ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยอยู่ ขับอยู่ดี ๆ มีเสียงอะไรซะงั้น  (อ่าน 4345 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
คือว่า เจ้ามาร์ชน้อยของผม สภาพเดิม ๆ วันศูกร์ที่ผ่านมา พาวิ่งทางไกล ปกติไม่มีอะไร ขับไป 450 โลได้ พอขับกลับบ้าน สังเกตว่า มีเสียงดัง กลือ แข่งกับเสียงเครื่อง ช่วงความเร็วระหว่าง 60 - 90 พอหลังจาก 100 ได้ยินน้อยมาก แต่ถ้าลดความเร็ว มาช่วง 40-90 กลับได้ยินอีก เลยงงว่า เอ๋รถจะ 2 เดือน มีเสียงแล้วเหรอ เลยไม่แน่ใจว่า มันดังจากลูกปืนหรือเปล่า หรือเพราะเจ้ายาง Maxxis ก่อเรื่องแล้ว เพราะสงสัยมาก ช่วยรบกวนตอบผมทีครับ

ปล อาการนี้ อย่างอื่นไม่มี มีแต่เสียงล้วน ๆ เลยครับ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

• Hero Member
Re: สงสัยอยู่ ขับอยู่ดี ๆ มีเสียงอะไรซะงั้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 16:58:44 »
มาร์ช CVT ของผม ขวบสองเดือน เปลี่ยนยางเปลี่ยนแม็กซ์ตั้งแต่ป้ายแดง ไม่มีเสียงที่ว่าครับ
มีเสียงวี๊ดเบาๆที่ความเร็วระหว่าง 60 - 90 .. เดาว่า CVT มันหอน แต่มันเบามาก ก็เลยตามเลย

อีกอย่างอาจจะไม่ใช่ยางก็ได้ครับ ลองใช้ดูอีก1-2วัน ถ้ายังไม่หายเข้าศูนย์เช็คพื่อความชัวร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
Re: สงสัยอยู่ ขับอยู่ดี ๆ มีเสียงอะไรซะงั้น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 17:48:19 »
มาร์ช CVT ของผม ขวบสองเดือน เปลี่ยนยางเปลี่ยนแม็กซ์ตั้งแต่ป้ายแดง ไม่มีเสียงที่ว่าครับ
มีเสียงวี๊ดเบาๆที่ความเร็วระหว่าง 60 - 90 .. เดาว่า CVT มันหอน แต่มันเบามาก ก็เลยตามเลย

อีกอย่างอาจจะไม่ใช่ยางก็ได้ครับ ลองใช้ดูอีก1-2วัน ถ้ายังไม่หายเข้าศูนย์เช็คพื่อความชัวร์ดีกว่าครับ

ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่เกียร์ เดี่ยวเสาร์นี้ค่อยเอาเข้าไปเช็คดีกว่า มันสะเทือนใจมาก 18 สิงหานี้ก็ครบ 2 เดือน ดันมีเสียงแปลก ๆ และ
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com