสียงรบกวนใช้มาก็สามหมื่นกว่าโลแล้วยังไม่มีเสียงอะไรผิดปกติตั้งแต่รับรถมา (ปัญหาพวงมาลัยกับโช้คหลังอ่านในรีวิวว่าแก้ไขไปแล้ว คุณภาพการประกอบผมก็ว่า Tiida กินขาด ราคาถูกกว่า ซึ่งทั้งหมดนี้มาจากพื้นฐานความคิดที่ว่าผมชอบ Nissan มากกว่า Toyota  ;D

แต่ล่าสุดเพิ่งโดนชนมานี่สิ หมดหล่อเลย

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ถ้าทำงานไปกลับ 60 โล ทุกวัน ผมอาจจะเอา Altis นะ เพราะยังไงก็ยังดม LPG/CNG ง่ายหน่อย

จริงๆ ตอนแรกผมอยากได้ Tiida มาก แต่พอเจอว่า บ่าวาวล์ดมแก้สไม่ไหว ผมก็บาย เพราะผมคิดว่า ถ้าวิ่งเยอะ ยังไงสักวันคงได้ดมแก้ส เพราะงั้นซื้อรถที่เผื่อดมแก้สไว้หน่อยก็ไม่เลวครับ (ความเห็นส่วนตัว)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Chris Evn

ส่วนตัวผมระยะยาวเลือก altis ครับ

ดูจากความทน
ค่าอะไหล่ในท้องตลาด
เชื้อเพลิงทางเลือก
ราคาขายต่อ

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
เรื่องแก็สมันอยู่ที่การติดตั้งครับ
จะ tiida หรือ altis มันก็พอๆกัน แต่ถ้าติดมาแย่ๆ altis ทนกว่าครับ

ส่วน จขกท. ลองขับ ลองนั่ง ลองเบรค ดูครับว่าชอบตัวไหน บางทีเงินส่วนต่าง อาจจะเอามาทำอย่างอื่นได้อีกเยอะ
ติดแก็ส 28,000  หากติดตั้งมาไม่ดีวาล์วทรุดก็ไม่ต้องตีวาล์วหรอกครับคอยทำทีเดียว เสียค่าตีบ่าทำใหม่หมดไปไม่เกิน 15,000 บาท
กว่าจะได้ทำใหม่ รถคงวิ่งไปประมาณ 80,000 กม. เป็นอย่างน้อย เอา 80,000กม. คูณกม.ละ 3 บาท เป็นค่าน้ำมัน หากติดแก็สคูณด้วย 0.9-1.1
ลองดูส่วนต่างได้ครับ (ทั้งหมดที่บอกมาคือติดแก็สมาแบบชุ่ยๆ) คือทำแค่ ออโต้จูน กับ สร้าง map นะ

tiida เองประหยัดน้ำมันอยู่แล้วราคาต่อกม.ที่ผมบอกผมวิ่งทางยาวๆ เหยียบ 120-140 ก็จ่ายไม่เคยเกิน 1.2 บาท/ กม.ครับ

กลับมาเรื่องรถ Tiida 1.6 G ถุงลมคู่นะครับ ABS , EBD ,BA มีเหมือนกัน ช่วงล่างอยากให้ดีจับใส่แม๊ก 16 นิ้ว
ใช้ยาง 205/55/R16 พอดีที่สุดลองสูตรนี้ได้ ไม่กระด้างแต่เกาะโค้งดีขึ้นเยอะและเต็มซุ้มพอดี

ลองไปขับไปนั่งก่อนครับ ดูว่าตัวเรานั่งสบายกับเบาะแบบไหนก่อนก็ได้ครับ บางทีเราอาจจะนั่งสบายกับ altis ก็ได้นะครับ

มีปัญหาสงสัยเรื่องแก็สเข้าไปใน tiida club ได้ครับ ผมยังวนเวียนตอบคำถามในคลับอยู่ ถึงจะเลิกใช้ tiida มาสักพักแล้วครับ

ออฟไลน์ idin100

• Newbie
  • *
ขอบคุณ สำหรับทุก ๆ ความเห็นครับ
ทำให้มีหัวข้อให้เปรียบเทียบเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
มันเป็นเรื่องที่ต้องตัดสินใจครับ ผมตัดให้ว่าที่ต้องเลือกมีอยู่ 2 อย่าง

1.เรื่องของความสบาย การขับขี่รถไปทำงานถึง 60 กม. ทุกวัน ถ้าอยากได้รถที่นั่งสบายทั้งคนขับและคนนั่งก็ต้องมองที่ Tiida
2.เรื่องของค่าบำรุงรักษา การใช้งานที่ 60 กม.ทุกวันสำหรับผมถือว่าไกล การบำรุงรักษาเช่นการเข้าอู่หรือศูนย์บริการก็จะบ่อยมากขึ้น
ค่าซ่อมแซม ค่าเปลี่ยนถ่ายก็มากขึ้น รวมไปถึงค่าน้ำมันหรือการจะติดแก๊ส หากมองหลายๆ อย่างในเรื่องเหล่านี้ก็ต้องเลือก Altis ครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ frontosa

• Newbie
  • *
พอดีมีโอกาสได้ขับทั้งสองตัว

ผมว่า tiida มีข้อเสียตรงรถมันหลังคาจะค่อนข้างสูงๆขับแล้วรู้สึกแปลกๆหน่อยอ่ะครับ ความรู้สึกส่วนตัวเหมือนมันแคบกว่า altis? แต่นั่งสบายทั้งหน้าและหลังนะครับ

ส่วน altis ช่วงล่างค่อนข้างยวบๆ เวลาผ่านหลังเต่าหรือเลี้ยวจะออกอาการโยนๆขับแล้วเวียนหัวนิดๆ

สรุปผมชอบ tiida มากกว่าหน่อยนึง