ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ Jimmy เกี่ยวกับ Jazz Hybrid ในไทยครับ (ตามที่มีข่าว)  (อ่าน 11581 ครั้ง)

ออฟไลน์ aRhaha

• Jr. Member
  • **
ผมเป็นคนหนึ่งที่พี่งจะใช้ Jazz  mc (พึ่งออกรถ)  พอดีได้ข่าวจากเว็บ ที่เกี่ยวกับ jazz  ว่า "ทาง honda จะมีการนำ jazz hybrid เข้ามาจำหน่ายปลายปี"
จึงอยากถามความคิดเห็นของ คุณ jimmy ว่า "ข่าวเป็นจริงแค่ไหน  และมีความเป็นไปได้ไหมครับ" 
สุดท้าย...ขอบคุณครับ  :)

ออฟไลน์ Cross MPV

• Full Member
Re: ถามพี่ Jimmy เกี่ยวกับ Jazz Hybrid ในไทยครับ (ตามที่มีข่าว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 14:57:43 »
ผมไม่ใช่พี่ J!MMY นะครับ แต่ผมคิดว่าถ้า Honda จะเอา Jazz Hybrid มาจริงๆ คงจะต้องมาตอน Modelchange โน่นล่ะครับ
เพราะถ้าพูดกันตอนนี้ การนำเอา Civic Hybrid มาบูมให้ติดตลาดแข่งกับ Prius น่าจะเป็นโอกาสมากกว่าการลงไปเปิดตลาดกับ Sub B ในตอนแรก

แล้วผมอยากรู้ว่าถ้ามันราคาประมาณ 8 แสนจะซื้อไหมครับ
ไม่ได้ตั้งแง่หรืออะไรนะครับ แค่อยากรู้จริงๆ นะว่าถ้ามาราคานี้จะขายในไทยได้ไหมอ่ะครับ
Find a vacuum and fill it.

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ถามพี่ Jimmy เกี่ยวกับ Jazz Hybrid ในไทยครับ (ตามที่มีข่าว)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:14:31 »
เป็นผม ผมจะเดินเกมตอนนี้ เพราะผมรู้ว่า ให้ตายยังไง Toyota ก็ไม่พร้อมที่จะมาทำตลาด B-Segment Hybrid ตอนนี้แน่ๆ เพราะจะไม่เอา Yaris มาขายแล้ว ผมกลับมองว่า โอกาสที่จะขายรถ Hybrid โดยไม่มี Toyota มาสกัด เป็นอะไรที่พลาดไม่ได้จริงๆ เพราะถ้าทำ Hybrid แข่งกับ Toyota ตอนนี้ ยังไงก็สู้ Toyota ไม่ได้

แต่ถ้า Toyota ไม่คิดจะสู้ Honda ก็หวานหมูครับ

แต่ถ้ารอจน Toyota ตั้งหลัก แล้วเอา Prius C เข้ามา ผมว่ามันก็สายไปเสียแล้ว
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:21:02 »
ที่ผมอยากรู้ก็เพราะว่า Honda เองก็วิจัยเรื่องนี้มานานแล้วแต่ก็ยังไม่ยอมเอามาขายสักทีน่ะสิครับ จนตอนนี้ Toyota เอามาขายไปก่อนแล้ว
ซึ่งจะว่าไปเมื่อในอดีต Honda Civic Hybrid มันก็มีมานานแล้วนะครับ

คือถ้าเอามาแล้วราคาขาย 8 แสน แต่ไม่มีคนซื้อ มันก็เจ๊งนะครับ แม้จะไร้คู่แข่ง แต่ถ้าเอามา 8 แสนแต่คนสนใจซื้อล้นหลาม
ก็จะเป็นผลดีที่กว่าคู่แข่งทั้งหมดที่กว่าจะมา ก็ขาย Jazz Hybrid ไปได้เป็นปีเสียแล้ว

ส่วนมุมมองที่บอกว่าแข่งกัีบ Prius ไปเลย เพราะผมคิดว่าอย่างน้อยๆ ก็คือการรับมือกับรถยนต์คอมแพ็คที่จะตามมาของอีกหลายยี่ห้อน่ะครั

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:41:30 »
ปัญหาใหญ่ๆ ของ Honda ไม่ว่าที่ไหนก็ตามคือ ให้ตายยังไง ก็ทำ Hybrid แล้วขายดีกว่า Toyota ไม่ได้ ยกเว้น Jazz Hybrid แต่ก็นั่นแหละครับ มันออกมาก่อน Yaris แล้ว Jazz เนี่ย ที่ญี่ปุ่นมันก็ขายดีกว่า Yaris เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเพราะอะไรเหมือนกัน Hybrid ของ Honda ถึงดังสู้ Toyota ไม่ได้ ตั้งแต่สมัย Insight กับ Civic Hybrid แล้ว

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:47:20 »
ปัญหาใหญ่ๆ ของ Honda ไม่ว่าที่ไหนก็ตามคือ ให้ตายยังไง ก็ทำ Hybrid แล้วขายดีกว่า Toyota ไม่ได้ ยกเว้น Jazz Hybrid แต่ก็นั่นแหละครับ มันออกมาก่อน Yaris แล้ว Jazz เนี่ย ที่ญี่ปุ่นมันก็ขายดีกว่า Yaris เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย

ผมก็ไม่เข้าใจว่ามันเพราะอะไรเหมือนกัน Hybrid ของ Honda ถึงดังสู้ Toyota ไม่ได้ ตั้งแต่สมัย Insight กับ Civic Hybrid แล้ว

ประสิทธิภาพสู้ไม่ได้ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:48:10 »
เพราะระบบ IMA ยังสู้เทคโนโลยีของทาง Toyota ไม่ได้น่ะครับ เว้นแต่ราคา
ส่วน Jazz ที่ขายดีในญี่ปุ่นนั้นผมว่าเป็นเพราะความอเนกประสงค์ของเบาะมหัศจรรย์ของ Jazz น่ะครับที่ชนะ Yaris ไป
(ที่ญี่ปุ่น Yaris ก็ขายดีนะครับ แต่ที่ไทยนี่ด่ายับ)

ออฟไลน์ usaka

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 15:57:51 »
ผมเคยเห็นตัวเป็นๆแล้วที่ ศูนย์ Honda บางนา อุดมสุข เห็นวิ่งอยู่แบบ งงๆ

ออฟไลน์ lostmember

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 16:49:21 »
การมาของ  Mazda 2 skyactive  ดูน่าเป็นไปได้มากกว่าอีก   

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 17:55:12 »
ถ้า jazz hybrid มาจริง ราคาคงไม่ใช่ 8 แสนน่ะสิครับ
มันจะเป็น 9 แสน ตามสไตล์ฮอนด้าเหมือนfeed ถ้า 9 แสน ผมไม่ซื้อหรอกไปเอาซิวิค อัลติส ดีกว่า

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 19:26:55 »
ประกอบ CIVIC HYBIRD เพื่อแข่งกับ Prius ตั้งราคาไว้ ใกล้ๆ ยังจะมีแนวโน้มในการทำตลาดได้ดีกว่า

เพราะสาวก HONDA เยอะมาก ที่อยากได้รถประหยัดพลังงาน แบบไม่ต้องพึ่งแก้สน่ะ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 19:49:12 »
Hybrid honda เหมือนผมเคยได้ยิ้นว่า มันคือเครื่องสันดาบติดมอเตอร์ไฟฟ้า ไว้แค่นั้น ::)
และถ้ามาจริง มันจะประหยัดต่างกันมากพอที่จะยอมจ่ายเงินเพิ่มเป็นแสน จริงหรอ? ข้อนี้ซิผมยังคิดไม่ตกเลยถ้าให้ผมซื้อจริงๆ

IMA เมื่อไร Honda จะเปลี่ยนแบบซักที แนวนี้ัผมว่ามันไปสุดได้แค่นี้ล่ะ Honda เอ๋ย...

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 21:12:50 »
ขอบอกว่าการตลาด Honda ยุคปัจจุบันนี้ใจปลาซิวมากๆครับผม ทั้งระดับโลก และระดับประเทศ ตามความรู้สึกนะครับ

ระดับโลกผมมองตรงการออกแบบ New Civic แบบกล้าๆ กลัวๆ ไม่กล้าฉีกเท่า FD

ระดับประเทศก็เรื่อง Jazz Hybrid นี่แหละครับ ตั้งท่ามานานซะเหลือเกิน Civic Hybrid ก็มี

แต่ก็ต้องยอมรับตรงๆ ว่าระบบ Hybrid ของ Honda ห่วยจริงๆ ดีไม่ดีจะห่วยกว่า Nissan ด้วยหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ

Toyota ก็ใช้เงินเข้าถือหุ้น Panasonic ผมว่าเป็นความคิดที่ฉลาดมาก

บางทีรอคิดอะไรเองที่ตัวเองไม่ถนัด ก็พัฒนากันไปเถอะครับเป็นสิบปี
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ baeyongcai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 21:41:01 »
ขอบอกว่าการตลาด Honda ยุคปัจจุบันนี้ใจปลาซิวมากๆครับผม ทั้งระดับโลก และระดับประเทศ ตามความรู้สึกนะครับ

ระดับโลกผมมองตรงการออกแบบ New Civic แบบกล้าๆ กลัวๆ ไม่กล้าฉีกเท่า FD

ระดับประเทศก็เรื่อง Jazz Hybrid นี่แหละครับ ตั้งท่ามานานซะเหลือเกิน Civic Hybrid ก็มี

แต่ก็ต้องยอมรับตรงๆ ว่าระบบ Hybrid ของ Honda ห่วยจริงๆ ดีไม่ดีจะห่วยกว่า Nissan ด้วยหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ

Toyota ก็ใช้เงินเข้าถือหุ้น Panasonic ผมว่าเป็นความคิดที่ฉลาดมาก

บางทีรอคิดอะไรเองที่ตัวเองไม่ถนัด ก็พัฒนากันไปเถอะครับเป็นสิบปี

hybrid นิสสัน ห่วย ยังงัย อ้ะครับ ! 
Honda ยังห่วยกว่าด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ YIM

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2011, 23:06:37 »
ผมไม่รู้ว่าตอนนี้ Technology ด้าน Hybrid ของ Nissan ไปถึงไหนแล้ว แต่เห็นเขาว่า Fuga Hybrid ประหยัดกว่า Crown Hybrid

แต่ Nissan Altima Hybrid ใช้ระบบ Hybrid Synergy Drive ของ Toyota

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 00:23:15 »
อยากได้ CR-Z มากกว่าอ่ะครับ  ;D

ออฟไลน์ valiue invester

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 00:45:43 »
เครื่องยนต์ของ honda เองก็ทำไ้ด้ดีระดับหนึ่งนะครับดูจากความประหยัดของเครื่อง honda เองก็อยู่หัวแถว ของ segment นั่นๆอยู่แล้วทำให้ honda เน้นไปที่เครื่องยนต์สันดาปมากกว่าจึงทำให้ระบบ hybrid จึงทำแบบส่งเสริมเครื่องยนต์ เนื่องจากวิศวกรออนด้าเค้ามั่นใจว่า เครื่องสันดาปฮอนด้ามีประสิทธิ์ภาพอยู่แล้วแต่มีมอเตอร์ช่วยส่งการเร่งแซงเท่านั้น

ออฟไลน์ aRhaha

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 08:49:15 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นด้วยครับ...

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 22:27:27 »

hybrid นิสสัน ห่วย ยังงัย อ้ะครับ ! 
Honda ยังห่วยกว่าด้วยซ้ำ

งงครับ

ก็ผมหมายถึงว่า Hybrid ของ Nissan ยังจะดูล้ำหน้า Honda ซะอีก

ผมว่าผมก็พิมพ์ไม่ผิดนะ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ