ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถเทียบรุ่นต่อรุ่น ที่ประเทศลาว เขมร ประเทศอาเซียน แพงหรือถูกกว่าไไทยครับ  (อ่าน 115031 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
สงสัยอะครับ ว่า  รถรุ่นเดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน
เช่น โตโยต้า VIGO ผมลองหาข้อมูล จากเวป ของประเทศลาว   เทียบกับประเทศไทย

ราคาวีโก้บ้านเรา ถูกสุด 537,000 บาท   ในรุ่นกระบะตอนเดียว  ส่วน Vigo แพงสุดเป็นรุ่น รุ่น 4x4 3.0G Auto
อัตโนมัติ 4 สปีด  981,000 บาท

http://laovoices.com/2011/07/22/toyota-vigo-champ-and-new-fortuner-unveiled-in-laos/
ทีนี้ไปดูราคาวีโก้ที่ขายในประเทศลาว ซึ่งนำเข้าจากประเทศไทย 
ราคาถูกสุดจะอยู่ที่ US$20,000 ไปจนถึงรุ่นแพงสุด  US$56,000  หากคิดเป็นเงินไทยตอนนี้  กับค่าเงิน US 30 บาท  รุ่นถูกสุด จะอยู่ที่ 600,00 บาท และรุ่นแพงสุดจะอยู่ที่ 1,680,000 บาท

จึงสงสัยว่า  ราคารถยนต์  ยี่ห้อเดียวกัน เทียบรุ่นทีต่อรุ่น ที่ขายในย่านอาเซียนเรา เหมือนๆกัน
อยากรู้ว่า ประเทศไหน  ราคารถ ถูกสุดครับ   

และโดยเฉพาะลาว กับเขมร  เห็นเขาบอกว่า  คนลาว กับ เขมร ขับ โตโยต้า แลนครูเซอร์ เต็มเลย
ก็เลยอยากมาถามเพื่อนๆ ที่ทราบเรื่องนี้อะครับ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
เรื่องที่ลาวเค้าฮิตแลนครูเซอร์นี่จริงครับ จริงๆก็Toyota นี่แหละ No.1 ที่ลาว
หลังจากVigo Champ เปิดตัวในไทย 1สัปดาห์ต่อมา Vigo Champ 2-3รถเทรเลอร์ ก็ข้ามไปส่งที่ฝั่งสปป.ลาวเรียบร้อย  :D

รวมถึงรถหย่ายๆ อย่างToyota Tundra หรือพวก Ford F150

เพื่อนผมที่อยู่แถวๆ ชายแดนบอก มองTundra อยู่บนรถเทรลเลอร์ บางครั้งก็มอง F150 ข้ามชายแดนไปด้วยความอิจฉา
รถมาขึ้นท่าเรือที่ไทย แล้วก็ส่งข้ามชายแดนไป (แต่หลังๆ ไม่รู้ว่าขึ้นจากเวียตนามได้หรือยัง ไม่แน่ใจ)

แล้วรถที่ส่งขาย สปป.ลาว มีOption ที่ดูแล้วจะเยอะกว่าฝั่งไทยอีกนะ อย่างFocus ที่โน่นมีถุงลมด้านข้าง มีเครื่อง 1.6เบนซิน กะ 1.8TDCi มีESP มาเป็นอุปกรณ์มาตรฐานหมด
ไม่รู้ว่าเพราะOption ที่เยอะกว่าด้วยหรือป่าว ทำให้ราคาสูงขึ้นไปด้วย

ลองดูนะครับ

เห็นทีแรกสะดุ้งเลย 199ล้าน!!!!

อ๋อ กีบ... = 7แสนสี่หมื่นกว่าๆ บาทไทย....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 03:49:37 โดย chatcharwarn »

ออฟไลน์ H.

H.

ออฟไลน์ Oslan

ฟอร์ดแรงเจ๊ !!!

555 อ่านเหมือนผมเลย

ถ้าไม่มี Eng ตรงราคาเริ่มต้น ผมมองแว๊บแรกได้คำว่า "เลิ่มติ่มซำ"

ออฟไลน์ Lammerison

ขายและให้บริการ 4 แขวง
นครหลวงเวียงจันทร์ หลวงพระบาง สะหวันนะเขต และปากเซ
รถมีจำนวนจำกัด มาก่อนได้ก่อน ราคารวมภาษีแล้ว

อิอิ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ขายและให้บริการ 4 แขวง
นครหลวงเวียงจันทร์ หลวงพระบาง สะหวันนะเขต และปากเซ
รถมีจำนวนจำกัด มาก่อนได้ก่อน ราคารวมภาษีแล้ว

อิอิ

จิงๆ รถบ้านเขาไม่ถูกแต่ว่าเขาไม่มีกำแพงภาษีนำเข้าแบบบ้านเราทำให้รถแพงๆ ราคาไม่สูง(เวอร์) เท่าบ้านเรา

ออฟไลน์ XL_SiZe

ลาคา เลิ่ม ต้ม ที้...  ::)
เพิ่งเปิดตัวรึป่าว รึว่านานแล้วน้อ...

ออฟไลน์ reyeshenry

เจอแล้วครับ  http://www.laosusedcars.com/japanese_used_cars/used-toyota-landcruiser-ax-for-laos-303193.html

toyota land cruiser laos   ขายบ้านเขา  ราคา USD 67,830   

คิดเป็นเงินไทย 2 ล้านกว่าบาทเท่านั้น    บ้านเขากำแพงภาษีรถนำเข้า ไม่แพงเหมือนบ้านเราเน๊อะ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ลาคา เลิ่ม ต้ม ที้...  ::)
เพิ่งเปิดตัวรึป่าว รึว่านานแล้วน้อ...

รูปเป็นของเดือน พฤษภาคม นี่เองครับ

อันนี้เป็นราคาที่กัมพูชานะครับ

http://www.mycarcambodia.com/

Toyota Tundra มือ2 ปี 2007 ขาย 1.3ล้านบาทไทยเอง!? :D

ออฟไลน์ NTP_PBM

• Newbie
  • *
ง่ายๆครับ ถ้ารถที่มีประกอบในไทยหรืออาเซียน ไทยถูกกว่าครับ

แต่ถ้ารถที่ประกอบนอก(อาเซียน) ลาวถูกกว่าครับ ภาษีนำเข้ารถที่ลาว 120% ซึ่งเหมารวมหมดไม่ว่าจะปรกอบที่ไหน

แต่อีกแบบหนึ่งคือนำเข้าโดยปลอดภาษีเพื่อนำมาใช้ในโครงการต่างๆ ภาษี 1% ครับ

ออฟไลน์ yacoolsa9

• Full Member
อิจฉาเค้าที่มี F150 กับ ทุนดร้า ใช้จัง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
แต่อย่าลืมว่าถนนหนทางเขาแย่กว่าเรามาก แล้วรถแปลกๆ ฝั่งนู้นหาซ่อมไม่ได้ง่ายๆ หรอกนะครับ

เวียงจันทน์น่ะ จะว่าไป ผมว่ามันก็เจริญพอๆ กับจังหวัดขนาดกลางๆ สักจังหวัดของเราแหละครับ เชียงใหม่ อุดร ขอนแก่น ก็ยังเจริญกว่าเวียงจันทน์ ไม่ต่ำกว่า 20 ปี

ถ้าคิดว่า Ferrari หาที่วิ่งฝั่งไทยยากแล้ว ผมว่าฝั่งลาวยากกว่าครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ก็แอบอิจฉานิดๆนะ(แต่ก็ซื้อเท่าที่มี ;D)
กำแพงภาษีบ้านเราแพงจริงๆ

ออฟไลน์ Newhang

รถยนต์นี่แปลกครับ ผมซื้อรถมาแต่ละคันผมก็มักก็เปิดสเปกรอบบ้าน รวมถึงยุโรป อเมริกา  ออสเตเรีย  สิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกมากๆเลยคือสเปกเราต่ำกว่าครับ

เหมือนที่เราจะพอได้รู้กันครับว่า mazda3 เมื่อมาผลิตในไทยก็โดนตัดถุงลมไปอย่างน่าใจหายเหมือนกัน ทั้งที่ก่อนหน้าก็ขายถูกกว่าได้ ถุงลม8ตำแหน่ง แต่มันไม่ได้เป็นmazda3แค่นี้นะครับมันเป็นเกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อต่างจุดต่างการใช้งานกันไป มากน้อยต่างกันแต่มันต่ำกว่า

ส่วนราคารถนั้นต้องบอกว่าบางรุ่นนั้นถูกกว่าเรามากเลย  ผมถึงไม่เคยบอกว่ารถรุ่นไหนในไทยถูกเลยครับ เราทำได้แค่เทียบว่าราคาเมื่อเทียบคู่แข่งในประเทศอันไหนสมเหตุสมผลกว่ากันแค่นั้น

ออฟไลน์ Arado_kung

รถยนต์นี่แปลกครับ ผมซื้อรถมาแต่ละคันผมก็มักก็เปิดสเปกรอบบ้าน รวมถึงยุโรป อเมริกา  ออสเตเรีย  สิ่งที่ทำให้ผมรู้สึกมากๆเลยคือสเปกเราต่ำกว่าครับ

เหมือนที่เราจะพอได้รู้กันครับว่า mazda3 เมื่อมาผลิตในไทยก็โดนตัดถุงลมไปอย่างน่าใจหายเหมือนกัน ทั้งที่ก่อนหน้าก็ขายถูกกว่าได้ ถุงลม8ตำแหน่ง แต่มันไม่ได้เป็นmazda3แค่นี้นะครับมันเป็นเกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อต่างจุดต่างการใช้งานกันไป มากน้อยต่างกันแต่มันต่ำกว่า

ส่วนราคารถนั้นต้องบอกว่าบางรุ่นนั้นถูกกว่าเรามากเลย  ผมถึงไม่เคยบอกว่ารถรุ่นไหนในไทยถูกเลยครับ เราทำได้แค่เทียบว่าราคาเมื่อเทียบคู่แข่งในประเทศอันไหนสมเหตุสมผลกว่ากันแค่นั้น

รถกระบะบ้านเราถูกที่สุดในโลกถ้าไม่นับเมกานะ แถมได้ใช้ก่อนใครๆในโลกนี้ด้วย 5555 ภาษีรถยนต์สำเร็จบ้านเราเก็บแพง แต่ค่าใช้จ่ายอย่างอื่นถูกกว่าหลายๆประเทศ ไม่ว่าจะเป็นภาษีประจำ ประกันภัย ค่าซ่อม+ค่าบำรุงรักษา ยุโรปนี่ภาษีกับประกันก็อ่วมแล้ว รถ B-Segment คนขับประวัติดียังมีเฉียดๆ3หมื่นบาท