ผู้เขียน หัวข้อ: จัดการกับรถส่วนเกิน อย่างไหนดีครับ  (อ่าน 6282 ครั้ง)

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
ผมเพิ่งจะซื้อ vios มาได้แค่ 2 เดือน เนื่องจากคันเก่ามันเก่ามากแล้ว
ทีนี้มันยังเหลือต้องผ่อนอีก 34 เดือน แล้วจู่ๆ ผมก็กำลังจะได้งานใหม่ เริ่มงานเดือนหน้านี้แล้วครับ
โดยที่ทำงาน มีรถให้ 1 คัน ค่าน้ำมันฟรี
เอาล่ะสิ ทีนี้รถก็เพิ่งจะซื้อ วิ่งไปแค่ 6,000 โลเอง เพิ่งได้ป้ายขาวมาไม่กี่วันเอง แฟนก็ขับรถไม่เป็น จะเก็บไว้ก็ไม่ได้ใช้
จะขายก็คงขาดทุน เลยมาขอความเห็นครับ ว่าควรจะเก็บไว้ หรือขายดี
ถ้าจะขาย ขายดาวน์ดี หรือไปปิดยอดก่อนค่อยขายดีกว่าครับ อย่างไหนขาดทุนน้อยกว่ากัน
ตอนซื้อผมไม่ซื้อสด เพราะเอาเงินส่วนนั้นไปลงหุ้น ได้กำไรมามากกว่าดอกเบี้ยรถน่ะครับ
ในเรื่องดีมีร้าย ในเรื่องร้ายมีดี แฮะๆๆ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: จัดการกับรถส่วนเกิน อย่างไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:52:02 »
สอนแฟนขับรถเลยคับ ;D

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: จัดการกับรถส่วนเกิน อย่างไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 09:54:22 »
ถามแบบนี้สดงว่าใจอยากขาย แต่ไม่ว่าจะขายยังไงรถซื้อมาไม่นานขนาดนั้นก็เจ็บมากกกกกก
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:04:29 »
ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจคำว่าขายดาวน์ชัดแจ้งนะ แต่อาจจะเป็นตัวเลือกก็ได้ครับ

สอนแฟนขับรถเลยคับ ;D
ถ้าแฟนขับเป็นแล้ว ก็ไม่ขาย ไม่ขาดทุนมากนัก หรือยังไงในอนาคตแฟนก็ต้องขับอยู่แล้ว

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:36:01 »
เก็บไว้ก็เท่านั้นครับ

ค่าบำรุงรักษา ค่าอื่นๆ จะตามมามากมาย
ไม่นับค่าเสื่อมราคาอีก

ขอแนะนำว่า ถ้าแฟนคุณยังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องขับรถภายในระยะเวลานี้
ขายไปเถอะครับ
หรือกรณีที่ว่า แฟนคุณต้องการใช้จริงๆ ในอีก 1 ปีข้างหน้า
อันนี้ต้องถามแฟนคุณดู
ไม่แน่คุณอาจเอาเงินที่ขายตอนนี้ เพื่อไปซื้อ Eco Car ในอนาคตข้างหน้าก็น่าจะดี
อย่าง Almera ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสน

ออฟไลน์ Spunky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:48:24 »
ในกรณีนี้อาจจะต้องยอมขาดทุนขายดาวน์ไปครับ ยอมขาดทุนตอนนี้ดีกว่าเก็บไปเรื่อยๆจะยิ่งขาดทุนมากขึ้น ทั้งค่าเสื่อม ราคาของรถที่จะลดลงไปทุกๆปี  ถ้าคุณขายดาวน์เท่ากับราคาที่คุณดาวน์มาแม้จะผ่อนไปแค่2เดือนก็คงจะหาคนซื้อยากอยู่ครับ
การขายดาวน์ก็คือ คุณดาวน์ไปเท่าไหร่เช่น 250000 อาจจะขายดาวน์ 180000-200000 แล้วแต่จะไปตกลงกันแล้วให้ผู้ซื้อผ่อนต่ออีก34เดือนที่เหลือ  ส่วนถ้าไปปิดยอดก่อแล้วค่อยขายนอาจจะขาดทุนมากกว่าขายดาวน์ครับเพราะจะต้องมีค่าใช้จ่ายในส่วนของดอกเบี้ยอีก

ออฟไลน์ PuM

• Jr. Member
  • **
    • iPum
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:51:05 »
แหม...น่าอิจฉาจริงๆ มีรถให้ใช้ + ค่าน้ำมัน..^^

ลองถามที่บ้านดูรึยังหละครับ มีใครต้องการใช้รถไหม หรือไม่ก็ยกรถให้แม่ ใช้ เป็นของขวัญวันแม่ซะเลย แบบกระทู้ก่อนหน้านี้ =p

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 10:55:20 »
ถ้าขายยังไงก็ขาดทุนแบบเสียใจมากด้วย น่าเสียดายจริงๆครับ ลองหาขายดาว์นให้คนรู้จักกันดู ถ้าเป็นญาติพี่น้องกันจะดีมากเพราะต่อให้ขายถูก คนได้รับผลประโยชน์ก็ญาติพี่น้องเราเองจะเป็นไรไป ถ้าจะขายไม่แนะนำให้ปิดสด เพราะถ้าขายแบบเปลี่ยนสัญญาดอกยังเป็นมือหนึ่งอยู่ แต่ถ้าปิดสดแล้วขายจะต้องเสียอีก 7% แล้วยังดอกมือสองแพงอีกตังหาก

ถ้าคิดจะขายจริงก็ PM มาได้นะครับ อยากได้เหมือนกัน แต่บอกไว้ก่อนนะครับ ผมให้ได้ไม่มาก เพราะตัวเลือกที่จะมาอนาคตข้างหน้าดูน่าสนใจกว่ากันมากมายนัก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:13:02 »
แหม ..... ขายทำไม ..... ผมเคยผ่านมาก่อนเหตุการแบบนี้ ...

รถบริษัท ให้คุณใช้ แต่ไม่ใช่ของคุณ ..... เมื่อคุณออกจากงาน เค้าไม่ได้ให้รถมาด้วยนะ ....

มั่นใจแค่ไหนว่าจะอยู่กับงานใหม่ได้นาน ... ยิ่งถ้าเป็นเซลด้วยแล้ว ยอดขายไม่ได้ตามเป่า  .... กระเด็นอย่างเดียว ....

ผมพอจะเดาออกว่างานของคุณน่าจะเกี่ยวข้องกับ งานขาย พวกเซล ...ที่ต้องวิ่งออกต่างจังหวัดบ้าง พอสมควร ....

เก็บรถเราไว้ใช้ในวันหยุด แล้วเอารถบริษัทฯ ไว้ขับทำงานดีกว่า

เพราะัเราไม่รู้ว่าวันข้างหน้าจะเป็นยังไง .....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:17:24 »
อ้อ ลืมไปอีกอย่าง ลองต่อลองดูยังล่ะครับ ไม่เอารถที่บริษัทจัดให้แต่ขอค่าเสือมราคาพอจะได้มั๊ย เผลอๆได้รถฟรีเลยน่ะเนี่ย รุ่นพี่ผมเค้าให้ค่าเสื่อมราคาด้วยไม่รู้เท่าไหร่ แล้วก็ค่าน้ำมันอีก 5000 แต่พวกติดแก๊สเงินเหลือสบายเลยทีเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ hellokrub

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 11:33:03 »
ผมเป็นวิศวกรน่ะครับ
ดูแลระบบโครงข่ายการสื่อสารทางภาคเหนือครับ
และต้องออก site งานตลอดเวลา รถนี่มีการ์ดสำหรับเติมน้ำมันอยู่แล้วครับ เขาไม่ให้เอารถส่วนตัวไปใช้แน่นอน
และเป็นรถที่ให้ติดตัวไว้ตลอด ไม่ต้องคืนน่ะครับ จนกว่าเขาจะไล่ออกอ่ะนะ แฮะๆๆๆ
งานเบื้องต้นน่าจะมีอย่างต่ำก็ 3 ปี ครับ แต่น่าจะนานกว่านั้นแน่ๆ

ปรึกษากับแฟนแล้ว เขาบอกว่า เก็บไว้ก็เสื่อมค่า เพราะมันไม่ใช่ทอง
ไว้เขาจะหัดขับเมื่อไร ค่อยว่ากันใหม่ คงอีกนานเลย
คงเอาไปประกาศใน web ขายรถดูแหล่ะครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 12:23:24 »
เก็บไว้สำรองใช้ครับ หรือไม่ก้ให้เมียใช้แล้วสอนให้ขับรถด้วยครับ
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 14:51:18 »
แล้ววันหยุดล่ะครับ? เขายังให้ใช้อยู่หรือเปล่า?
มีรถ 2 คันดีกว่ามีรถ คันเดียวนะครับ
ให้แฟนขับก็ได้ หรือจะขายเอาเงินก็แล้วแต่ครับ ช่วงนี้ร่วงๆ อยู่น่าเก็บด้วย

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 15:21:11 »
เก็บไว้ครับ ให้ภรรยาขับหรือไว้สำรอง สุดท้ายมันก็รถในงานครับ กระเด็นจากงานเมื่อไหร่เราไม่ได้รถมาด้วยนา... เก็บไว้เป็นสมบัติดีกว่าครับ ถ้าไม่อยากจอดเฉยๆก็สอนคนใกล้ตัวให้เขาขับได้ก็พอ ได้สตาร์ทไปซื้อของหน้าปากซอยอาทิตย์ละ 2 ครั้งก็ยังดี
H.

ออฟไลน์ SP

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:18:35 »
ถ้างั้นพี่ก็ขายดาวน์แล้วซื้อทองคำแท่งเก็บไว้ครับ ช่วงนี้ทองยิ่งราคาดีอยู่  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ =TUM=

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 16:24:31 »
ได้รถใช้ฟรี + ค่าน้ำมัน แบบนี้ได้งานจาก SCG หรือเปล่าครับนี่  ;D

ถ้าเป็นผมคงจะขายครับ ถ้าแฟนขับไม่ได้เหมือนแม่ผมคือ หัดยังไงก็ขับไม่ได้เนีย ขายดีกว่า ขาดทุนก็จริง แต่เราเก็บไว้ไม่ได้ใช้มันก็เสื่อมราคาลงทุกวัน ยิ่งขาดทุนทุกวันครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 22:11:18 »
รถบริษัท - รถหลวง ใช้แล้วไม่สบายใจเป็นที่สุดครับ มีรถเองน่ะดีแล้ว รถของที่ทำงานมีแล้วเิกดไปชน หายขึ้นมาโดนสอบตายเลย เมื่อก่อนพ่อผมก็ได้รถหลวงมาใช้ แต่ไม่เคยเอาไปไหนไกลๆเลย เพราะมีเคสคนที่ได้รถหลวงใช่เอาไปชน มันไม่ได้จบแค่ประกันซ่อมแล้วจบ ยังโดนตั้งกรรมการด้วย คิดดีๆละกันครับ ของไม่ใช่ของเรา
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Remember Life is Hanging in the Balance !
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 22:58:34 »
ลองใช้ชีวิตแบบมีรถสองคันสักเดือนสองเดือนก่อนค่อยตัดสินใจก็ได้นี่ครับ จะรีบขายไปทำไม

ขายรถ กับซื้อรถใหม่ มันลำบากต่างกันนะครับ
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011