ผู้เขียน หัวข้อ: ESP - Electronic Stability Program  (อ่าน 7196 ครั้ง)

ออฟไลน์ printpi

• Jr. Member
  • **
ESP - Electronic Stability Program
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 13:26:55 »
เห็นว่ามีประโยชน์ดีสำหรับท่านๆที่ยังไม่ทราบกลไกการทำงานของ มันค่ะ
อธิบายได้ชัดเจนเห็นภาพมากๆ
รถทุกคันที่ออกมาหลังๆ พึงจะมีมากๆ ถึงแม้ หิมะเราจะไม่มี แต่ฝนเรามหาศาลทีเดียว
แถมเหตุการในตัวอย่าง ก็มี % เกิดในบ้านเราสูงนะคะ เปลี่ยนของในคลิปเป็น รถที่ขับโง่ๆคันอื่นก็ได้ค่ะ

<iframe width="480" height="390" src="http://www.youtube.com/embed/L1qt84c2KN0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
ไม่แน่ใจว่าแนบคลิปยังไงอะคะขออภัยมากๆ

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ESP - Electronic Stability Program
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 14:48:25 »
มันเหมือนกับ
VSA - Vehicle Stability Assist
VSC - Vehicle Stability Control
หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: ESP - Electronic Stability Program
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 16:04:43 »

อันเดียวกับ VSC/VSA เลยครับ

มันเหมือนกับ
VSA - Vehicle Stability Assist
VSC - Vehicle Stability Control
หรือเปล่าครับ

ที่จริงแล้ว ระบบควบคุมการทรงตัวเรียกว่า ESC(Electronic Stability Control)
แล้วแต่ว่าแบรนด์ไหนเรียกว่าอะไร(แต่มันคือระบบควบคุมการทรงตัวเหมือนกัน)
เช่น
Nissan --> VDC
BMW---> DSC
Cadillac--->StabiliTrak

1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ MomantuM

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 16:50:52 »
ระบบควบคุมการทรงตัวทุกค่าย มันทำงานเหมือนในคลิปทั้งหมดมั้ยครับ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 17:06:52 »
อาจจะทำงานต่างกันออกไป แต่ผลที่ออกมาเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 17:16:09 »
ขับเวลาฝนตกปรอยๆถนนมันแผลบนี่ช่วยได้เยอะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:48:06 »
เครื่องเล่น CD Panasonic แบบพกพา ของผมก็มี ESP ครับ
เขียนบนหน้าเครื่องแบบนี้

Electronic
   Skip
       Protection

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 19:55:38 »
เคยเห็นว่าของเล็กซัสเค้ามีระบบที่ล้ำหน้าไปกว่านี้ที่ESPเป้นเพียงส่วนหนึ่งของระบบเค้า มันชื่อว่าอะไรน้าจำไม่ได้
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 22:52:24 »
เคยเห็นว่าของเล็กซัสเค้ามีระบบที่ล้ำหน้าไปกว่านี้ที่ESPเป้นเพียงส่วนหนึ่งของระบบเค้า มันชื่อว่าอะไรน้าจำไม่ได้
หมายถึง VDIM แบบใน Camry Hybrid รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2011, 23:14:03 »
ใช่ครับ มีประโยชน์ แต่รถรุ่นในไทยไม่ค่อยมีหรอกครับ
อย่างวีโก้ตัวใหม่ยังเอาออกไปเลย มิตรซูก็ไม่มีสักรุ่น

ออฟไลน์ crucifixzz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 08:41:55 »
VDIM เหนือกว่า VSC ตรงที่มีการดูเรื่อง steering เข้ามาเกี่ยวด้วย แต่ VSAฮอนด้าก็มีsensorวัดมุมเลี้ยวที่พวงมาลัยอยู่แล้ว ส่วนESPก็มีหลายversionมากครับ เช่น ESP8.0

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 23:45:11 »
อ้าาาาใช่แล้วครับ VDIM  ;D

แหมนะมันมีระบบช่วยการขับที่มากขนาดนี้แล้วทำไมระบบให้รถยนต์ขับเองยังไม่ยอมผลิตใช้จริงสักทีนะ ต้นแบบก็ทำได้สำเร็จมาเป็นสิบปีแล้ว  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2011, 23:51:28 »

แหมนะมันมีระบบช่วยการขับที่มากขนาดนี้แล้วทำไมระบบให้รถยนต์ขับเองยังไม่ยอมผลิตใช้จริงสักทีนะ ต้นแบบก็ทำได้สำเร็จมาเป็นสิบปีแล้ว  ::)

ในความคิดผมนะ คำตอบคือ

"ถ้าระบบอัตโนมัติทั้งหมดเกิดใช้การไม่ได้ละ จะทำยังไง"

เหตุผลนี้ ผมเอามาจากเหตุผลที่ว่า ทำไมยังไม่มี brake by wire ทั้งที่มี throttle by wire แล้วครับ เพราะการเบรคมีผลต่อความปลอดภัยมากกว่าคันเร่ง เขาจึงยังไม่ไว้ใจให้ใช้เป็นระบบ electronic ทั้งหมด
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 22:22:50 »

ในความคิดผมนะ คำตอบคือ

"ถ้าระบบอัตโนมัติทั้งหมดเกิดใช้การไม่ได้ละ จะทำยังไง"

เหตุผลนี้ ผมเอามาจากเหตุผลที่ว่า ทำไมยังไม่มี brake by wire ทั้งที่มี throttle by wire แล้วครับ เพราะการเบรคมีผลต่อความปลอดภัยมากกว่าคันเร่ง เขาจึงยังไม่ไว้ใจให้ใช้เป็นระบบ electronic ทั้งหมด

ถ้าคันเบรคไฟฟ้าโตโยต้าหน่วง คงน่ากลัวพิลึกครับ