ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนหน่อยครับ เข้าเกียร์ R แล้วรถไม่ถอยหลัง  (อ่าน 7967 ครั้ง)

ออฟไลน์ grev

• Full Member
วันนี้ผมเอา เจ้าตี้ ไปเข้าศูนย์เช็ค 60000 โลตามกำหนด
เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรค ไส้กรองอากาศ
หลังจากรับรถเสร็จผมก็ขับมาจอดที่บ้าน
เจ้าตี้ก็ไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใด
จากนั้นผมจึงขับไปเก็บที่รับฝากรถ อาการออกเลยครับ
ขับไป 5 นาที มีเสียงดัง กึ้ง แถวๆล้อหลังซ้าย
ผมคิดว่ารถเฉี่ยวอะไรเลยหันไปมอง ก็ไม่มีอะไร สงสัยหูฝาด
ขับไปอีกสักพัก ดังอีก เอาแล้วไงงานเข้าป่าวเนี่ย
พอถึงที่รับฝากก็จอดเขาซองปกติ แต่ตอนเข้าเกียร์ R
มันไม่ถอยครับแถมไหลไปข้างหน้าด้วย ผมเลยสับมา N แล้วไป R ใหม่
รถก็ยังไม่ถอย เลยกด มา D เลยแล้วสับไป R อีกที ทีนี้มันถอยแล้วครับ
อาการแบบนี้มันเกิดจากอะไรครับ  ??? ควรเอากลับไปให้ศูนย์เช็คหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 17:27:51 โดย grev »

ออฟไลน์ Oslan

• Sr. Member
Re: รบกวนหน่อยครับ เข้าเกียร์ R แล้วรถไม่ถอยหลัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 17:56:12 »
ถ้ามันผิดปกติขนาดนั้น ก็ควรให้ศูนย์ดูอยู่แล้วครับ = =''

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: รบกวนหน่อยครับ เข้าเกียร์ R แล้วรถไม่ถอยหลัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 18:55:50 »
ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะอะไร แต่วิธีแก้คือเข้าศูนย์ด่วนๆๆๆๆจ้า

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 19:11:24 »
City มันรถขับหน้านี่ครับ มีเสียงดังบริเวณล้อหลังซ้ายดัง ไม่น่าจะเกี่ยวกัน
หรือว่ามีอะไรกระเด็นไปโดนล้อหลังซ้าย?

ยังเข้า R ได้ คิิดว่าไม่น่าจะรุนแรงมาก จะแบบเดียวกับ Focus ไหมที่สายดึงเปลี่ยนเกียร์ขาด
เดาว่า สายดึงเปลี่ยนเกียร์จากจะมีปัญหา หรือเพราะช่างใส่อะไรไม่ดีมา ลืมขันน็อต หรืออะไรไปขัด มันเลยเข้า R ได้ไม่ดี

แนะนำเข้าศูนย์โดนด้วยเช่นกันครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 19:54:14 »
ถ้าจำไม่ผิด ฟิวส์แตร กะเกียร์ถอย น่าจะอยู่ด้วยกัน

ถ้าตัวนี้ขาด น่าจะทำให้ถอยไม่ได้ครับ (เลื่อนจาก P มาไม่ได้เลย) ลองดูว่าแตรใช้ได้ไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 19:58:42 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:45:03 »
ถ้าเป็นรถรุ่นเก่า มันเป็นอาการเบื้องต้นของเกียร์ออโต้จะลาโลกครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2011, 11:51:20 โดย redsun »