ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดค่ายรถยนต์ Honda ถึงไม่ค่อยทำโคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์ ?  (อ่าน 22738 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
(แก้ไข นะครับ )

สงสัยอะครับ สงสัยว่า เจ้า Honda Accord   civic  และรุ่นต่างๆ ของ  Honda ไม่ทำโคมไฟหน้าโปรเจคเตอร์  และไฟท้าย LED เหมือน ค่ายคู่แข่ง

ไม่ใช่แค่ในไทยนะครับ รุ่นที่ขายญี่ปุ่น และทั่วโลกก็ไม่มีอีก   จะมีเห็นใส่ก็ Cr-V เท่านั้น

เพราะอะไรเหรอครับ ............ลดต้นทุน หรือยังไง  หรือว่าโคมโปรเจคเตอร์ไม่จำเป็น

Honda Accord  Thailand ,Honda Accord  Sedan US ,  

[/url][/img]

ส่วน Honda Accord    คูเป้  เป็นโปรเจคเตอร์

Civic  Hybrid ,Civic  HF ,Civic Sedan ,Civic SI   ก็ไม่มีโปรเจคเตอร์อีก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2011, 10:51:23 โดย thepowermancity »

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
ถ้าใจรักจริงๆ ก็ตอบแบบทั่วๆไปว่า หาซื้อเอาข้างนอกได้ครับ

แต่ถ้าอยากได้ของศูนย์จริงๆ

Honda ยังไม่เห็นมีรุ่นไหนทำโปรเจคเตอร์ให้เลย

ลดต้นทุนมั้ง

รถ Honda
Jazz เห็นในโคมโปรเจคเตอร์แต่งแล้ว ผมว่ามันไม่สวยเลย เพราะโคมใหญ่ไป
Civic เหตุผลเดียวกับ Jazz ใส่แล้วมันไม่สวย โคมมันใหญ่ไป มองเข้าไปแล้วเห็นเป็นลูกอะไรกลมๆ 2ลูก ไม่สวยเลย
Accord ตัวนี้ใช้ได้ครับถ้าใส่โปรเจคเตอร์น่าจะสวย เพราะช่วงโคมแคบ
CR-V เหตุผลเดียวกับ Civic กับ Jazz โคมใหญ่ไป ไม่สวย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 19:38:08 โดย Wisidsak »
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ MystogaN

กุญแจยังไม่ Keyless เลยคับ เอาไรกะมันมากมาย งกสุดๆ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ถ้าใจรักจริงๆ ก็ตอบแบบทั่วๆไปว่า หาซื้อเอาข้างนอกได้ครับ

แต่ถ้าอยากได้ของศูนย์จริงๆ

Honda ยังไม่เห็นมีรุ่นไหนทำโปรเจคเตอร์ให้เลย

ลดต้นทุนมั้ง

รถ Honda
Jazz เห็นในโคมโปรเจคเตอร์แต่งแล้ว ผมว่ามันไม่สวยเลย เพราะโคมใหญ่ไป
Civic เหตุผลเดียวกับ Jazz ใส่แล้วมันไม่สวย โคมมันใหญ่ไป มองเข้าไปแล้วเห็นเป็นลูกอะไรกลมๆ 2ลูก ไม่สวยเลย
Accord ตัวนี้ใช้ได้ครับถ้าใส่โปรเจคเตอร์น่าจะสวย เพราะช่วงโคมแคบ
CR-V เหตุผลเดียวกับ Civic กับ Jazz โคมใหญ่ไป ไม่สวย

CR-V เป็นโปรเจคเตอร์ครับ เพราะเป็นรถสูง โอกาสแยงตามากกว่า

ผมว่าเป็นที่ดีไซน์มากกว่าครับ
ไม่จำเป็นว่ารถที่มีราคาแพง ต้องใส่โคมโปรเจคเตอร์

แต่ขึ้นอยู่กับว่า ใส่แล้ว ลงตัวไหม?
ใส่แล้วสวยกว่าไม่ใส่ไหม?
ใส่แล้วก็ใช่ว่าจะสว่างกว่าโคมธรรมดา

ไฟท้าย LED ใส่แล้วสวยเป็นเม็ดๆ แสบตาเวลาอยู่ข้างหลัง
หรือไม่ใส่เพื่อให้แสงมันกระจายนวลๆ ดูสวยงามไปอีกแบบ

รถบางคัน มันใส่แล้วสวย บางคันใส่แล้วไม่สวย ของแต่งมี เลือกแต่งได้ตามใจชอบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 20:29:19 โดย 5thAvenue »

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
สำหรับผมผมมองว่าเป็นเรื่องของ"ต้นทุน"ครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
แต่ผมตรงมองว่า ไม่มีโคมโปรเจคเตอร์มันก็ดีนะครับ เพราะว่าอย่างรถผมที่บ้าน เวลาเปิดไฟมันดูสวยครับ แล้วก็ไม่แยงตาคนอื่นมากนัก ส่วนไฟท้าย Led อันนี้ผมเห็นด้วย ควรจะมาให้ได้แล้ว ส่วนเรื่องกุญแจไม่อยากจะพูด ตอนก่อนที่จะไมเนอร์เชนจ์ผมคิดว่ามันน่าจะใส่มาให้แต่ปรากฏว่าไม่มีเลย เฮ้อ ก็ไม่รู้จะพูดอย่างไรดีครับ :(

ออฟไลน์ udis

ไฟโปรเจคเตอร์แพงมากนะครับ เบิกศูนย์ใหม่ข้างละ 20,000 ขึ้นไปครับ (ทุกค่าย)
ไม่ใส่มาให้ก็ดีครับ เวลาเสีย หรือเกิดอุบัติเหตุ จะได้ถูกหน่อย ไฟธรรมดาไม่กี่พันบาทครับ ประหยัดไปได้เยอะครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ผมว่ามันเปงเรื่องของ ต้นทุนล้วนๆครับ เพราะถ้าเทียบรถในระดับเดียวกันแล้ว acc อ๊อฟชั่นห่วยที่สุด ของที่มันให้มาในเวอร์ชั่นญี่ปุ่น เช่น keyless ก้ไปตัดออก แถววัสดุข้างในก้ดูไม่สมราคาอีก ดูแล้วไม่ค่อยคุ้มในสายตาผมเท่าไหร่ถ้าจะจ่ายเงินซื้อมาใช้ นี่แหละน๊า ยุคตกต่ำของHonda จริงๆ ดูถูกคนไทยมากเกินไปแล้ว
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Tan Int

ความคิดผมนะ:ผมว่าต้นทุนนั่นละ

Accord ออปชั่น"ที่ควรมี"น้อยกว่าเพื่อนไปนิด
(แต่ออปชั่นที่น่า Amazing Accord มีเรียบร้อย...)
แต่ราคา กลับแพงแพ๊งแพง.....

สีแดงคือแพงสุด แต่สีบานเย็นคือถูกสุดนะครับ

Comparison                                                    2.0                                  2.4                               3.5
Toyota Camry                                        1.224-1.315M                       1.449M                       2.909M
Honda Accord                                        1.265-1.43M                     1.547-1.697M               2.94-2.95M
Nissan Teana                                          1.219-1.336M                   1.509-1.676M             -------------

คือจะแพงกว่าทุกรุ่นเลยอะ.....

(ไม่ถูกต้องก็ขออภัยครับ บังเอิญไม่รู้เกี่ยวกับ Accord,Teana,Camry มากพอ)

*อ้อ แต่ไม่ติดโปรเจกเตอร์ก็ดีครับ สวยกว่าติดอีก(มีตัวอย่างจาก FD)
แต่ก็ไม่ทราบสาเหตุจริงอยู่ดี  ;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 21:34:27 โดย Tan Int »
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Mighty-X

ผมว่า Accord ก็สวยนะครับ
แต่อาจจะต้องมองนานนิดนึง

ภายในก็ออกแบบสวย ปุ่มเปิ่มเยอะสะใจจริงๆ
แต่เมื่อพินิจพิเคราะห์ลงไปลึกๆแล้ว
ผมว่ามันสู้คู่แข่งไม่ได้เลย
ทั้งเรื่องคุณภาพวัสดุ และออพชั่นจุกจิก

ที่รับไม่ได้จริงๆก็ตรงคอลโซลหน้านี่แหละครับ
ค่ายอื่นทั้ง Teana และ Camry ใช้โฟมฉีด จับแล้วนุ่มมือดีแท้
ส่วน Accord ทำไมเป็นพลาสติกแข็งทั้งดุ้นซะงั้นล่ะ >:(
แต่ Design ก็สวยกว่าคู่แข่งทั้ง 2 เช่นกัน :)

methus zaa

ผมว่ามันไม่ห่วยเลยนะครับพี่ อุปกรณ์ความปลอดภัยมีครบทุกอย่าง ออปชั่นตอนนี้ขาดแค่ keyless อย่างเดียว ถามว่ามันจำเป็นไหม ไม่นะครับ เพราะมันก็แค่ทำให้เราใช้ได้สะดวกขึ้นเท่านั้น ข้างนอกก็มีติดให้ได้ครับ ที่ผมชอบมากที่สุดคือเครื่องเสียงมี 7 ลำโพง มีซัปวูปเซอร์ให้อีกต่างหาก ซึ่งตรงนี้ค่ายอื่นไม่มีครับ ซันรูฟถามว่าโอเคไหม โอเคครับแต่เราได้ใช้กันแค่ไหนกันเชียว ผมไม่อยากให้พี่มองว่ามันดูถูกคนไทยเลยนะครับ สิ่งเหล่านี้เราไปเพิ่มเองก็ได้ ขอบคุณครับ

เอ่อ น้องแทนครับ ตอนนี้ขาดแค่ keyless อย่างเดียวครับผมอย่างอื่นไม่ว่าจะเป็นเมมที่เบาะ กระจกตัดแสงอัตโนมัติ  เอ่อ แล้วจะบอกว่า รุ่น 2.0 ออปชั่นของ accord เยอะแล้ว นั่นก็คือ ถุงลม4 ใบแต่ว่าแค่ไม่มี rain sensor และก็เจ้าปรับระดับไฟ-สูงต่ำอัตโนมัติเท่านั้นแต่2.4มีมาให้ครบ       ในขณะที่ camry ไมเนอร์ได้ตัดถุงลมออกไปทำให้เหลือเพียงคู่หน้า ส่วน teana ไม่มีครูสคอนโทรล ถุงลม 2 ใบ และออปชั่นอื่นๆอย่าง navigator  ผมเข้าใจนะว่ามันราคาอาจจะแพงแต่สิ่งที่ได้ ลำโพงพร้อมซัปวูปเซอร์ 7ตัว
กล้องมองหลัง ฮาร์ดดิสก์บันทึกความจำ เครื่องแบบpremium systemพร้อมช่องเสียบ usb ซึ่งถ้าเอาไปติดเองไม่ต่ำกว่าหนึ่งแสนแน่ๆครับ

ถ้าผมพูดไม่ดีหรือไม่เข้าหูต้อง ขออภัยด้วยครับ แต่อยากจะบอกว่าผมพูดจากความจริงล้วนๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 21:15:34 โดย Tan Everything Beyond »

ออฟไลน์ Fly to dream

ไฟโปรเจคเตอร์แพงมากนะครับ เบิกศูนย์ใหม่ข้างละ 20,000 ขึ้นไปครับ (ทุกค่าย)
ไม่ใส่มาให้ก็ดีครับ เวลาเสีย หรือเกิดอุบัติเหตุ จะได้ถูกหน่อย ไฟธรรมดาไม่กี่พันบาทครับ ประหยัดไปได้เยอะครับ

ผมว่าไม่นะครับ ของเฟียสต้าพี่ผมเบิกมา 8900 บาทไม่่รวมภาษี ดูแล้วเป็นของ hella ด้วยไม่ได้โนเนมเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Oslan

Re: เหตุใดค่าย Honda ถึงไม่ค่อยทำโคมโปรเจคเตอร์
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 21:09:39 »
ถ้าจะเอาราคารถธรรมดาไปเทียบกับรถ Hybrid โดยบอกว่าเครื่องเท่ากัน นี่ไม่ใช่แล้วครับ

คิดง่ายๆ 2 รุ่น เครื่องเท่ากัน <<< แบบนี้เทียบกันได้ ถูกแล้วครับ

อีกอัน เครื่องเท่ากัน รุ่นนึงมีเทคโนโลยี Hybrid / ส่วนอีกรุ่นไม่มี <<< จะเอามาเทียบกันได้ไงครับ = =''

ออฟไลน์ toonze

ของฟอจูนเนอร์ ข้างละ 2xxx ประมาณ 3000 เองนะรับ ที่เป็นหมื่นมันซีนอนแท้มากกว่ามั้ง ถ้าฮาโรเจนก็แพงกว่ากันไม่เท่าไร

methus zaa

Re: เหตุใดค่าย Honda ถึงไม่ค่อยทำโคมโปรเจคเตอร์
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 21:14:53 »
ถ้าจะเอาราคารถธรรมดาไปเทียบกับรถ Hybrid โดยบอกว่าเครื่องเท่ากัน นี่ไม่ใช่แล้วครับ

คิดง่ายๆ 2 รุ่น เครื่องเท่ากัน <<< แบบนี้เทียบกันได้ ถูกแล้วครับ

อีกอัน เครื่องเท่ากัน รุ่นนึงมีเทคโนโลยี Hybrid / ส่วนอีกรุ่นไม่มี <<< จะเอามาเทียบกันได้ไงครับ = =''
แก้เรียบร้อยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 21:18:49 โดย Tan Everything Beyond »

ออฟไลน์ Sykes

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 21:28:31 »
ตอนแรกก็คิดว่าลดต้นทุนครับ
แต่ในรถแพงๆอย่าง fn2 ก็ยังไม่มี
ดีไซน์ก็ไม่น่าใช่ เพราะไฟคล้ายๆกับ crz เลย

สงสัยเหมือนกันครับ :D
"The things you own, end up owning you" - Tyler Durden

ผมว่าไม่นะครับ ของเฟียสต้าพี่ผมเบิกมา 8900 บาทไม่่รวมภาษี ดูแล้วเป็นของ hella ด้วยไม่ได้โนเนมเลย

ขอบคุณครับ เพิ่งทราบว่าเฟียสต้ามีโปรเจคเตอร์เป็นของตกแต่งเพิ่มให้ด้วย ราคาไม่แพงดีครับ
ลองเข้าไปดูที่เว็บ Ford มาแล้วครับ
ว่าแต่ของเฟียสต้าเป็นหลอดแบบไหนครับ

ของฟอจูนเนอร์ ข้างละ 2xxx ประมาณ 3000 เองนะรับ ที่เป็นหมื่นมันซีนอนแท้มากกว่ามั้ง ถ้าฮาโรเจนก็แพงกว่ากันไม่เท่าไร

ถ้าของแต่งก็ราคาประมาณนี้แหละครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ reyeshenry

ฟอร์จูนเนอร์ไม่ใช่แล้วนะครับ ราคานี้

http://www.etoyotaclub.net/applications/AskGuru2008/AskGuru_QA_Detail.aspx?QA_id=6550

ผมลองถามทางศูนย์โตโยต้าแล้ว

ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ ฟอร์จูนเนอร์ไมเนอร์ไชนส์

บริษัทจะจำหน่ายทั้งชุดโคมไฟพร้อมหลอดไฟ ราคาข้างละ 10,650 บาท  ราคารวม 2 ข้างราคา  21,300 บาท   รวม VAT แล้ว ราคา  22,791  บาทครับ

ออฟไลน์ au_GSR

• Jr. Member
  • **
รอดูในCivicโฉมใหม่ครับไฟโปรเจคเตอร+HID

ผมเผอิญไปเห็นไฟหน้าตัวนี้ตัวจริงมาแล้วครับ :)

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2011, 21:46:28 »
ผมว่าอยู่ที่ทางค่ายรถเองแหละครับ ว่าจะจัดหรือไม่ หรืออีกข้อก็คือโคม Projector เหมาะใส่กับไฟ Xenon มากกว่า Halogen ครับ

ซึ่งถ้าัจัดมาทั้งคู่จริงๆ (Projector+Xenon) ต้นทุนจะสูงเพราะ Xenon นี่แหละครับ

อย่าง MZ3 1.6 ตัวเก่า มีโคม Projector มาให้ แต่ไฟเป็น Halogen เท่าที่ผมลองมาคือ มืดครับ ลองแก้ปรับองศาแล้วก็ยังไม่ไหว

สุดท้ายเอาไปติด Xenon ซะ คมเฉียบ สว่างได้ใจ วิ่งกลางคืนสบายขึ้นเยอะครับ

แถม
เพื่อนผมอีกคนขับ Fiesta ซื้อโคม Projector แท้จากศูนย์มาเปลี่ยน ยังบ่นเลยครับ ว่ามืดกว่าโคมปกติ ซึ่งอันนี้ผมก็ได้ลองนั่งอยู่ด้วย ซึ่งผมก็เห็นด้วยกับเพื่อนผมเหมือนกันครับ ว่ามันมืดลง

สรุปผลที่ผมเจอจากประสบการณ์ส่วนตัวเลย คิดว่าโคม Projector เหมาะใส่คู่กับ Xenon มากกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอบคุณครับ เพิ่งทราบว่าเฟียสต้ามีโปรเจคเตอร์เป็นของตกแต่งเพิ่มให้ด้วย ราคาไม่แพงดีครับ
ลองเข้าไปดูที่เว็บ Ford มาแล้วครับ
ว่าแต่ของเฟียสต้าเป็นหลอดแบบไหนครับ

หลอดฮาโลเจนครับ  กำลังจะหาซีน่อนมายัดครับ มันสว่างน้อยจริงๆ ต้องแว๊บไฟสูงมองทางบ้าง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

รอดูในCivicโฉมใหม่ครับไฟโปรเจคเตอร+HID

ผมเผอิญไปเห็นไฟหน้าตัวนี้ตัวจริงมาแล้วครับ :)

ไม่ต้องรอดูครับ โฉมปัจจุบันก็มี HID อยู่แล้ว = =''

ออฟไลน์ Hokkaido

• Full Member

ไม่ต้องรอดูครับ โฉมปัจจุบันก็มี HID อยู่แล้ว = =''

เค้าหมายถึง โคมโปรเจ็คเตอร์มั้งครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ลืมแอคคอร์ดคูเป้ไปหรือเปล่าครับ

ถ้าหมายถึงโคมโปรเจ็คเตอร์ก็ขออภัยด้วยครับ

แต่อยากบอกว่าโคมของ FD โฉมปัจจุบันที่มาพร้อมกับ HID น่ะ เจ๋งกว่าโคม Projector ทั่วไปอีกครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2011, 22:51:02 โดย Oslan »

ออฟไลน์ Arado_kung

ผมว่ามันเปงเรื่องของ ต้นทุนล้วนๆครับ เพราะถ้าเทียบรถในระดับเดียวกันแล้ว acc อ๊อฟชั่นห่วยที่สุด ของที่มันให้มาในเวอร์ชั่นญี่ปุ่น เช่น keyless ก้ไปตัดออก แถววัสดุข้างในก้ดูไม่สมราคาอีก ดูแล้วไม่ค่อยคุ้มในสายตาผมเท่าไหร่ถ้าจะจ่ายเงินซื้อมาใช้ นี่แหละน๊า ยุคตกต่ำของHonda จริงๆ ดูถูกคนไทยมากเกินไปแล้ว

-accord ได้ถุงลม6ลูกนะ มีpaddle shift ที่พวงมาลัย ปัดน้ำฝนออโต้ ไฟหน้าออโต้ เครื่องเสียงอลังการ6ลำโพง+ซับวูฟเฟอร์+บลูทูธ เบาะหลังพับได้ ช่องเก็บของภายในเพียบ ตัวถังใหญ่โตที่สุดในคลาส ที่ว่ามาเนี่ยคู่แข่งทั้ง2ยังมีไม่ครบเลย

-teana วัสดุที่สุดในกลุ่มก็จริงมีซันรูฟด้วย แต่ไม่มี paddle shift เครื่องเสียงแย่ที่สุด ไม่มีปัดน้ำฝนออโต้ ช่องเก็บของในรถน้อยมาก ตัวรถเล็กที่สุดในคลาส

-camry อุปกรณ์ลูกเล่นเยอะมาก แต่เบาะหลังนั่งไม่สบาย ถุงลมมีแค่4ใบ รูปแบบช่วงล่างดูลดต้นทุนที่สุด

ทั้ง3คันไม่มีคันไหนดี100%ซักคันเลยครับ   

ออฟไลน์ Nyquist

ผมว่าฟังก์ชันที่ Accord ให้มาก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้นนะคับ ผมกลับคิดว่ามันเจ๋งกว่าคู่แข่งซะอีก(จากผู้ใช้จริง G8 2.4 nuvi)
แต่ที่แย่จริงๆคือวัสดุภายในอย่างแรกเลยเบาะสัมผัสไม่ได้เรื่องเลย ใช้ไปไม่ถึงปีเบาะสีลอกเละหมดละ
แล้วก็ผิวสัมผัสกระด้างไปหน่อย แล้วอีกอย่างก็การประกอบไม่ค่อยเนียนเท่าไหร่(ไม่แน่น)

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

เห็นที่ไหนครับ เมืองไทยหรือเมืองแขก

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
มันอาจจะเกี่ยวกับทั้งรูปลักษณ์ และต้นทุน

แต่ถามว่าจำเป็นไหม อืมม..... ผมก็ว่าโคม Multireflector มันก็ OK แล้วนะ เพียงแต่มันดู Lo-so กว่าเท่านั้นเองครับ

แต่เห็น Civic 2HC ที่ขายใน ตอ.กลาง มี HID+Projector เป็น option นี่ครับ จะเข้ามาเมืองไทยไหมเนี่ย
JDM เท่านั้น จะครองโลก!