ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง innova กับ fortuner ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ  (อ่าน 35109 ครั้ง)

ออฟไลน์ scorepian

• Newbie
  • *
1. 2 ตัวนี้ตัวไหนนั่งสบายกว่ากันครับ
2. 2 ตัวนี้มีสิ่งอำนวยความสดวกแตกต่างกันด้านไหนบ้างครับ
3. 2 ตัวนี้แถว 3 ตัวไหนนั่งสบายกว่ากันครับ
4. 2 ตัวนี้ตัวไหน น่าใช้ที่สุดครับ

ออฟไลน์ l3ank

• Jr. Member
  • **
Re: ระหว่าง innova กับ fortuner ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:15:23 »
1. 2 ตัวนี้ตัวไหนนั่งสบายกว่ากันครับ
ความคิดเห็นส่วนตัวครับ ผมชอบ innova มากกว่า

2. 2 ตัวนี้มีสิ่งอำนวยความสดวกแตกต่างกันด้านไหนบ้างครับ
พอกันครับ

3. 2 ตัวนี้แถว 3 ตัวไหนนั่งสบายกว่ากันครับ
Innova ครับ เพราะว่า fortuner พื้นสูงนั่งนานๆแล้วจะเมื่อย

4. 2 ตัวนี้ตัวไหน น่าใช้ที่สุดครับ
ตัวไหนก็ได้ที่เป็นเครื่องดีเซลครับ ประหยัดน้ำมันดี ผมเชียร์ innova ติดแก๊สละกันครับ

ปล ตอนนี้มีแต่ Innova เครื่องเบนซิน กินน้ำมันมาก

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ระหว่าง innova กับ fortuner ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:20:10 »
INNOVA ราคาถูกกว่าครับ คุ้มค่า :)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:32:36 »
ฟอร์จูนเนอร์ ขับดีกว่า
เครื่องแรง เน้นลุย ยกสูง ล้อใหญ่

อินโนว่า มันเป็นแนวรถครอบครัว
ไม่ได้เน้นการขับขี่ เน้นการนั่งหลายๆคน
เครื่องไม่แรงเท่าไหร่

ออฟไลน์ joeyote

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:34:10 »
แต่ INNOVA  ถ้าออกมาขับให้ง่าย  ควรขับขี่ด้วยความสุภาพพพพพพพพพพพพพที่สุด

ห้ามซิ่งทุกกรณี  ขับนิ่งๆ ห้ามสวีซซซซซ สว๊าซซซซซซ

เพราะมันเห็นจะมีอาการไม่มั่นคงตลอดเวลา  ผมเคยขับไปเชียงใหม่

และลองขับแบบโหดนิดๆดู  บอกตรงๆครับ เหนื่อยในการควบคุมจริงๆ

ถ้าออกมาใช้งานครอบครัว ขับไม่เร็วมากก  โอเคนะผมว่า กว้างดี นั่งสบาย
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:40:20 »
เบาะแถว 3 INNOVA นั่งได้สบายสุด

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:47:43 »
Fortuner น่าเล่นกว่าด้วยเหตุผลทุกประการทั้งปวง

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 15:56:14 »
ผมว่าประหยัดตังประมาณ สามแสน ออก Innova ดีที่สุด อย่าลืมว่าน้อง อิน ใช้เครื่อง 2.0 เสียภาษีก็ถูกมากกว่าจูน

แถมค่ายาง ค่าอะไรต่อมิอะไรก็ถูกกว่า ที่สำคัญไม่ใช่รถตลาด ไม่ต้องกลัวหายด้วย

เรื่องอืด ต้องทำใจครับ แต่ผมจะถือว่าซื้อราคาอะไหล่ที่ถูก และค่าน้ำมันหลายๆปีครับ

ออฟไลน์ TnP_PKt

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 16:10:59 »
Innova ครับถ้าพี่ใช้เพื่อเป็นรถครอบครัวและไม่ได้ขับเร็ว
Innova อืดแน่นอน กินน้ำมันเยอะด้วยนะครับ

แต่.....
-ราคาคุ้มค่าที่สุดในพิกัดเดียวกัน
-นั่งสบายกว่า Fortuner
-ความสะดวกสบาย Fortuner BMC option มากกว่าครับถ้าเป็นตัวท็อปทั้งคู่
 แต่อย่าลืมนะครับถ้าจ่ายในราคา Innova V พี่จะได้ Fortuner รุ่นต่ำซึ่ง Innova option มากกว่า
-ทั้งสองต่างกันในด้านการใช้งานค่อนข้างจะชัดเจนครับอยู่ที่ว่าเราจะใช้แบบไหน

ราคา Innova BMC

Innova. ตัว e เกียร์ธรรมดา ราคา 844,000
Innova. ตัว g เกียร์ออโต้.  ราคา. 939,000
Innova ตัว. G ออฟชั่น.    ราคา  984,000
Innova ตัว. V top สุด.   ราคา 1,079,000

เห็นอะไรมั๊ยครับ ตัว G และ G option ราคาเพิ่มขึ้น 20,000 บาท
แต่ตัด Air Digital ออกครับบบบบ!!!!! เสียดายจังจริงๆตัว G 919k ก่อน BMC คุ้มกว่ามากๆ

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 16:12:33 »
ไม่ซีเรียสเลยจริงๆเรื่อง แอร์ Digital แต่ที่สงสัยคือ มันเพิ่มอะไรมาบ้างนะ ;)

ออฟไลน์ Mr.Joe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 16:30:41 »
มองเป็นจุดประสงค์การใช้และสถานการณ์แวดล้อมดีกว่าครับ
ถ้าจะซื้อ Innova
นั่งครบ 3 แถวบ่อยๆ แถว 3 เค้าดีที่สุดในรถที่พัฒนาจากพื้นฐานกระบะ
ใช้ในเมืองบ่อยกว่าวิ่งทางไกลมั้ย? เพราะการทรงตัวไม่ดี อัตราเร่งอืดมาก กินนำ้มันโหด
ถ้าวิ่งแค่ในเมืองแล้วเอามาติดแก๊ซ ยังงั้นโอเค
ส่วนของ Fortuner ก็กลับกันหละครับ
เครื่องดีเซลกำลังสูงกว่ามาก ขับสบาย กินนำ้มันไม่โหด ส่วนตัวเบนซินไม่ขี้เหร่
แถว 3 นั่งแล้วเมื่อยตามสไตล์ SUV แบบนี้
ช่วงล่างดีกว่า Innova แต่ยังมีอาการดีดเหมือนกัน อันนี้ผมว่าเป็นจุดอ่อนของทั้ง 2 คัน
ที่บริษัทผมเองผมซื้อ Fortuner มาก่อน
จากนั้นจึงซื้อ PJS และ Everest มาเพิ่ม
ผมชอบ 2 คันหลังมากกว่า โดยเฉพาะเรื่องช่วงล่างครับ เลยไม่ค่อยใช้ Fortuner ละ

ออฟไลน์ joeyote

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 16:40:21 »
VIGO

FORTUNER

INNOVA

ใช้พื้นฐาน โครงสร้างเดียวกันครับบบบ
ต่างกันแค่ การออกแบบการลักษณะการใช้งาน แค่นั้นเองงง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2011, 20:38:03 โดย joeyote »
PAST: 2009 HONDA CITY SV
          2007 MINI ONE
          2007 PEUGEOT 207
          2013 HONDA ACCORD 2.0EL G9
          2016 MAZDA 2 Skyactiv XD High Plus L
NOW:  2012 ISUZU D-MAX Hilander 4DR Z/P
          2017 Subaru XV 2.0i-P

ออฟไลน์ scorepian

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 17:55:16 »
แล้วตัว innova นี่ ตัว 7 ที่นั่งรุ่นรองท๊อบนี่พอมีตัวทดลองที่ไหนมั่งครับ

ออฟไลน์ anikuz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:11:01 »
อย่าว่าแต่มีรถให้ลองเลยครับ รถที่โชว์ในโชว์รูมยังไม่มีให้เห็นเลยครับ สำหรับ Innova ไปมา 5 ศูนย์ ได้แต่โบรชัวร์ A4 มา 2 ใบ (รวมรุ่น 1 ใบ และ G-Exclusive อีก 1 ใบ)

แต่ได้ข่าวว่าถ้าอยากเห็นตัวจริง อยากลองขับ ให้ลองไปที่ศูนย์โตโยต้านครธน นะครับ ผมเองยังไม่มีโอกาสได้ไป เนื่องจากไกลบ้านเหลือเกิน

จากการลองนั่ง ลองขับแล้ว Innova ไม่ได้อืดจนย่ำแย่นะครับ ถ้าเทียบกับ Freed แล้ว ตัวนั้นอืดกว่าเยอะ แต่อย่าไปเทียบกับ Fortuner  อันนั้นเหยียบแล้วเหมือนมีผีสิงที่เท้า(ตีนผี) พุ่งทะยานจนน่ากลัว เบาะนั่ง กว้างใหญ่ สบายกว่าทุกคนที่เป็น 7 ที่นั่งแน่นอน แต่ feeling ที่ได้จะค่อนข้างกระด้างและกระเทือนพอควร เห็นมีคนบอกว่าให้เปลี่ยนโช็คและเสริมคานก็แก้ไขได้ ส่วนเรื่องกินน้ำมัน ญาติผมใช้อยู่รับประกันการรับประทานอันดุเดือดครับ ตอนนี้ติดแก๊สไปแล้ว

ง่าย ๆ ครับ Innova คือรถครอบครัว ไม่เน้นแรง ไม่เน้นเร็ว เน้นสบาย

ป.ล. อีกอย่างที่สำคัญคือคนแก่ขึ้นลงง่ายครับ ไม่ต้องตะกายขึ้นเหมือน Fortuner/PJS/Mu7 ถ้ามีคนสูงวัยในบ้าน มีแค่ Freed กับ Innova ที่ขึ้นลงง่ายสุดแล้ว

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 21:32:16 »
ผมขออนุญาตวิเคราะห์ INNOVA เพราะใช้มันอยู่ทุกวัน

หลายคนเข้าใจผิดเรื่่องช่วงล่าง จริง ๆ แล้วมันไม่ถึงกับควบคุมยากเมื่่อเปรียบเทียบกับ MPV ด้วยกัน
 แต่ตำแหน่งที่นั่งมันอยู่สูงมาก ทำให้ความรู้สึกลอย ๆ ไม่เกาะถนนอยู่เสมอ โดยเฉพาะคนที่เปลี่ยนจากขับรถเก๋งมาขับ INNOVA

สำหรับกำลังของเครื่องยนต์ก็มีพอให้ใช้แม้รถเปล่าจะหนักมาก ๆ 1.5-1.6 ตัน ปัญหาจริง ๆ ของมันอยู่ที่เกียร์ 4AT ที่เกียร์ 2
ทดไว้แค่ 1.39 (รุ่นอื่น เกือบ 1.5) ซึ่งทำให้ความเร็วระหว่าง 40-60 กม./ชม. มันอืดสุด ๆ แต่พอขึ้นเกียร์ 3-4 แล้วไม่มีปัญหา จาก 80-120 ไม่ได้ช้ามาก

ส่วนอาการดีดดิ้น โดยเฉพาะผู้โดยสารด้านหลัง เปรียบเทียบกับ Fortuner แล้วผมว่า INNOVA ดีดเยอะกว่า แต่กระแทกน้อยกว่า

ผมว่า INNOVA เหมาะกับการใช้งานบนถนนหลวงทั่วไป เมื่อวิ่งทางไกลก็ไม่ได้กินน้ำมันกว่า Fortuner ด้วยซ้ำ 110 กม./ชม. ได้เกิน 11 กม./ลิตร
แต่ถ้ามีขึ้นเขา ลงห้วย ต้องใช้กำลังเครื่อง อันนี้ INNOVA จะทำให้ทุกท่านหงุดหงิดใจอย่างมาก เพราะคันเร่งมันลึกและเกียร์ที่จะงงงวย ว่าจะใช้เกียร์ 2 ที่ทดไว้ 1.39
ร้องครางแต่แทบขึ้นเขาไม่ได้ หรือ จะลงไปเกียร์ 1 ทดไว้ 2.8 มีกำลังขึ้นเขาสบาย คิดอยู่นานมาก ๆ กดให้มิดยังไงมันก็งงเหมือนเดิมทุกครั้ง
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 22:37:45 »
เข้าไปดูได้ที่ innovaclub.net พี่ WUT ของเราก็อยู่ที่นั้นครับ  ส่วนตัวส่องปีหน้าครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 08:52:08 »
ถ้าคุณมีผู้โดยสารที่ต้องนั่งแถว 3 ด้วยบ่อยๆ รวมถึงมีผู้สูงอายุที่ปีนขึ้นรถสูงๆไม่ไหว  แน่นอนว่าอินโนว่าดีกว่าฟอร์จูนเนอร์แน่ๆ
แต่ถ้าผู้โดยสาร ไม่เกิน 5 คน ผมมองว่าฟอร์จูนเนอร์ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 11:53:53 »
ถ้าซื้อ Innova

คุณต้องมั่นใจว่า จะได้นั่งเบาะแถว 3 บ่อยๆ
เป็นคนขับรถไม่เร็ว เรื่อยๆ ไม่ชอบเร่งแซงใคร ขับเนิบๆ สบายๆ ชิลๆ

ถ้าได้ตามนี้ ก็ Innova ครับ

แต่ถ้าไม่..Fortuner จะดีกว่าด้วยประการทั้งปวง

methus zaa

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 17:56:34 »
ช่วงล่างของ innova ห่วยที่สุดครับ เอาเป็นว่าผมเพิ่งลงเขาจากพะเยา แล้วสักพักรถเกิดอาการสะบัดไปมาอย่างรุนแรง จนเกือบตายยกคัน ควบคุมรถยากมากครับ ไม่คิดเลยว่ารถห้าปีมาแล้ว และซึ่งไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาก่อนเลย จะเกิดขึ้นได้ ต่อจากนี้ขอลาขาดกับเจ้า innova ตลอดไป
เบาะแข็งมาก ลื่น ถ้าเทียบกับเบาะของ fortuner ผมให้ fortuner ครับ เพราะมันนุ่มกว่า และโอบกระชับมากกว่า
วัสดุที่ใช้ fortuner กินขาด
เบาะแถวสาม เนี่ยคือนั่งยังไงสบายหรอครับ ผมเนี่ยนั่งแล้วนั่งอีก ไม่สบายเลย

ออฟไลน์ mckyparty

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 22:10:21 »
ผมเห็นตัวไมเน่อร์หน้าเดียวหรือคล้ายๆกะ fortuner สวยดีนะครับ ในอินโดเค้าขายหน้าใหม่แล้ว